Guest viewing is limited

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
À, mấy hôm nay cá đẻ hoài riết cũng đậu và nở ra con rồi, nhưng tỉ lệ nở chỉ có mười mấy con trong một ổ thôi, bung ra không bám, con bơi một nơi, cặp bố mẹ bơi một nơi, nên lại "đi" hết rồi. Thân chào.

Bước đầu, như vậy thì tạm ổn rồi anh Thando, vậy sau 2 tuần thì dồn hết đám cá bột vào chung một hồ, nuôi cho khỏe hơn, sau đó anh cho tăng cường dinh dưỡng cho cá bố mẹ xem có cải thiện được hay không? ngoài ra cũng còn kiểm tra nước thế nào nữa đó.

Chúc mừng anh Thanhdo và hy vọng lứa sau tốt hơn!

Cám ơn anh Thanhdo đã nhận xét,em cũng cỏn rất nhát tay với con cá đỏng đảnh này.Bị nó hành hoài,nên em chỉ hy vọng kiếm được chút cháo là mừng rồi.hihi
Sẵn dịp em xin post con bồ câu này,chắc có bà con với cá anh Thanhdo,chung nguồn mà.:a01: anh nhìn xem có giống không nha.

Con cá của bạn nhìn màu đỏ đỏ nhìn cũng khá.... nhưng hơi nhỏ con?
Nhìn nó mà tui thấy ...một thời để nhớ!
Ráng lên cơm cháo gì cũng ok mà....

Thân mọi người người!

Ut9

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhìn giống bồ câu quá đi chứ khakha, cá của anh vài bửa bể bông chắc giống cá của em nhiều hơn.
@UT9: Đang cố gắng hoàn thiện tay nghề nuôi cá đẻ đây UT9 ơi.
Và cũng đang tìm dụng cụ học tập luôn gòi, có lẻ tuần này sẽ có dụng cụ học tập và sẽ pót lên nhờ Cốc chủ tư vấn luôn. Thân chào

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Anh ThanhDo!
Hôm nay mới thấy hình cá của A ,(mặc dù hơi trễ vì mình cũng vừa biết dd này) , Mừng nhất là Anh đã quay lại với đam mê cuả mình . Mình cũng là người quen cũ thôi , chỉ vì mỗi lần đăng nhập lại nhắc đến 1 kn không vui nên tạm thời đổi nick . chúc mừng A có những chú cá đẹp và 1 kế hoạch cụ thể . chúc a lần này thành công hơn những lần trước .
Thân!!!
note : nick cũ là ...._dl92 Anh có nhớ ai không ????

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn Note đã động viên. Anh em khi đã mê cá dĩa, khi đã dọc bài của ai rồi và nhất là khi đã gặp nhau rồi, thì rất khó quên. Bạn cũng vậy. chỉ cần thấy --92 thì mình đã nhớ và biết bạn là ai rồi. Hy vọng sẽ có dịp gặp để cùng trao đổi kinh nghiệm về con cá đỏng đảnh này. Thân chào.

HaiCuNeo

Thành viên mới
SVC$
0
Thanhdo! dữ dội nha khác hẳn so với cuối năm, cố gắng lên, cá rất đẹp.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng đang phấn đấu, đang vướng ở chổ bồ câu đẻ--> nở --> tiêu vì không tiết nhớt, đang tìm cạh khắc phục. Cảm ơn Haicuneo đã đông viên nghen, thân chào.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Mình cũng đang phấn đấu, đang vướng ở chổ bồ câu đẻ--> nở --> tiêu vì không tiết nhớt, đang tìm cạh khắc phục. Cảm ơn Haicuneo đã đông viên nghen, thân chào.

Rất khó khắc phục td ơi! Đó là "bản chất" của bc. Cho nuôi vú thôi hoặc chờ mưa xuống, có khi tình hình được cải thiện

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Hình tiếp theo

---------- Post added at 03:58 PM ---------- Previous post was at 03:57 PM ----------

---------- Post added at 03:59 PM ---------- Previous post was at 03:58 PM ----------

---------- Post added at 04:00 PM ---------- Previous post was at 03:59 PM ----------

---------- Post added at 04:01 PM ---------- Previous post was at 04:00 PM ----------

---------- Post added at 04:02 PM ---------- Previous post was at 04:01 PM ----------

Hôm nay lục lại hình bc để đối chứng "miếng bản lề" thấy:

1. Bồ câu của td cũng tuyệt vời đấy chứ;

2. Chỉ riêng BC của ANC là có "miếng bản lề".

3. Đám này mà thêm 2 cặp vú thì sao ta...????

Khà khà khà... cố lên em ơi!

thu6ngay13

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
(cốcchủ)
Dám hỏi CC em có thể hiểu rỏ hơn chữ tô đỏ không ạh?Phải chăng ý của CC là phần mang kín,không hở....?

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Wa cá hoành tráng quá anh Thanhdo ơi. Chúc mau ra nhiều bột và thành công với kế hoạch của mính. Hẹn có ngày anh em cafe tái ngộ nha. Thân chào.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
(cốcchủ)
Dám hỏi CC em có thể hiểu rỏ hơn chữ tô đỏ không ạh?Phải chăng ý của CC là phần mang kín,không hở....?

Bạn xem link dưới đây, anh Acnhancocchu đã viết:

Anh em và nhất là Út nhìn kỹ xem giữa tay bơi và thân cá luôn có gắn miếng "bản lề" (là bông lên đến đây luôn) mà các dòng bc khác hình như không có... Thân all!

Cá đĩa của UT9 | Ca dia cua UT9 - Trang 2 - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Thân!

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0

em có tới 7 cặp vú lận anh ơi, cá em đẻ trứng lúc nhiều, lúc ít, không cho ăn lóc nhuyễn nên cá đẻ không nhiều lắm (em quan sáng lúc trước có cho ăn lóc nhuyễn và bây giờ không cho ăn thì thấy lượng trứng giảm hẳn và số lần cá đẻ cũng giảm, chất lượng trứng, tỉ lệ đậu đều giảm).
CN rồi em mới tách 1 bầy, chỉ được khoảng 70c thôi, nhưng cũng vui, dự định tối nay về tách thêm 1 bầy nữa, cũng cở đó. Hy vọng ngày mai có thời gian để up hình cho anh Hai và các anh em xem.
@PH6X: Lâu quá không gặp anh, hy vọng có dịp cafe với anh. Em thường rãnh chiều thứ 7 hoặc sáng CN.
Thân chào.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Cá vú nhiều quá ! Hèn chi thiếu bột nuôi...

Nếu chuyên sản xuất bột

7 cặp cá vú thì cần phải có 21 cặp cá đẻ thiệt chiến đấu, trung bình tháng ra 1.000 bột

(Cá vú mà lâu quá không cho vú = mất vú)

Nếu nuôi cá đến lớn thì cần 2 cặp cá vú cho 5 cặp cá đẻ, mỗi đợt khoảng 500 bột

Nên tính toán bố trí để tiết kiệm thời gian, thức ăn, hồ = phân phối nguồn lực

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bầy bồ câu tách ngày 29.08.10

tiếp

Nay đã được 1 tuần, lớn hơi chậm, chỉ khoảng gấp đôi khi mới tách.

---------- Post added at 11:31 AM ---------- Previous post was at 11:29 AM ----------

Cá mớ tách bầy tối hôm qua, cũng chỉ khoảng 70con:

---------- Post added at 11:33 AM ---------- Previous post was at 11:31 AM ----------

Cá mớ tách bầy tối hôm qua, cũng chỉ khoảng 70con (mình chụp hình ẹ quá, nên không nhìn rõ được, anh em thông cảm nhé):

---------- Post added at 11:38 AM ---------- Previous post was at 11:33 AM ----------

Giờ đang có vốn rồi, thân nhờ anh em xem và giúp đỡ mình nhé.
Đợt trước mình nuôi 1 tháng (từ khi tách, nuôi và trị bệnh theo cách của Cốc chủ) cá đạt được size 2-2.5cm, chưa biết đợt này thì sao, hy vọng cũng sẽ ổn.

---------- Post added at 11:42 AM ---------- Previous post was at 11:38 AM ----------

À quên: kích thước hồ: dài 50 x rông 40 x cao 30, nước cao 15cm.
Bầy đầu tiên có đặt lọc, nên hồ có cảm giác sạch, bầy thứ 2 mới tách tôi hôm qua, sán ra đã thấy nước hơi dơ, hồ này chỉ để lọc hơi, chứ không có máy lọc.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Công nhận chụp ẹ thiệt... ẹ hơn tui nửa...

Nhưng mà không sao, lúc này thấy hình là công nhận có cá rồi, còn đẹp xấu gì thì 2,3 tháng nửa sẽ biết...

Nuôi 1 tháng đầu tiên mà đạt size 2 -2,5 là đạt rồi, tháng đầu tiên này chúng lớn hơi chậm

Có người lấy cá "khè tui " ta ơi!!

Cố lên nghen, bồ câu là sở trường của tui, có gì cần hỏi hong ta?

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Công nhận chụp ẹ thiệt... ẹ hơn tui nửa...

Nhưng mà không sao, lúc này thấy hình là công nhận có cá rồi, còn đẹp xấu gì thì 2,3 tháng nửa sẽ biết...

Nuôi 1 tháng đầu tiên mà đạt size 2 -2,5 là đạt rồi, tháng đầu tiên này chúng lớn hơi chậm

Có người lấy cá "khè tui " ta ơi!!

Cố lên nghen, bồ câu là sở trường của tui, có gì cần hỏi hong ta?

Em có máy chụp hình mà không tìm hiểu cách sử dụng, nên kết quả là vậy đó anh ơi.
Bầy mới tách của em chưa chịu ăn trùn, em vừa cho ăn bo bo, vừa thả trùn kèm vào, vậy đúng không anh ơi.
Thường thường khoảng mấy ngày kể từ khi cá bám thì anh tách bầy vậy anh Hai ơi.
Cảm ơn anh nhiều.
( trước đây không mê bồ câu, giờ đã nuôi rồi, thấy mê nó nhiều hơn, và theo em, việc lai tạo cho ra nhiều dạng bông mới trên bồ câu cũng là một nghệ thuật, khẳng định được tay nghề cũng như tuổi nghề.)

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Em có máy chụp hình mà không tìm hiểu cách sử dụng, nên kết quả là vậy đó anh ơi.
Bầy mới tách của em chưa chịu ăn trùn, em vừa cho ăn bo bo, vừa thả trùn kèm vào, vậy đúng không anh ơi.
Thường thường khoảng mấy ngày kể từ khi cá bám thì anh tách bầy vậy anh Hai ơi.
Cảm ơn anh nhiều.
( trước đây không mê bồ câu, giờ đã nuôi rồi, thấy mê nó nhiều hơn, và theo em, việc lai tạo cho ra nhiều dạng bông mới trên bồ câu cũng là một nghệ thuật, khẳng định được tay nghề cũng như tuổi nghề.)

1. 1phút 30 giây là tìm hiểu xong cái "chộp số" rồi

2. Thứ nào một thứ thôi, nó quen ăn thứ trước, thả thứ sau vào nó chê, muốn đổi món cho nó, đêm trước ngưng cho ăn sớm hơn một chút, sáng hôm sau cho ăn trễ hơn một chút, thả món mới vào nó sực ngay. Nếu nó vẫn chưa chịu ăn thì cứ "kệ bà nó", đói nó cũng phải ăn thôi, thứ tự nó khoái ăn là: Art, (bo bo) -> trùng -> tim (từ thấp đến cao)

3. 5 - 7 ngày tùy theo thời tiết, tách cho ra ăn trùng luôn, khỏi ngâm Art hay mua bo bo cho nó cực thân, cho ăn trùng thêm 5,7 ngày nửa thì "tộng" tim luôn. (tim cho cá lúc này xay bằng máy xay sinh tố nó mới ăn được, trộn nhiều tảo vào cho nó dính)

4. Đám cha mẹ nó có "nút" tui chưa thấy hình cặp ghép bố mẹ nhưng cứ nuôi lớn đám con đi, có khi có điều lạ, bất ngờ đấy.

(Kiểm lại xem? Những vị "danh trấn giang hồ" đều từ con bồ câu hay nói cách khác con bồ câu làm nên danh giá cho người nuôi cũng như vị thế của cá dĩa VN với quốc ngoại chứ không phải là con khác)

Đã mê rồi thì tiếp thôi!

(Chương trình bồ câu toàn tập bắt đầu)

Triton

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
...
(Kiểm lại xem? Những vị "danh trấn giang hồ" đều từ con bồ câu hay nói cách khác con bồ câu làm nên danh giá cho người nuôi cũng như vị thế của cá dĩa VN với quốc ngoại chứ không phải là con khác)

Đã mê rồi thì tiếp thôi!

...

Chào anh Cốc Chủ, cho em hỏi những vị "danh trấn giang hồ" có những ai vậy? Muốn hiểu biết thêm về tiểu sử Cá Đĩa một chút

Cảm ơn Anh
Triton

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Chào anh Cốc Chủ, cho em hỏi những vị "danh trấn giang hồ" có những ai vậy? Muốn hiểu biết thêm về tiểu sử Cá Đĩa một chút

Cảm ơn Anh
Triton

Những vị ấy đa phần đã "rữa tay" rồi, cũng là lớp đàn anh tui nên không tiện nêu tên ra cộng đồng

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom