Guest viewing is limited

hoangvi26

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng vậy đó. Thế bạn có nuôi em rẻ quạt nào ko? Bạn ở đâu HP thế? Mình mua mồi của nhà Cường chợ hàng cho rẻ quạt ăn, thấy chim yếu mặc dù mình cho ăn sâu tươi thường xuyên, ngày 2 lần, mỗi lần cỡ gần chục con, mà chim yếu ko đẹp. Mong các bạn đóng góp thêm ý liến để nuôi.

hoangvi26

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách làm cám rẻ quạt của mình, mình đưa lên các bạn xem đóng góp thêm ý kiến nha:
5 lạng cám ba vì + 2 lạng nhộng tằm tươi + 1 lạng tôm tươi + 5 quả trứng + 5 viên B1.
Nhộng và tôm phơi qua 1 nắng cho heo héo, xong nghiền nát, sao chín xong lại nghiền tiếp cho thành bột mịn, tiếp đến trộn cùng với cám ba vì và trứng. Cuối cùng sao cho thật kho để ko bị mốc.
Hàng ngày cho rẻ quạt ăn cám đó + khoảng 20 chú sâu tươi.
Các bạn xem chế độ dinh dưỡng có phù hợp với rẻ quạt ko?
Mình cho ăn như vậy thấy chú nào cũng hót ầm ầm, nhưng mỗi tội lông ko được mượt cho lắm!

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Thực ra nuôi rẻ quạt rất là hay về mọi mặt như đi bẫy thì ôi trời không thể nào tả được , huýt cô đi bẫy hay các loại chim khác đi bẩy chỉ là bình thường còn rẻ quạt đi bẩy thì thôi nó bẩy cực kỳ hay nói chung là tả không được . Thực ra rẻ quạt nhiều người rất muốn nuôi thay than hoặc .... mà có nuôi được đâu nuôi 10 chết 9 mà em còn lại % thì rất ít các bác nuôi thì sẻ biết bắt con chim ra sờ cái lườn thì sẽ biết ốm nhom à . Nuôi rẻ quạt thì bắt chim con mà nuôi thì tốt .

hoalytim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách làm cám rẻ quạt của mình, mình đưa lên các bạn xem đóng góp thêm ý kiến nha:
5 lạng cám ba vì + 2 lạng nhộng tằm tươi + 1 lạng tôm tươi + 5 quả trứng + 5 viên B1.
Nhộng và tôm phơi qua 1 nắng cho heo héo, xong nghiền nát, sao chín xong lại nghiền tiếp cho thành bột mịn, tiếp đến trộn cùng với cám ba vì và trứng. Cuối cùng sao cho thật kho để ko bị mốc.
Hàng ngày cho rẻ quạt ăn cám đó + khoảng 20 chú sâu tươi.
Các bạn xem chế độ dinh dưỡng có phù hợp với rẻ quạt ko?
Mình cho ăn như vậy thấy chú nào cũng hót ầm ầm, nhưng mỗi tội lông ko được mượt cho lắm!

Bác thử cho thêm ít lạc say nhuyễn vào có lẽ sẽ giúp lông mượt hơn đấy...!!!

hoalytim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là vườn nhà em có một tổ rẻ quạt trong đó có 3 con non...hình như mới nở được vài ngày... Không biết có nên bắt và nuôi không nhỉ???... Nếu Bắt xuống nuôi thì theo cac bác thời điểm nào là thích hợp nhất ( khoảng bao nhiêu ngày tuổi???) cho minh nuôi đỡ vất vả...???

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà !

Mình rất thích nuôi 1 chú RQ nhưng thắc mắc ko biết trống mái ra sao , mình theo dõi nhưng cặp RQ có 1 con đuôi dài màu lông xám khi chuyền thường xoè đuôi, 1 chú thì đen hơn có viền trắng ở cổ đuôi ngắn hơn khi cụp đuôi lại có 1 lông đuôi dài hơi lệch về bên trái , theo mình thì chú có đuôi ngắn có lông đuôi mọc lệch là chim trống ko biết thế nào rất mong ae nào đã nuôi chỉ giúp .

xin cám ơn nhiều !

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà !

Mình rất thích nuôi 1 chú RQ nhưng thắc mắc ko biết trống mái ra sao , mình theo dõi nhưng cặp RQ có 1 con đuôi dài màu lông xám khi chuyền thường xoè đuôi, 1 chú thì đen hơn có viền trắng ở cổ đuôi ngắn hơn khi cụp đuôi lại có 1 lông đuôi dài hơi lệch về bên trái , theo mình thì chú có đuôi ngắn có lông đuôi mọc lệch là chim trống ko biết thế nào rất mong ae nào đã nuôi chỉ giúp .

xin cám ơn nhiều !

Mình cũng thích nuôi loại chim này những chưa thành công lần nào. Theo mình con trống là con có đuôi dài hay hót và hót hay hơn con mái nhiều; còn con mái là con có đuôi ngắn. Nhìn chung về hình dáng bên ngoài gần giống với choè lửa con mái có đuôi ngắn hót ít hoặc không hót con trống có đuôi dài hay hót. Loại này ở ngoài tự nhiên hót rất hay, kể cả ban đêm.

hoalytim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là vườn nhà em có một tổ rẻ quạt trong đó có 3 con non...hình như mới nở được vài ngày... Không biết có nên bắt và nuôi không nhỉ???... Nếu Bắt xuống nuôi thì theo cac bác thời điểm nào là thích hợp nhất ( khoảng bao nhiêu ngày tuổi???) cho minh nuôi đỡ vất vả...???

ơ các bác yêu rẻ quạt đi đâu hết rồi.......???? không bác nào trả lời em vậy...bùn quá...!!!!

nguoidoi2002

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng là rẻ quạt là loại nuôi cực khó.Nhớ lúc trước e hay về quê mẹ ở Thanh Hóa có rất nhiều chim non,đem về nuôi hầu hết là chết.mà hình như nó tự sát ấy:a19:.Nhiều người nói loại nảy rất khôn nếu bị bắt sống trong lồng thì khả năng cắn lưỡi tự sát rất cao vì nó thà hy sinh còn hơn không được tự do:a28:

hoangvi26

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chẳng có loài chim nào biết cắn cổ tự tử đâu bạn ah`, chẳng qua mình ko cho ăn thì bị chết đói thui. Mình nuôi rất nhiều rẻ quạt, mình thấy nuôi rẻ quạt dễ hơn nuôi các loại chim khác đó, có thể nói nuôi cực dễ luôn. Ngày trước mình chưa chơi nghe mọi người bảo nuôi khó, nhưng thực ra chỉ là tin đồn thui, mình nuôi gần chục em rẻ quạt, nhàn như không, không bằng nuôi 2 chú mi. Nếu cần kinh nghiệm nuôi rẻ quạt bổi hoặc non thì liên lạc với mình. Đặc biệt nuôi rẻ quạt non nên thì khi lớn đá tay như chòe đất luôn. Mà rẻ quạt nuôi cực nhanh thuần, 3 tháng có 1 chú thuộc nếu mình chăm sóc kỹ.
Mình rất thích mọi người chơi rẻ quạt nhiều để giao lưu, chứ chẳng thấy bác nào chơi rẻ quạt mấy nhỉ. Chơi phải phá cách chút, chứ cứ chơi các loại chim cũ như: Mi, chòe, khuyên, ca... thì chán lắm. Mà em rẻ quạt hót hay, sâu tiếng, múa đẹp. Sao ko ai chơi nhỉ?

chim_con

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác ơi cho e hỏi cái...có ông bạn bán chim..ság nay mới ra hỏi ổng về rẽ quạt thì ổng nói muốn nuôi ông lấy cho 1 tổ(2con) giá khoảng 160k,.....giá có có mua đc ko bác?mà 1 tổ 2 con là sẽ có trống và mái đúng ko ah?

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Chẳng có loài chim nào biết cắn cổ tự tử đâu bạn ah`, chẳng qua mình ko cho ăn thì bị chết đói thui. Mình nuôi rất nhiều rẻ quạt, mình thấy nuôi rẻ quạt dễ hơn nuôi các loại chim khác đó, có thể nói nuôi cực dễ luôn. Ngày trước mình chưa chơi nghe mọi người bảo nuôi khó, nhưng thực ra chỉ là tin đồn thui, mình nuôi gần chục em rẻ quạt, nhàn như không, không bằng nuôi 2 chú mi. Nếu cần kinh nghiệm nuôi rẻ quạt bổi hoặc non thì liên lạc với mình. Đặc biệt nuôi rẻ quạt non nên thì khi lớn đá tay như chòe đất luôn. Mà rẻ quạt nuôi cực nhanh thuần, 3 tháng có 1 chú thuộc nếu mình chăm sóc kỹ.
Mình rất thích mọi người chơi rẻ quạt nhiều để giao lưu, chứ chẳng thấy bác nào chơi rẻ quạt mấy nhỉ. Chơi phải phá cách chút, chứ cứ chơi các loại chim cũ như: Mi, chòe, khuyên, ca... thì chán lắm. Mà em rẻ quạt hót hay, sâu tiếng, múa đẹp. Sao ko ai chơi nhỉ?

Bạn hoangvi26 mến:

Ý kiến của bạn rất hay. Vũ nữ kiêm ca sĩ Rẽ quạt thật hấp dẫn. Mình cũng đã có lần ngồi chiêm ngưỡng mấy chú Rẽ quạt múa hát hàng giờ liền, mê mệt :a21:.

Nhưng..... . Bạn thấy ý kiến mọi người đấy: nhưng... khó nuôi ?
Còn khó đến đâu thì chưa biết :a22:

Bạn nuôi thành công rồi, thì mạnh dạn và nhiệt tình viết bài phổ biến cho ACE cùng nuôi được, tạo phong trào nuôi Rẽ quạt đi.

Chúc bạn thành công.

Thân.

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thân chào ae mê RQ !

Loại này đúng là khó nuôi thật nhưng đã ăn cám thì chắc ko vấn đề gì,Rẻ quạt thì phải ăn đồ tươi liên tục ko thì toi ngay ban ạ lên lúc nào cũng phải dự trữ chấu chấu,dế,sâu cho chúng.bạn lên mua và để trong ngăn đá tủ lạnh và lấy cho chúng ăn dần thì ko sợ bị nhỡ nữa,tôi cũng thích nuôi loại này nhưng trưa kiếm được dù đã thử bẫy nhều lần rồi với lại chúng vào cám rất khó.

Kính báo với cả làng là thoangia đã tậu được 02 em đuổi và đã vào cám sống rất khoẻ mạnh , theo cảm nhận chủ quan thì nuôi RQ không quá khó vì đã hơn 2 tháng mình thấy chúng rất ổn mặc dù đến thời điểm này mình cho chúng ăn mồi rất ít .

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh ở đâu hp vậy,anh nuôi lắm rẻ quạt thế sao.Em thấy mọi người kêu nuôi khó vì loài này nó ăn đồ tanh nhiều,thiếu là nó chết có phải không anh.?

chichchoemua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng là chim rẻ quạt khó nuôi nhưng ko khó như các bạn nghĩ đâu lúc trước mình có nuôi 1 con được 3 mùa , rồi bị sẩy chuồng ko biết các bạn nuôi có để ý nó ko. Loài chim này rất hay , hay là chổ 1-2 giờ đêm chúng báo thức như loài gà chỉ hót vài tiếng rồi ngủ tiếp . Loài chim rất thích tắm các bạn muốn nuôi loài này nên chọn con non hoăc chuyền tơ pải tâp chúng ăn bột bằng được thì cơ hội sống rất cao . Muốn chim lông đẹp ,mau căng lửa ngoài cào cào sâu tươi còn 1 món khoái khẩu nửa là con ruồi ta cho nó ăn ruồi thường xuyên thì rất tốt , ta có thể vỏ đu dủ chín hoặc xoài chín để dụ ruồi đến rồi để lồng chim kế bên đó là nhửng gì mình biết được về loài chim này chúc các bạn thành công và có 1 chú rẻ quạt xin đẹ và hót hay

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Em thì chưa nuôi , chưa thấy nhưng nghe nói thì cũng mê rồi ! em ở dak lak nên không biết kiếm nó ở đâu nhưng em nghỉ là nó khó đến cở nào thì kiếm được chim con là ok hết !
Bạn chimnon nên mua hai chú chim non đó về nuôi thử , giá cả thế là vừa rồi , bạn nên cho ăn bột ngon nhiều chất dinh dưỡng ( bạn tự tham khảo cách làm bột cho lửa rồi cho nó ăn ) chúc bạn nuôi được hai chú đó và nhớ nhắn lại để anh em chia sẽ niềm vui với bạn nhé !:a11:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Các bạn ơi ! Tin mới về Rẽ quạt đây:

Hôm nay, mình dành hơn 2 tiếng đồng hồ để quan sát 1 tốp Rẽ quạt, ngõ hầu kiếm ít tư liệu thực tế về loài chim này. (Tất nhiên, được ngồi ngắm chim Rẽ quạt múa hát cũng là cái thú tiêu khiển cho mình luôn :663: )
Tiếc là máy ảnh của mình không đủ khả năng tele để đưa về đây vài bức ảnh, vì chúng ở trên cao quá. Bây giờ vẫn còn thấy mỏi cổ.:D

Mấy đặc điểm mình thấy ở chúng, và những suy luận (suy luận thôi nhé) về cách nuôi chúng:

- Chúng không bao giờ đứng yên, nếu có đậu ở 1 chổ (chỉ trong thời gian rất ngắn) thì cũng vẫy đuôi, xòe cánh, nhún nhảy không ngừng. > cần nuôi trong không gian rộng, có nhiều cành - cầu, để chúng có thể di chuyển liên tục, múa hát liên tục cho thoải mái.

- Chúng đi từng đôi, dù có 1 nhóm 6 con, nhưng cứ từng đôi luôn bay theo nhau, luôn múa hát gần nhau. > Nên nuôi từng đôi.

- Mình thấy chúng hay rượt đuổi các con côn trùng bay gần đó, cả những con côn trùng gì đó bay qua mà chúng đuổi bắt ăn, nhưng xa quá nên mình không nhìn rõ được.
- Thỉnh thoảng thấy chúng phát hiện được chú sâu hay con gì đó ở cành lá cây (chắc là sâu bọ), chén liền.
> Vậy là chúng chuyên ăn côn trùng và sâu bọ. Nếu nuôi Rẽ quạt, chắc chúng ta cần cho ăn nhiều sâu, côn trùng. Và việc làm cám cho chúng cũng cần nhiều đạm và chất Kitin, chắc cũng cần cho ăn nhiều mồi tươi. Việc tập cho chúng ăn cám chắc cũng hơi khó khăn nếu là chim bổi.

Hôm nay được ngắm nhóm diễn viên đó múa hát quá phê :D. Lại được ít tư liệu này gửi lên tặng các bạn càng vui.

Nếu bạn nào có điều kiện làm cái Aviary mà nuôi chắc là dễ thành công hơn, mà ngắm chúng múa hát cũng thú vị hơn đấy.

Thân.

dammechim

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng như bác Diabay nói, dạo này em hay đi bẫy chim nên gặp loài này rất nhiều, chúng sống thành đàn bay nhảy thường xuyên và liên tục, xoè đuôi xệ cánh đẹp lắm, nếu anh em nào ở Hà Nội muốn thưởng thức thì mời đến Bách Thảo trên đường Hoàng Hoa Thám sẽ gặp chúng ngay, rẻ quạt ở đây khá dạn dĩ với người nên anh em có thể chiêm ngưỡng chúng ở vị trí gần.
Còn bạn Thoangia cố gắng nuôi nhé, mình đã từng thấy có người nuôi một ổ ba con rẻ quạt non mà rồi chúng cũng ra đi, mình có thấy bạn coi77 nói là nếu nuôi rẻ quạt thì nên nuôi một trống một mái thì dễ hơn, có gì bạn cập nhập thường xuyên nhé vì có rất nhiều người muốn nuôi loài này nhưng chỉ vì nuôi chúng khó quá nên oải hết, mà bạn mua ở đâu đấy? mình cũng hay để ý lắm mà không thấy ai bán.

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Còn bạn Thoangia cố gắng nuôi nhé, mình đã từng thấy có người nuôi một ổ ba con rẻ quạt non mà rồi chúng cũng ra đi, mình có thấy bạn coi77 nói là nếu nuôi rẻ quạt thì nên nuôi một trống một mái thì dễ hơn, có gì bạn cập nhập thường xuyên nhé vì có rất nhiều người muốn nuôi loài này nhưng chỉ vì nuôi chúng khó quá nên oải hết, mà bạn mua ở đâu đấy? mình cũng hay để ý lắm mà không thấy ai bán.

Cám ơn đammechim đã đông viên phải nuôi để biết tại sao khó mới được . Còn nếu bạn quan tâm đến RQ thì xin giới thiệu cho bạn 1 chỗ tuy ko có sẵn nhưng bạn có thể nhờ mua được , bạn lên Hoàng Hoa Thám gặp anh Dũng " nước mía" chỗ ae HHT hay giãi khuyên hàng ngày nhờ anh mua hộ chắc là đc.

Chúc bạn sớm có vài chú RQ như ý.

chjmchjc

Thành viên mới
SVC$
0
mình la thành viên mới.
tuy n:a33:hiên minh có vài điều chia sẻ với các bạn vê lũ R Quạt
hiện nay mình đã nuôi 2 chú dc chưng hơn 3 tháng rồi thức ăn của nó rất đơn giản chj cân ăn cám ba vi + 20 chú ruôi huặc vài chú nhện trong 1 ngày.
Đặc Biệt món khoái khẩu nhất là bọ. nếu các bác cho RQ ăn bọ thường xuyên thì lông sẽ rất mượt .
mình rất mong 1 ngày nào đó sẽ có 1 hội thi chim RQ hót và nhảy múa diễn ra ở Hp.
chúc các bạn thành công với RQ nha.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom