Guest viewing is limited

chim_con

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bạn xanh_tim đã chia sẽ kinh nghiệm..mình sẽ cố gắng tiếp thu những kinh nghiệm xương máu đó của bạn để nuôi chú rẽ quạt này thật tốt..
----Mình thật sự hy vọng nhiều ở chú chim này,mình còn tân huyết dựng e nó thành chim mồi nữa vì quê mình Vĩng Long nhiều chim này vô cùng.
---Thật sự rất mong ae nào đã nuôi thành công loài này hãy chia sẽ cách vào cám tốt nhất để e có thể nuôi e nó sống lâu dài.

Chân thành cảm ơn.thân

ngadienyeudau

Thành viên mới
SVC$
0
Rẻ quạt thật sự là rất khó nuôi, không đơn giản đâu mấy bác ạ. Nếu cứ với cái đà này thì chắc là chim rẻ quạt sẽ tuyệt chủng sớm thôi. Cũng giống như chim săn, nhiều ngườí rất thích khi nhìn thấy oai vũ của nó nhưng đa phần không tìm hiểu hoặc chưa có kiến thức về nó đã mua về rồi để chỉ được mấy hôm là chán rồi bỏ bê nó khổ sở chết dần chết mòn. Chim cảnh là sở thích của tôi và cũng là tất cả những anh em trong diễn đàn này, vì vậy thay vì việc đi bắt chim ngoài tự nhiên rồi không nuôi được để chết hết con này đến con khác sao ta lại không nghĩ đến chuyện phát triển các loài chim hoang dã một cách bền vững hơn? Hay tìm kiếm đến một phương pháp nào đó phù hợp để phát triển đàn chim hoang dã một cách tốt nhất? Có lần lên HHT chơi, thấy có một chị tất tả chạy vào hàng bán chim hỏi mua sâu và cám cho chim vì chị ta bảo trên cây lộc vừng nhà chị ấy có tổ chim chích bông đang có con. Qua cách nói của chị ta thì mình cũng biết chị ấy không biết nhiều về các loài chim. Ban đầu cứ ngỡ chị mua thức ăn về để chuẩn bị bắt tổ chim ấy, nhưng sau hỏi rõ ra mới biết chị mua sâu về chỉ để giúp bố mẹ con chim chăm sóc chim non cho tốt bằng cách để sâu dưới gốc cây thôi. Thở phào nhẹ nhõm và cảm thấy quý biết bao nhiêu cái tinh thần ấy!
Đọc truyện Đôrêmon cũng thấy có đoạn Nôbita muốn Đôrêmon cho mình khẩu súng để đi săn chim, nhưng Đôrêmon đã không đưa khẩu súng mà đã đưa cho Nôbita cái máy ảnh hình khẩu súng. Nôbita vừa chiêm ngưỡng được nét đẹp của chim hoang dã, vừa thoả mãn thú tò mò khám phá thiên nhiên và cũng là bảo vệ được lũ chim khỏi cuộc tàn sát!
Đôi điều tâm huyết chỉ có thế, chỉ mong các ACE hãy quan tâm đến tương lai của lũ chim và đặt việc bảo tồn nó lên làm trọng, đừng khuyến khích những hành động săn bắt và nuôi nhốt thái quá để cạn kiệt nguồn chim hoang dã!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
1 Đoạn em nó hót được 1 câu đây ạ !:a21::a21::a21:
[FLASH]http://i380.photobucket.com/player.swf?file=http://vid380.photobucket.com/albums/oo249/dailinh8182/MOV00224.flv[/FLASH]

mtst

Thành viên mới
SVC$
0
Rẻ quạt thật sự là rất khó nuôi, không đơn giản đâu mấy bác ạ. Nếu cứ với cái đà này thì chắc là chim rẻ quạt sẽ tuyệt chủng sớm thôi. Cũng giống như chim săn, nhiều ngườí rất thích khi nhìn thấy oai vũ của nó nhưng đa phần không tìm hiểu hoặc chưa có kiến thức về nó đã mua về rồi để chỉ được mấy hôm là chán rồi bỏ bê nó khổ sở chết dần chết mòn. Chim cảnh là sở thích của tôi và cũng là tất cả những anh em trong diễn đàn này, vì vậy thay vì việc đi bắt chim ngoài tự nhiên rồi không nuôi được để chết hết con này đến con khác sao ta lại không nghĩ đến chuyện phát triển các loài chim hoang dã một cách bền vững hơn? Hay tìm kiếm đến một phương pháp nào đó phù hợp để phát triển đàn chim hoang dã một cách tốt nhất? Có lần lên HHT chơi, thấy có một chị tất tả chạy vào hàng bán chim hỏi mua sâu và cám cho chim vì chị ta bảo trên cây lộc vừng nhà chị ấy có tổ chim chích bông đang có con. Qua cách nói của chị ta thì mình cũng biết chị ấy không biết nhiều về các loài chim. Ban đầu cứ ngỡ chị mua thức ăn về để chuẩn bị bắt tổ chim ấy, nhưng sau hỏi rõ ra mới biết chị mua sâu về chỉ để giúp bố mẹ con chim chăm sóc chim non cho tốt bằng cách để sâu dưới gốc cây thôi. Thở phào nhẹ nhõm và cảm thấy quý biết bao nhiêu cái tinh thần ấy!
Đọc truyện Đôrêmon cũng thấy có đoạn Nôbita muốn Đôrêmon cho mình khẩu súng để đi săn chim, nhưng Đôrêmon đã không đưa khẩu súng mà đã đưa cho Nôbita cái máy ảnh hình khẩu súng. Nôbita vừa chiêm ngưỡng được nét đẹp của chim hoang dã, vừa thoả mãn thú tò mò khám phá thiên nhiên và cũng là bảo vệ được lũ chim khỏi cuộc tàn sát!
Đôi điều tâm huyết chỉ có thế, chỉ mong các ACE hãy quan tâm đến tương lai của lũ chim và đặt việc bảo tồn nó lên làm trọng, đừng khuyến khích những hành động săn bắt và nuôi nhốt thái quá để cạn kiệt nguồn chim hoang dã!

Chỉ 1 câu :Đúng là băn khoăn của tôi từng ngày với svcvietnam.Đúng đấy AE ạ.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
MÌnh rất đồng tình với Tấm Lòng của những người như Bạn ! Nhưng hiện tại không phải ai ai cũng có tấm lòng như vậy, có suy nghi như vậy !
Những người bán chim thì không cần biết chim gì? nuôi được không ? Chỉ cần tóm được là đưa ra chợ bán chứ không nhất thiết phụ thuộc quá nhiều vào sự ham muốn, nhu cầu về Loài chim đó !
Ngoài những anh_chị _em có lòng yêu mến chim và có chút nghề về chăm sóc thì còn những người yêu chim như thế mới chập chững vào nghề .
Cái gì cũng vậy cần có sự khởi đầu , nghiên cứu nào cũng vậy cũng phải đổ mồ hôi !
Như xa Hội ngày nay vì nghiên cứu khoa học mà có những CON NGƯỜI tự nguyện Hiến Xác .
Cũng vì tương lai của Chúng mà anh_chị_em yêu SVC cũng hết sức cố gắng để có thể thuần hoá chúng , nuôi dưỡng được chúng và cho chúng sinh sản .
Khi có được phương thức thuần dưỡng được Chúng... Mình nghĩ đó sẽ là tương lai bảo tồn, tương lai tốt đẹp cho chúng (hi...hi.... tất nhiên không thể bằng tự do ngoài thiên nhiên nhưng với tình trạng buôn bán hiện nay thì như vậy mới thật tốt cho chúng )... Bởi những Con Người yêu SVC thật thụ !

Chào mào1

"Không chỉ yêu cái đẹp"
SVC$
0
Hôm trước mình lên Hoc Môn, qua ngã tư An Sương khoảng 2km có một ngã tư đèn xanh đèn đỏ, quẹo phải thấy ngay tiệm cơm ở đầu ngã tư, chủ nhà nuôi 2 con chim lạ thả bay tự do, vì chưa gặp nên không biết là chim gì, hỏi thì chủ chim cũng chẳng biết, chỉ thấy đẻ trong vườn nên bắt nuôi. Chim có bộ đuôi đẹp, rất hiếu động, bay nhảy , chuyền cành , tìm mồi liên tục, người lại gần thì bay mất nhưng chiều lại vào lồng ngủ, tiếng hót véo von. Hôm nay gặp trên diễn đàn mới biết đó là chim rẻ quạt.:a30:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Nghe nó hót chỉ 1 hay 2 câu thì phải anh Dailinh nhỉ , em cảm ơn anh nhiều . Thấy cái đuôi của nó xèo như thế thì em cũng quyết định mua được rồi . Hình như RQ hót ít hơn tiểu mi phải không anh , do em thấy nó hót ít quá mà . :a24:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Nghe nó hót chỉ 1 hay 2 câu thì phải anh Dailinh nhỉ , em cảm ơn anh nhiều . Thấy cái đuôi của nó xèo như thế thì em cũng quyết định mua được rồi . Hình như RQ hót ít hơn tiểu mi phải không anh , do em thấy nó hót ít quá mà . :a24:
Buổi sáng hôm đó Em nó hót rất nhiều ! Đang ngủ thấy ríu rít nghe khá hay nên chạy ra xem ! thưởng thức được một lúc thì mới sực nhớ ra cần phải ghi lại ! Chạy đi kiếm cái Máy thì đúng lúc Hàng Xóm mở nhạc ,rồi trẻ con khóc nên chỉ Quay được một chút thì em nó bay đi ! Lần sau về Quê mình sẽ để ý ghi hình nhiều hơn !

gau_coi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Rẻ quạt trong khuông viên trường ĐH mình cũng có lác đác 2,3 cặp. Tụi này hay lăng xăng tìm giun dế ở dưới các cây to nơi lá cây rụng, theo mình giọng hót không hay bằng chích chòe nhưng nghe réo rắt vui tai + bộ đuôi lúc nào cũng xòe ra thật ngộ nghĩnh.
Hôm nọ còn thấy một chú vẹt khá to ( đoán là xích ) bay ngang qua vừa bay vừa kêu kêu két két :D Nó bay đi một lúc sau mới định thần lại hehe, mắt chữ O mồm chữ A một lát sau mới hết hehe. Không biết có phải là chim của thành viên SVC nào làm xổng không nữa :a39:

bocautrang

Thành viên tích cực
SVC$
0
các anh ơi hôm nay em ra chỗ mấy con dẻ quạt làm ổ thấy nó đã nở 3 con thật tuyệt. 3 con nhỏ bằng đầu đũa. để mấy hôm xem thế nào đã. các anh cho em hỏi nuôi chim dẻ quạt non như thế nào. em chưa nuôi loại này bao giờ. các anh giúp em nhé. nếu anh nào cũng thích nuôi như loại này thì vào bàn luận để nuôi thành công những chú dẻ quạt này. Em cảm ơn các anh nhiều nhiều..

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
các anh ơi hôm nay em ra chỗ mấy con dẻ quạt làm ổ thấy nó đã nở 3 con thật tuyệt. 3 con nhỏ bằng đầu đũa. để mấy hôm xem thế nào đã. các anh cho em hỏi nuôi chim dẻ quạt non như thế nào. em chưa nuôi loại này bao giờ. các anh giúp em nhé. nếu anh nào cũng thích nuôi như loại này thì vào bàn luận để nuôi thành công những chú dẻ quạt này. Em cảm ơn các anh nhiều nhiều.. trungnhan_90@yahoo.com.vn

Rẻ quạt nhỏ rất khó nuôi, vì vậy bạn nên để em nó lớn gần ra ràng thì hãy bắt mà cũng chỉ nên bắt 1 con thôi còn lại để chúng tự do hót cho bạn nghe. Còn bàn luận thì trên diễn đàn đã rất rôm rả và nhiều ý kiến khác nhau nữa, bạn có thể vào mục tìm kiếm để seach nội dung cần xem.
Thân.

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Dẽ quạt ngay chỗ mình có 1 cặp,nó đẻ được mây chú nhóc, giờ đang tập chuyền bay lòng vòng đòi ăn, vui đáo để. Thấy chúng nó hót hay phết và đẹp nữa, nhưng không biết cách nuôi thế nào. Nên cứ để thiên nhiên nuôi nó và mình thì nghe hót cả ngày.
Nhưng nhìn chúng nó xoè đuôi thì mê quá lại muốn.............

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Dẽ quạt ngay chỗ mình có 1 cặp,nó đẻ được mây chú nhóc, giờ đang tập chuyền bay lòng vòng đòi ăn, vui đáo để. Thấy chúng nó hót hay phết và đẹp nữa, nhưng không biết cách nuôi thế nào. Nên cứ để thiên nhiên nuôi nó và mình thì nghe hót cả ngày.
Nhưng nhìn chúng nó xoè đuôi thì mê quá lại muốn.............

Nhờ bạn làm giúp 1 Clip Video lúc ít ồn nhất, post lên chia xẻ cùng ACE chiêm ngưỡng với. :a01:

Thân.

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Nhờ bạn làm giúp 1 Clip Video lúc ít ồn nhất, post lên chia xẻ cùng ACE chiêm ngưỡng với. :a01:

Thân.

Vụ này thì dễ nhưng lại khó vì mình không để máy quay film ở đây, chỉ có dt thôi, mà dt quay không nổi vì phải zoom mới có thế thấy nó được. Khi nào có mang máy quay xuống mình sẽ quay cho anh em xem!

thieuhungyp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
..." Tuy nhiên mình có gặp những người chơi rẻ quạt lâu năm rồi vẫn e ngại những cái chết bất đắc kỳ tử của chúng cho dù đã nuôi dc 2-3 năm lồng và cũng chưa lý giải được điều đó. Có người nói là chúng cắn lưỡi chết vì đam mê cuộc sống tự do "...
Theo tôi thì không phải vậy đâu , mà là nguyên nhân khác. Trong tự nhiên Rẻ Quạt (RQ ) ăn tạp và..rất mất vệ sinh . Những sớm mai , ở thôn quê RQ thường sà xuống những chuồng trâu, bò, nhà vệ sinh để ăn ruồi, bọ, sâu... Thì chẳng làm sao cả . Nhưng khi nuôi nhốt chúng lại rất hay bị đi ngoài . Các bác quan sát thấy khi nào đi ngoài mà phân nó dính một lúc mới rời ra, phân ở đáy lồng bết, nát là "Báo động" cấp 3 đấy chữa đi ngoài khẩn cấp .
Theo tôi nhìn thấy phan RQ khô trắng, khuôn là ổn .

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
..." Tuy nhiên mình có gặp những người chơi rẻ quạt lâu năm rồi vẫn e ngại những cái chết bất đắc kỳ tử của chúng cho dù đã nuôi dc 2-3 năm lồng và cũng chưa lý giải được điều đó. Có người nói là chúng cắn lưỡi chết vì đam mê cuộc sống tự do "...
Theo tôi thì không phải vậy đâu , mà là nguyên nhân khác. Trong tự nhiên Rẻ Quạt (RQ ) ăn tạp và..rất mất vệ sinh . Những sớm mai , ở thôn quê RQ thường sà xuống những chuồng trâu, bò, nhà vệ sinh để ăn ruồi, bọ, sâu... Thì chẳng làm sao cả . Nhưng khi nuôi nhốt chúng lại rất hay bị đi ngoài . Các bác quan sát thấy khi nào đi ngoài mà phân nó dính một lúc mới rời ra, phân ở đáy lồng bết, nát là "Báo động" cấp 3 đấy chữa đi ngoài khẩn cấp .
Theo tôi nhìn thấy phan RQ khô trắng, khuôn là ổn .

RQ đi ngoài thì gặp đúng thầy thuốc đông y như chú rùi còn sợ gì nữa hihi. Hôm nào cháu qua xem con RQ của chú nhé :d

lmkhoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở nhà mình cũng có 1 cặp RQ đang sống, sáng trưa chiều kể cả tối cũng nghe chúng hót. Mình có để bẫy mồi sâu tươi nhưng chúng chỉ đến gần xem chứ không vào.
RQ hót hay và giọng dài,hót cả sáng trưa chiều và cả tối (bó tay).RQ hay ăn mồi động, chúng hay ở những bãi rác,bãi phân là do có nhiều ruồi. Có một điều mình chưa thấy ai nói về RQ là chúng rất hung dữ khi bảo vệ tổ. Có một lần mình thấy 1 chú mèo đi dưới đất, 2 chú RQ cứ từ trên cao bay xuống mổ lên đầu chú mèo,mình thật sự ngạc nhiên, đến khi con mèo đi chổ khác cách xa cái cây thì chúng mới thôi và đứng hót rất dữ tợn. Mình đến gần xem thì 2 con RQ nhào xuống thẳng người mình như giữa chừng thì đổi hướng,cứ như vậy nhiều lần (có lẽ mình to hơn con mèo kia rất nhiều nên nó ngán). Sau 1 hồi xem xét kỹ thì phát hiện 1 em RQ con trên cây,mình bắt xuống đem về,chim bố mẹ đi theo về tận nhà "chửi rủa" um sùm.Mình lấy rổ bắt được cả 2 nhưng sau đó thả hết (vì lúc đó chưa nuôi chim). Bây giờ muốn nuôi nhưng ko biết làm sao bắt được em nó nữa,nghĩ lại mà tiếc,hixhix.
Bây giờ thì ở đâu cũng thấy RQ,nhưng lúc trước mình chỉ thấy RQ sống ở vùng sông, nơi có nhiều cây đước. Ở nơi vắng vẻ mà nghe chúng hót thì buồn não ruột.
Đó là chút hiểu biết của mình về RQ. Cám ơn mọi người đã đọc.

huylh99

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
không biết có bạn nào biết chỗ bán chim rẻ quạt ở TP. Hồ Chí Minh không nhỉ?
Mình cũng đua đòi muốn nuôi loại này.

rock_alonly_90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tp .hcm này tìm người bán rẻ quạt hiếm lắm mà cũng chẳn có ai bán chi loài khó nuôi này đâu pac ạ, tốn kém và tỉ lệ em nó chết rất cao

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
TRời ơi ai mà nuôi rẽ quạt, loài này nhà mình rất nhiều, ba mình thường lưới và bắt được rất nhiều, ổng ru ty ăn ngon lém, và cả nướng nữa, ai muốn nuôi thì lên cỗng Đại Nam mình tặng cho vài con hay đãi ăn thịt cũng được.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom