Guest viewing is limited

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Lửa đẻ sớm 2013.

Chúc mừng anh Hà có chim con sớm nhé:a39:. Năm nay anh ghép chắc thành công hơn cả năm ngoái .

Servicedat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ngày 31/12 vô Avi chụp mấy tấm hình xem có điều gì lạ xảy ra không:

khá là lạ dù mới bắt đầu năm mới nhưng e mái đã đẻ được 3 trứng rồi, chắc ấp mấy ngày rồi nên trứng cũng khá là đen. Thế là hồi hộp đợi thêm mấy ngày nữa xem có chích chòe lửa con sớm nhất Việt Nam không. hahaha...Mình sử dụng cái tổ cũ và ép các cặp chim của năm trước nên chim bố mẹ có vẻ hợp nhau, khi thả vào AVi thì không có hiện tượng dí cắn nhau( có lẽ thời gian tách cho chim thay lông ngắn)
Chúc mừng anh nhé, àh anh cho mình hỏi mình cũng mới ghép 1 cặp lúc đầu thả trống vào trước sau đó mới mua mái thả vào lúc đầu trống cứ đuổi mái cắn nhưng bậy giờ đỡ rồi, kg còn cắn nhau chỉ thấy trống rượt mái khi dành thức ăn, ban xem giúp mình cặp này có trò trống gì kg nhé, mái, trống 1 tuổi lồng. mái hót suốt ngày \. àh mình có 1 con trống khác nuôi ngoài airvay nhung khi để lồng con trống gần airvay thì 2 đồng chí này có vẻ khoái nhau hót suốt, trống này mình nuôi 4 năm lồng rồi đang có lửa. theo bạn có nên đổi trống không nhỉ.
Thanks

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0

Chúc mừng anh nhé, àh anh cho mình hỏi mình cũng mới ghép 1 cặp lúc đầu thả trống vào trước sau đó mới mua mái thả vào lúc đầu trống cứ đuổi mái cắn nhưng bậy giờ đỡ rồi, kg còn cắn nhau chỉ thấy trống rượt mái khi dành thức ăn, ban xem giúp mình cặp này có trò trống gì kg nhé, mái, trống 1 tuổi lồng. mái hót suốt ngày \. àh mình có 1 con trống khác nuôi ngoài airvay nhung khi để lồng con trống gần airvay thì 2 đồng chí này có vẻ khoái nhau hót suốt, trống này mình nuôi 4 năm lồng rồi đang có lửa. theo bạn có nên đổi trống không nhỉ.
Thanks
Bạn không nói rõ hai đồng chí này là trống với trống hay trống với mái nên mình không biết ý kiên như thế nào. Nhưng trống đã bớt dí mái thì chỉ đợi tới khi mái có trứng và mái dí lại trống là 2 con chịu nhau.
tình hình là cặp chim ghép vẫn ấp, do đó lứa này không thành công vì mái ấp lâu quá rồi.Nhưng bù lại thì cặp thứ 2 đã nở và có chim con rồi các bạn ạ. Con mái là con mái mà mình ghép với Q.anh năm trước nhưng năm nay Q.anh đã để lại cho mình rồi. chim trống vẫn là chồng của nó năm trước.Hôm nay mái đã tha thức ăn cho chim con rồi, do chim con mới nở nên chim mẹ mớm sâu quy:

davidnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim đã nở chưa habird. Năm ngoái mình ghép được than rồi, lửa thì chưa được vì không có mái. Bạn thừa e mái nào để lại cho mình với

habird

SVC$
0

clip chim mẹ tắm và tha mồi, e mái tha mồi là sâu quy. Máy mình bì gì mà mình không hiện clip được,ace thông cảm:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/EAjyHWUADxE?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0

KKK good đã được lứa đầu mùa này rồi đó, mấy em mùa vừa rồi bạn có để lại em nào k? Kqua có em nào đuôi dài không ?

habird

SVC$
0

Mình để lại 3 em nuôi chơi, mấy e duôi khoảng 16-17 gì thôi bạn, mùa đầu nên chỉ được như vậy.
hôm nay e chim con đầu tiên đã ra khỏi ổ đón mùa xuân:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/FRFwNiv8AGU" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
Do e nó mới ra nên còn hơi sợ người và nằm dưới bố lồng,e nó chưa có đứng lên cầu mà chỉ nhảy khi mình quay clip:

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hiiii chúc mừng bạn đã được 1 cu đầu tiên rồi đó :a37:

habird

SVC$
0

ổ chim thứ 2 hôm nay đã ra ràng được 3 e rồi:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/_2D_n6gjlno" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
ổ thứ 1 thì chỉ có một e thôi nhưng là trống, còn 3 e này mình chưa bắt ra nên chưa biết trống mái như thế nào

tinhbuon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ổ chim thứ 2 hôm nay đã ra ràng được 3 e rồi:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/_2D_n6gjlno" frameborder="0" allowfullscreen=""></iframe>
ổ thứ 1 thì chỉ có một e thôi nhưng là trống, còn 3 e này mình chưa bắt ra nên chưa biết trống mái như thế nào
anh habird nếu 1tổ 4 chim con thì nó ăn khoảng bao nhiêu kg dế thế a.

habird

SVC$
0

theo mình quan sát tthì trung bình một ngày chim ăn khoảng 10 ngàn dế khoảng 50gam,hoặc hơn xíu vì chỗ mình mua là 20 ngàn 100gam dế, bạn nên cho chim đa dạng thức ăn xíu như cá lóc nhỏ, giun, cào cào,sâu lớn để chim con khỏe và đủ chất. Nhưng bạn cũng cho biết là bạn đang hỏi chim đang ở khoảng bao nhiêu ngày tuổi,còn trong ổ hay ra ràng vì sau này mình đã nuôi dế đẻ và cho ăn nên tiết kiệm được chút ít

tinhbuon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình quan sát tthì trung bình một ngày chim ăn khoảng 10 ngàn dế khoảng 50gam,hoặc hơn xíu vì chỗ mình mua là 20 ngàn 100gam dế, bạn nên cho chim đa dạng thức ăn xíu như cá lóc nhỏ, giun, cào cào,sâu lớn để chim con khỏe và đủ chất. Nhưng bạn cũng cho biết là bạn đang hỏi chim đang ở khoảng bao nhiêu ngày tuổi,còn trong ổ hay ra ràng vì sau này mình đã nuôi dế đẻ và cho ăn nên tiết kiệm được chút ít
chim của e nó mới ấp thôi hỏi để chuẩn bị. vậy mà e địn mua cả kg về để đành.:) e sẻ cố gắng cho ăn đa dạng. còn nuôi dế e nuôi toàn chết hết. nó nở ra rồi vài ngay sau đâu mất tiêu hết

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn Habird có thể cho mình số đt để giao lưu kinh nghiệm được không , mình cũng muốn nuôi Cl đẻ xem thế nào , avaary thì mình làm rồi , mà hình như năm ngoái gặp bạn ở chỗ bà Đào lê trọng tấn đó , mình ở k300 cộng hòa .

Hoangluabong

Thành viên mới
SVC$
0

Bạn habird cho mình hỏi kinh nghiệm chút nhé. Mình đã ghép cặp lửa đẻ. Nhưng em trống cắn em mái hoài. Mặc dù mình đa ngăn hai em nó ra trog một chuồng rồi. Cách mấy ngày mình mở một cái cửa nhỏ ra nhưng em trống vẫn cắn em mái hoài.

habird

SVC$
0

con trống của bạn là chim bổi hay non mới lên?nếu trống non thì chưa có kinh nghiệm dụ mái, hoặc chim trống quá sung mà chim mái chưa ăn uống đủ chất nên chưa tích trứng nên nó chưa chịu trống. bạn nên cho nhiều thức ăn cho chim mái có chất để tích trứng.

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0

Habird cho mình hỏi 1 vài điều nha , chim mái có cần chăm sóc tốt hơn trước khi thả chung với trống không ? như là tăng mồi tươi , bổ xung caxi , vitamin ... , nếu cần thì khoảng bao lâu , ah Hà cho chim ăn vỏ trứng chim cút có cần nghiền thành bột không hay để cả vỏ ...

habird

SVC$
0

Theo mình chỉ cần tăng mồi tươi là được không cần tăng canxi,vitamin dạng thuốc vì chim sẽ chuyển hóa thức ăn và hấp thu chất cần thiết,bạn nên cho ăn thêm cá tép, vỏ trứng,giun là tốt rồi. vỏ trứng chỉ cần bóp nát thôi, không cần xay nhuyễn đâu.Thân

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0

mọi người cho mình hỏi nếu chim đang ấp mà chim trống bay mất chim mái bỏ tổ vậy thả trống khác vào có được không mọi người

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn Hà cho mình hỏi tí nhé , trong thời gian làm tổ thì em trống đã giao phối với em mái chưa , hay làm xong tổ nó mới chịu giao phối , và giao phối bao nhiêu lần ? mỗi lần đẻ 1 trứng là tụi nó giao phối 1 lần hay là 1 lần cho tất cả trứng :) .
Hà theo dõi ,rình rập nhiều có kn mách hộ tí nhé

habird

SVC$
0

Bạn Hà cho mình hỏi tí nhé , trong thời gian làm tổ thì em trống đã giao phối với em mái chưa , hay làm xong tổ nó mới chịu giao phối , và giao phối bao nhiêu lần ? mỗi lần đẻ 1 trứng là tụi nó giao phối 1 lần hay là 1 lần cho tất cả trứng :) .
Hà theo dõi ,rình rập nhiều có kn mách hộ tí nhé
Theo Hà thì sau khi làm tổ chim mới giao phối và mỗi lần đẻ 1 trứng thì giao phối 1 lần hoặc có thể hơn. Khi hocmon tăng lên vì có trứng chim sẽ xoáy ổ và bắt đầu chịu trống, sau đó sẽ kêu rít rít, rung cánh, chim trống thấy vậy sẽ xà xuống đứng trên lưng và đạp mái.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom