Guest viewing is limited

ngoctrungvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách bẫy bằng lụp có ưu thế lớn nhất là con chim bẫy được thường là con tốt.
Tuy nhiên cách đó có thể bị nhờn với chim đã từng sa bẫy.
Mình quan sát và thấy:
Nếu với 1 cành nhỏ, chim thường không nghi ngờ gì.
Vậy làm thế nào tạo được kiểu bẫy mà chim chỉ cần đâu vào cành là sập?
Ở đây tạm thời ta bỏ qua cách bẫy bằng nhựa dính, đó cũng là 1 cách hiệu quả nhưng chim bẫy được thường cũng bị tổn thương. Hơn nữa cũng khó khăn khi gặp con nào "khôn quá".

Tổng hợp lại, loại bẫy này có các đặc điểm:

1. Chỉ gồm 1 cành như mọi cành cây.
2. Chim đã đậu thì chắc chắn sập bẫy.
Mình cũng biết loại bẫy thòng lọng làm bằng lông đuôi ngựa đực của người dân tộc nhưng cách đó không hiệu quả cho lắm.
3. Không gây tổn thương cho chim.
4. Bản thân chiếc bẫy không cần mỗi, mồi nếu có là để dụ chim đến.
5. Mỗi lần bẫy chỉ được 01 con.
6. Dùng bẫy mọi loại chim có thói quen đậu cành.

Ý tưởng của mình đã có và đang tiến hành làm thử nghiệm.
Cơ cấu hoạt động của nó khá rườm rà, yêu cầu độ chính xác tương đối cao.

Mong các bạn cho ý kiến!

PS: Mình băn khoăn là nếu chiếc bẫy đó được hoạt thành và hiệu quả tốt thì người tạo ra bẫy có được ghi công trạng gì không nhỉ?
Hình như bẫy chim là vi phạm luật bảo vệ động vật, nhưng bãy chim như các nhà nghiên cứu chỉ để theo dõi chúng thì vẫn tốt.
Bản thân chiếc bẫy không xấu.

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác cố gắng ngâm cứu và nếu ok cho hình ảnh thực tế để a e biết còn tham khảo :D

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
3. Không gây tổn thương cho chim.
4. Bản thân chiếc bẫy không cần mỗi, mồi nếu có là để dụ chim đến.
5. Mỗi lần bẫy chỉ được 01 con.
6. Dùng bẫy mọi loại chim có thói quen đậu cành.

Ý tưởng của mình đã có và đang tiến hành làm thử nghiệm.
Cơ cấu hoạt động của nó khá rườm rà, yêu cầu độ chính xác tương đối cao.

Mong các bạn cho ý kiến!
PS: Mình băn khoăn là nếu chiếc bẫy đó được hoạt thành và hiệu quả tốt thì người tạo ra bẫy có được ghi công trạng gì không nhỉ?
Hình như bẫy chim là vi phạm luật bảo vệ động vật, nhưng bãy chim như các nhà nghiên cứu chỉ để theo dõi chúng thì vẫn tốt.
Bản thân chiếc bẫy không xấu.

Cảm ơn anh đã chia sẻ ý tưởng của anh . Đọc bài viết của anh , em thấy nó k có gì là k hợp lý cả . K vi phạm loại bẫy số lượng lớn . Một lần nữa cảm ơn anh đã mạnh dạn chia sẻ và nói lên suy nghĩ của mình trước khi làm loại bẫy này . Mỗi người mỗi quan điểm và cách nhìn nhận khác nhau .

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0
Bác có thể tham khảo và cải tiến cái bẫy "đàn cò" bẫy gáy, về mặt công năng nó cũng gần như ý bác muốn

dongni_filth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình rất mong được diện kiến 1 số hình ảnh. Có phải con vừa rồi là bẫy bằng cách đó ko vậy bác?!

kieu_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình biết trong bẫy cu gáy có một loại bẫy đó là bẫy cầu chì loại bẫy này đáp ứng đủ tất cả các điều kiện mà bạn mong muốn đó.

ngoctrungvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh đã chia sẻ ý tưởng của anh . Đọc bài viết của anh , em thấy nó k có gì là k hợp lý cả . K vi phạm loại bẫy số lượng lớn . Một lần nữa cảm ơn anh đã mạnh dạn chia sẻ và nói lên suy nghĩ của mình trước khi làm loại bẫy này . Mỗi người mỗi quan điểm và cách nhìn nhận khác nhau .

Rất cám ơn các bạn. Mình chỉ sợ bạn nào ném đá vì bẫy chim là vi phạm quyền bình đẳng giữa các sinh vật rồi. Quan điểm của mình là sư cũng có thể bị xuống địa ngục vì ... lỡ ngồi vào tổ kiến.
Tuy nhiên nuôi chim thì theo một nghĩa phức tạp nào đó có thể ta đang làm việc thiện, để chim ngoài trời chưa chắc đã an toàn cho nó. Hơn nữa có nhiều bạn thực sự yêu chứ không chỉ là thích.

bác cố gắng ngâm cứu và nếu ok cho hình ảnh thực tế để a e biết còn tham khảo
misc.php

Mình đang ngâm cứu nhưng chắc chắn sẽ cố làm bằng được, hiệu quả hay không thì còn đợi tình hình thực tế.

Mình rất mong được diện kiến 1 số hình ảnh. Có phải con vừa rồi là bẫy bằng cách đó ko vậy bác?!

Sẽ có hình ảnh cho bác.
Con vừa rồi mình bẫy ngẫu hứng, không thể chuẩn bị bẫy được.
Nói đúng hơn ý tưởng hình thành từ lúc xem chèo bẻo của bác. Nhưng để hoàn thiện 1 chiếc bẫy như trên thì không thể nhanh chóng đến vậy được.
Mình bẫy chèo bẻo bằng 1 thòng lọng buộc thẳng đứng trên 1 que. Ở giữa để 1 con ruồi, sống càng tốt.

Bác có thể tham khảo và cải tiến cái bẫy "đàn cò" bẫy gáy, về mặt công năng nó cũng gần như ý bác muốn

theo mình biết trong bẫy cu gáy có một loại bẫy đó là bẫy cầu chì loại bẫy này đáp ứng đủ tất cả các điều kiện mà bạn mong muốn đó.

2 bạn chỉ giùm mình link hướng dẫn. Mình chưa biết loại bẫy này. Thường thì mình thích tự sáng tác.
Đã làm rất nhiều loại: Bẫy chuột to, chuột nhắt, bẫy gà, bẫy cá.
Kỷ niệm có nhiều lắm sẽ kể sau khi có dịp.

ngoctrungvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình xin lỗi đã Spam, biết là các bạn rất bận nhưng mình mạo muội đề xuất 1 chút:

BQT có thể cho mình quyền post bài mà không cần kiểm duyệt không?
Lẽ dĩ nhiên là sau khi các bạn đánh giá các bài viết vừa rồi của mình.
Thân!

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Bạn đã hoàn thành 10 bài chờ kiểm duyệt.

Từ bài tiếp, bạn sẽ được thấy ngay.

Chúc bạn vui.

Thân.

ngoctrungvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn BQT.

Hiện giờ sơ đồ đã hoàn thành, mình xin phép được bí mật 1 chút.
Không phải là có gì đó quan trọng hay giấu các bạn.
Cơ bản là ở một số chi tiết mình chưa tìm được giải pháp thích hợp nhất.
Dân CNTT chuyển sang món cơ khí nên không thạo.

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình nghĩ đơn giản nhất, và hiệu quả nhất, ko có gì khác được là dùng keo dính, có thể đặt bất cứ đâu chổ nào chim hay đậu ngụy trang dể chim khó phát hiện, hơn là thòng lọng .. chim ko hề bị thương tổn gì nếu biết cách xả keo, chỉ có là nó ko mang tính nghệ thuật như bắt lồng bẩy, còn về mặt nhân đạo thì bắt bằng bất cứ kiểu gì củng là có tội, nuôi chim củng là có tội, ko thể đưa ra bất cứ lý do gì để biện hộ cả, chúng ta nên nhớ một câu ( không có gì quý hơn độc lập tự do ) bằng chứng là bạn chỉ cần mở cửa lồng, con chim sẻ bay đi ko bao giờ trở lại , mặc dù trong lồng còn rất nhiều mồi ngon, trừ phi là con chim con nuôi lên đã quá thuần, ko còn sồng ngoài thiên nhiên được, nhưng đó là nhu cầu của con người ko ai thấy đó là điều có tội, hàng ngày chúng ta củng còn giết bao nhiêu sinh vật khác cho nhu cầu thực phẩm nữa là con chim hihihi
Một số dân tây vẩn xem nuôi chim là có tội là trái với tự nhiên, mình có anh bạn ở Hội An nuôi chim củng nhiều, nhà ảnh bán những đồ lưu niệm nên khách tây hay vào, và nếu ko để ý sẻ bị bọn tây thả chim trộm, ảnh đã bị thả mất mấy con chim vip rồi , vì với đân tây nuôi chim trong lồng là điều ko chấp nhận được , nên đành phải chú ý can ngăn kịp thời ko thì ko biết nói gì với thượng đế .... vài dòng hơi ngoài lề chút hihihi

dongni_filth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn BQT.

Hiện giờ sơ đồ đã hoàn thành, mình xin phép được bí mật 1 chút.
Không phải là có gì đó quan trọng hay giấu các bạn.
Cơ bản là ở một số chi tiết mình chưa tìm được giải pháp thích hợp nhất.
Dân CNTT chuyển sang món cơ khí nên không thạo.
Háo hức vô cùng, mình cũng khoái mấy món cơ khí này dù chẳng phải là dân kỹ thuật, he he!
Bác vẫn còn nợ ảnh con chim và cái lồng độc nhất vô nhị ấy nhé!

ngoctrungvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chiếc bẫy thì mình đang tiến hành làm, vừa làm vừa ngẫm để tinh chỉnh sao cho đạt thêm mấy chỉ tiêu:

1. Gọn nhẹ, dễ tháo lắp di chuyển.
2. Khả năng bẫy thành công cao hơn
3. Ít gây nghi ngờ cho những con chim dạn bẫy.
4. Cơ cấu kích hoạt bẫy tốt hơn: Nhạy khi có chim đậu vào và dễ dàng khi thao tác đặt bẫy.

Hiện giờ phần thân bẫy đã hoàn thành mặc dù công của mình hầu như không có gì.
Phải ra xưởng cơ khí đặt hàng mà.
Tối nay cố gắng làm bộ phận kích hoạt, hi vọng cuối tuần có thể đem đi thử nghiệm. ^^

@ Đông: Mình vẫn chưa chụp ảnh được.
Mà sao mấy hôm nay em nó sợ người quá, che lồng rồi mà nghe tiếng chân cũng nhảy loan cả lên. Sức khỏe hơi xuống nên cũng lo.

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
bác là em tò mò quá....sẻ chờ !

và chúc bác thành công

thân
Centimet

dongni_filth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
he he
Mình mới cập nhật thêm vài hình ảnh bên topic đó, bác Trung vào nghía tí nhá

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đôi khi bí mật quá lại thành "quá bí" bạn ơi. Đã là chia xẻ thì bạn up cả hình quá trình chế tác của bạn để ae góp ý thêm cho hoàn thiện phát minh bạn à.

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
tơi giờ này vẫn chưa thấy bài giới thiệu về cái bẫy đó , chắc bác này **** gió quá

nguyenthach

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác ah. mình đợi lâu lắm rồi.bac cho xin chút ảnh để tiện nghiên cứu thảo luận nữa chứ.
theo mình nghĩ thôi. thì chẳng có loai bẫy nào như vậy cả.

ducvo1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài này lâu rồi không thấy bác chủ thớt trả lời cho anh em nhi? không biết bác ngâm cứu đến phần nào rồi?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom