Guest viewing is limited

tanninh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bác dungqn !
Em thấy bác nói đúng về khoảng chim sứ mình hót hay đá giỏi (vì ở đâu không có người hiền, ở đâu không có người khùng điên), nói đùa tí thôi chứ cách đây nữa năm trước lên trường anh Cường (gần ông năm thịt cầy) uống caffe mà không muốn về luôn toàn là hàng khủng không à.
Bây giờ lên chưa uống xong đã lo về sớm cho rồi vì toàn nhìn thấy chim chuyền với bổi không nhảy thấy nãn.
Còn chuyện bác nói là chim hay sứ mình đi đâu thì theo em biết thì do nhiều lý do như sau:
- Dân chơi tỉnh ngoài về mua.
- Những người mới nuôi không có niềm đam mê (chơi phong trào) đã làm hư không ít chim hay rồi bán lại chỉ vài con là nuôi lên được.
- Những người đam mê còn giữ những con chim hay thì không muốn đem lên trường vì sợ học giọng chim con hay chuyền với không có chim hay để đấu với chim họ nên xách đi chi cho mệt.
- Và nhiều lý do khác...
Vài lời tâm sự có gì không phải mong bỏ qua hen!

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng rất hâm mộ CM QNgãi. Trong SG mình cũng thấy có vài em CM QNgãi. Cảm nhận của mình về CM QNgãi là một dòng chim hay.
- Về dáng: chim khá nhỏ, dài đòn, cân đối.
- Giọng trong, dài (mình nghĩ là đặc trưng của chim CM miền Trung_khúc QNĐN, Qngãi, BĐịnh). Chim thường hay có giọng kép. Mặc dù dáng dấp nhỏ con, nhưng giọng chim vùng này không hề nhỏ, nhất là giọng chéc, rất có uy lực.
- Nết đấu: lăn xăn, rất chịu chơi cánh, đấu rất lì đòn.
Điểm khuyết của dòng chim Qngãi (và cả QNĐN) là mào thấp và chim đa phần là yếm treo, hiếm có con nào chim hay mà mào cao + yếm đẹp.
Theo mình thì xếp chim QNgãi vào dòng chim đấu trường. (Chỉ là ý kiến cá nhân, anh em bình luận thêm nhé)

Hôm bữa trên Cội Tân Phú, giữa 1 dàn chim to con, đang căng lửa, chơi ầm ầm, có 1 em Qngãi nhỏ con, hiên ngang chơi tỉnh bơ, cặp cánh re re, giọng chéc rất có lực. Mình ấn tượng với em này, nhưng chủ nhân không có ý định nhường lại...:a33: Hiện tại nhà mình toàn chim QNĐN, nhưng mình vẫn mong 1 ngày nào đó (nếu có DUYÊN) mình sẽ sở hữu được vài em bổi chính gốc QNgãi, BĐịnh ... :a44:.

Đôi dòng chia sẻ. Có gì sai sót mong anh em góp ý...:a01:

Thân./.

tanninh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bác phutpn !
Cảm ơn bác đã có những lời nhận khá hay về chim Quảng Ngãi. Em nghĩ bác đã có thâm niên chơi Chào Mào khá lâu rồi nên có những khinh nghiệm như thế.
Nhưng có câu bác nói "hiếm có con nào chim hay mà mào cao + yếm đẹp", em thấy cũng không hiếm đâu bác àh, có chăng là không được nhiều như những vùng khác thôi. Bác cũng thấy những clip những anh Quảng Ngãi đã đăng đó không hiếm chim to và đẹp đâu.
Vài lời của người mới vào nghề các bác bỏ qua,hehe.

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
Đây là một góc dợt chim ở Quảng Ngãi các bạn xem sẽ hiểu thêm CM Quảng Ngãi đấu hót như thế nào. Mọi lời ngợi ca cũng không bằng một lần nghe thấy. Nếu có dịp bạn đến Quảng Ngãi chắc bạn sẽ nghe thấy nhiều hơn!
<embed width="600" height="361" type="application/x-shockwave-flash" allowFullscreen="true" allowNetworking="all" wmode="transparent" src="http://static.photobucket.com/player.swf" flashvars="file=http%3A%2F%2Fvid641.photobucket.com%2Falbums%2Fuu136%2Fdung54_2009%2FP1050007.mp4">

tanninh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hình như clip coi không được chú Dũng ơi!

Nhân đây cháu xin lỗi chú do trước có bít chú chứ không biết nick đây, mong chú bỏ qua (không biết không có tội phải không chú) hehe.

Chỉnh sửa lần cuối:

vutran684

Thành viên mới
SVC$
0
Mình ở QN mới đam mê CM, cũng thick về quê sưu tầm 1 bé vô chơi, dạo này về quê thấy phong trào chơi Chào Mào nhiều ghê, tranh thủ tết về tuyển 1 bé thui.

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
To Phutdn: bạn có nhận xét khá đúng về CM Quảng Ngãi rồi đó. Nhưng bạn đừng lo chim nhỏ con, vì chơi chim CM chủ yếu là ngắm và nghe chim hót và chim đấu hót. Ít người chơi CM đá. Theo kinh nghiệm của một số nghệ nhân chơi CM lâu năm thì chim lớn xác thường chậm hơn chim nhỏ con. Chậm ở đây như lâu căng lửa (cả chim tơ và bổi), di chuyển chậm khi đấu hót, so với chim nhỏ con. Về tổng thể thì khó tìm được con nào 3 trong 1, nghĩa là Chim dáng đẹp+to xác+đấu hót hay. Có người nói rằng đây là đích ngắm của người chơi CM! Nếu tách ra từng tiêu chí một thì chim ở đây có vô số. Mình nghĩ các nơi khác cũng có vô số. Nhưng giọng hót và bản chất hung dữ khi đấu hót đang là thế mạnh của CM Quảng Ngãi đó. Chúc bạn có chú CM đẹp, hay như ý.

trongqngai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào các anh!
Tin buồn: Anh Dũng ơi chú chim 7xi của anh mua hộ cho em về tới Đắk Lăk sống có được vài tháng thôi, thật tiết vì bị Chuột nó làm thịt rồi:
Thành tích đã có: Thắng được 1 độ
Còn 2 con Chào Mào bổi thì thuần tời hôm nay rồi mà chưa thuần, còn nhát lắm, chất dọng thì ok
Chúc các anh và các thành viên chơi Chào Mào Quảng Ngãi ngày có nhiều chim hay hơn, 20 tháng 10 âm nay em về Quảng Ngãi tiềm một em mới được, Tạm biệt và hẹn gặp lại anh!

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
Trọng ơi, SG về có khoẻ ko? Chụp hình em bông nào chưa thì đưa lên anh xem thử, a sốt ruột lắm rồi.
Trọng chuyển qua email cho a cũng được. Địa chỉ đây: Dungqngai54@hotmail.com.vn. Thank nha!

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
Đây là Chào Mào có giọng và nết chơi khá hay ở Quảng Ngãi. Các bạn thấy sao?

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/RhdXwPwSvpE?fs=1&hl=vi_VN"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/RhdXwPwSvpE?fs=1&hl=vi_VN" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác Dũng có chim nết chơi hay quá, nghe nói chim Quãng ngãi dữ lắm đá nhau rất tuyệt phải không bác. Em tưởng ở Quảng ngãi hay về cu gáy với chích chèo than đá thui chứ không ngờ Chào Mào cũng chơi hay ghê. Không biết chim bác dợt chim mà không có chim thả nó chơi căng nhưng vậy nữa không. :D :D

teslaswat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Mào bác dungqn hay quá. Chim ché nghe rất đã. Chú này mà thông lồng thì chắc xem sướng nhỉ ^^

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
<table border="0" cellpadding="0" cellspacing="6" width="100%"><tbody><tr><td class="alt2">
</td> <td nowrap="nowrap"> To: hathach001
Tất nhiên ở trường có chim thả thì cả trường sẽ sôi động hơn mỗi lần chim bay qua bay lại.
Tuy nhiên đối với những con chim hay thì không có chim thả nó vẫn chơi hay,
có những con gọi là kỳ phùng địch thủ bên cạnh thì nó chơi càng hay,
càng phát huy hết những cái hay vốn có của nó chứ không phải do chim thả.

</td></tr></tbody></table>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ChaomaoQNgai

Thành viên mới
SVC$
0
Chào anh em.
Mình cũng đang ở Quảng Ngãi đây, trước đây mình sống ở Sài gòn nay về Quảng Ngãi sống, mình cũng đang nuôi vài em CM. mình có vài nhận xét về CM Quảng Ngãi: nhìn chim thì dáng nhỏ nhìn không hung nhưng được cái hót siêng, mình thấy chim Ba Tơ có phần to và hay hơn các chim ở huyện khác. còn anh em chơi chim ở Quảng Ngãi thì chơi không chuyên nghiệp bằng các hội ở các tp khác, mà chủ yếu là nuôi phong trào không thấy chim chiến đâu cả.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Thật ra thì CM ở Qngai cũng mới bắt đầu chơi nhiều đây chứ trước thì đa số là Than hihihi, với lại sl Cội-Trường chưa nhiều, chưa có phát triển mạnh khắp như 1 số nơi khác, nói đâu xa SG cũng mới chơi cm đây thôi, cách đây 3,4 năm ôm con cm vào thì đi dợt chung với Mi, Than cho đỡ ghiền vì lúc đấy chẳng ai chơi cm trong SG ngoài các vùng ven như Củ Chi, Hốc Môn, Bình Dương, Và đâu xa mới đây là Gia Lai, trước cũng toàn Mi, Lửa, Than đá giờ thì CM lên ngôi vì phong trào chơi Cm đã bắt đầu mạnh sau khi 1 số ae tham gia các dd và lập Hội, các cuộc Thi dc tổ chức thường xuyên. Cho nên để phong trào chơi mạnh và sl ng chơi tham gia đông thì cần phải có tg và cũng như là tính chuyên nghiệp của ng chơi. Như ở Bình Định-Qui nhơn mình sl Trường-Cội chim đã lên hơn 10 thì thử hỏi sao phong trào k mạnh dc, người ng chơi chim CM, nhà nhà chơi chim CM nên đi qua các con đường lớn nhỏ, hẻm hóc đều thấy ng ta treo CM.:a21:

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
To ChaomaoQNgai
: Thật ra phong trào chơi Chào Mào ở Quảng Ngãi đã có từ lâu lắm rồi nhưng sau đó bị than và mi lấn lướt, vài năm gần đây mới phát triển trở lại, nhưng vẫn kiểu chơi tự phát. Cho tới giờ chưa có kết luận nào về chào mào Quảng Ngãi, Chim vùng nào hay, vùng nào dở. Nhưng do phong trào chơi tự phát nên tuy người chơi nhiều nhưng vẫn không mạnh bằng các tỉnh lân cận. Tôi thấy có con nào hay thì chơi ở trường cũng không được bao lâu, vì bị bán ra tỉnh ngoài, đặc biệt là vào TP. HCM, và gần đây có đi ra Hà Nội nữa đó.
Theo tôi biết thì dáng chim Ba tơ không to con bằng các vùng khác đâu. Đặc điểm cơ bản của chim Ba tơ là nhỏ con, màu lông lưng đậm, lông bụng trắng sáng, giọng hót hay, háu đá. Đúng không các bạn! Vài lời bình luận cho vui.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Nếu nói theo như lời của Dungqn thì quả thật Qngai ta anh em chơi tự phát và chưa có chuyên sâu tìm hiểu những ưu khuyến, những điểm mạnh yếu, đặc trưng của từng vùng chim, so với các dòng chim khác thế nào, quả thật thì chuyện này những anh em nào thường đi bẫy và từng chăm nhiều chim của từng vùng mới có thể nắm hết, đánh giá tương đối dc thôi, chứ quả thật nhiều khi cũng k biết có đúng k nhưng như những khu gần với nhà vợ mình nè, ng ta mua chim cm k cần chi hết cả miễn chim mốc ra hót giọng, và đặc biết là phải dạn ng, chim nhát thì k ai mua:a43:, cứ chim dạn rờ dc, móc hót tí, đấu tí là ng ta mua k kịp bán:a44:.

anthuagicha

Thành viên mới
SVC$
0
chào mọi người e cũng ở qn là sinh viên ^^ rất vui khi được nghe nhũng lời bình luận về cm qn vì e cũng rất thích cm ^^.thank

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu nói theo như lời của Dungqn thì quả thật Qngai ta anh em chơi tự phát và chưa có chuyên sâu tìm hiểu những ưu khuyến, những điểm mạnh yếu, đặc trưng của từng vùng chim, so với các dòng chim khác thế nào, quả thật thì chuyện này những anh em nào thường đi bẫy và từng chăm nhiều chim của từng vùng mới có thể nắm hết, đánh giá tương đối dc thôi, chứ quả thật nhiều khi cũng k biết có đúng k nhưng như những khu gần với nhà vợ mình nè, ng ta mua chim cm k cần chi hết cả miễn chim mốc ra hót giọng, và đặc biết là phải dạn ng, chim nhát thì k ai mua:a43:, cứ chim dạn rờ dc, móc hót tí, đấu tí là ng ta mua k kịp bán:a44:.

hê hê , anh Thắng nè , em không biết thực hư cm Q ngãi như thế nào chứ sg em mới thấy 2 con - 1 của em và 1 của chú Đăng (thorbirth- viết lộn đừng la anh nha ) thì nhận xét như thế này, con nào sổ nghe cũng đã hết và cũng có một số tông đặc biệt giống nhau (chắc đặc trưng dân quảng nè) nết chơi lăng xăng , con của chú Đăng có vẻ ít được đi dợt nên ít chơi cánh chỉ sổ thôi - không biết phải không nhưng có tố chất tốt . còn chú của em thì ra cội Tân phú chơi phà phà linh hoạt - hình như chim q ngãi là chuyên gia chơi trường thì phải :):a31: . không có máy ảnh nên chưa quay clip em nó ở trường được, đợi em nó xong lông có lửa lại rồi mượn máy ảnh poss 1 cái cho anh em coi :)

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
hihihi quả thật anh cũng chưa nghe và chơi qua chim QNgai mà, mấy lần muốn kiếm mà nhờ ông anh vợ khó quá vì ổng k có rành về chim cò :a21: nên chỉ có dịp Tết về đi coi thì may ra thôi, còn chuyện chim ngoài đấy bán quả thật là vậy thì ông anh vợ anh và thằng cột trèo với anh nó có nói như vậy. Chắc vùng quê vợ anh mới chơi cm nên họ thích chim dạn, thuần và yêu mếm ng thì phải:a44:.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom