Guest viewing is limited
N

__Nick__

Guest
Ðề: An toàn cho chim tránh xa mèo, chuột v.v.v..

chú CM cụt đuôi của bác Đại Linh nhìn Pro nhểy ? hihihi. nhìn nó hay hay thế nào ý hahaha ( xin lỗi vì đã cười trên nỗi đau của bác. nhưng nhìn nó mắc cười thật bác ạh hihihi )

N

__Nick__

Guest

Đây này!
Nếu mà các fans mê chim mà không cẩn thận với chú chim mình thì, hậu quả thế này.
Hình lấy từ trang web www.nokhuajuck.com
8f7d4d570dd8d2de4e4713dc37719db8.0.100_0793.jpg.atch
8f7d4d570dd8d2de4e4713dc37719db8.0.100_0797.jpg.atch
nhìn con rắn gớm gớm thía nào ý. nó vào tó con chim luôn hả anh BD ? kinh thiệt. nhưng ko bằng em hihihi.
hồi nhỏ bẩy se sẻ, tối treo cái lồng trên cây mít ở nhà. Sáng ra ko thấy con sẻ đâu hết, chỉ thấy cion rắn bụng to kềnh đang nằm tron ý thui. gớm thiệt

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

chú CM cụt đuôi của bác Đại Linh nhìn Pro nhểy ? hihihi. nhìn nó hay hay thế nào ý hahaha ( xin lỗi vì đã cười trên nỗi đau của bác. nhưng nhìn nó mắc cười thật bác ạh hihihi )
Vâng lúc về vợ em nhìn em nó cũng cười một trận tơi bời "như bác í "(hu hu ).cũng phải công nhận nhìn em nó cũng mắc cười thật:1:

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Nói đến vụ này thì DTH mới bị một tai nạn đau đớn nè. Hôm thứ 2 vừa rồi, đi làm về sớm tranh thủ cho chim tắm, còn một chú than cuối cùng để trong lồng tắm, có việc mình vôi ra ngoài khi về thấy o.sin đem lồng tắm để giữ sân, chú than ước mềm lông đổ quá trời, và nói là mèo nhảy vào vồ, may mà phát hiên kịp.... tuy nhiên sáng hôm sau ktra mới thấy một con mắt trái sưng vù không thấy đường, ngực bị chảy máu trầy ... cũng may là chưa bỏ mạng. Hai hôm nay nó đứng yên không nhảy tới nhảy lui nhưng vẫn ăn cc và bột.
Tức điên lên được, khu mình ở mèo hoang rất nhiều, vì sau lưng là trường học, bên trái là biệt thự nhà người ta cây cối nhiều chúng ở và đẻ l. tục và cũng không ai bắt....
Mình định ra tiệm cơm tấm mua sườn nướng về ngâm "thuốc bổ" thưởng cho tụi nó ...khỏe luôn ...
DTH

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Em có một cách này để ngừa bọn chuột nè, trên móc lồng treo thêm một cái nón (cái mà mấy chị em miền trung hay đội trên đầu đấy), lũ chuột bò đến đó nhảy xuống lồng rất khó. Điều này đương nhiên chỉ áp dụng cho lồng CM, khuyên, nói chung là những lồng nhỏ hơn nón á. Các bác cứ thử xem sao nhé!

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chia xẻ với những ai đã bị "tai nạn" loại này xảy ra, bởi bản thân mình cũng là nạn nhân một vài vụ rồi.
Nhân đây mình có một số trao đổi rút ra từ thực tế may ra giúp AE khác tránh được. Ở đây mình chỉ xin đề cập đến phòng ngừa mối nguy hiểm do: Mèo, Chuột, Kiến, đạo chích.
1/ Về nguyên tắc: Chọn được chú chim hay đã khó, chăm sóc rất vất vả, để hàng ngày được thưởng thức có khi mất hàng nhiều năm. Nhưng chỉ vì sơ xuất mà "nuôi 3 năm, mất trong vòng 1 phút". Do vậy để giảm tối đa "tai nạn" xảy ra nguyên tắc là "phòng ngừa, cảnh giác, chu đáo / Thường xuyên".
2/Cách phòng ngừa:
a. Phòng Mèo: Nếu đã nuôi chim thì không nên nuôi mèo. Bản năng mèo là săn chuột, săn chim...Nhưng Mèo cũng như chim, nó là thú "cưng" của nhiều nhà (kể cả nhà có nuôi chim) nên không thể không nuôi hoặc diệt hết mèo. Vì vậy: Đối với mèo lạ: Phải ngăn hết lối vào nhà của chúng, kể cả dùng hình thức "dã man". Đối với mèo trong nhà phải huấn luyện ngay từ nhỏ. Khi ta chăm chim ban đầu nó hay mon men tới gần, đứng rình. Hãy dạy cho nó biết "lồng chim là bất khả tới gần" bằng cách đánh cho đủ sợ bỏ chạy 1,2,3 ...lần trong những ngày đầu. Thường thì một tuần là nó "hiểu" vì mèo được xếp vào loại thông minh. (Nhiều năm nay nhà mình nuôi cả chim lẫn mèo vì vợ , con rất mê Mèo, phải đáp ứng nguyện vọng các bên nhưng chưa bao giờ bị mèo hại chim). Tuy nhiên, luôn cảnh giác: chỉ đặt lồng chim xuống thấp khi có người chăm sóc. Mèo có thể "mờ mắt" khi "mỡ treo miệng mèo đó!"
b. Phòng Chuột: Chuột choai (loại bằng quả chuối tiêu) là kẻ thù cực nguy hiểm của chim vì nó rất khát máu. Nó rất nhanh nhẹn khi leo, trèo, kể cả nhảy trong khỏang cách 1 m và lại hay hoạt động về đêm. Nó cắn đứt nan lồng, cắn chết chim. Cách tốt nhất là cách ly lồng chim khỏi nơi chuột không bò, nhảy tới được. Nếu treo lồng riêng theo chiều đứng thì cách làm như anh cadn đã nêu: Dùng chao hình phễu đủ lớn ngăn không cho chuột bò xuống lồng. Nếu treo vài lồng theo chiều ngang sào thì hai đầu sào ngăn bằng 2 chao hình phễu hoặc 2 mảnh tôn tròn đủ lớn, để xoay tự do thì chuột không vượt qua được. Nếu gần nơi treo lồng có các loại dây như dây điện thì ép sát đoạn dây đó vào tường một đoạn khoảng 20cm là ok, nó không leo/bò tiếp được. Ngoài ra tối phải phủ kín áo lồng để chim yên tĩnh và để Chuột khỏi "ngứa mắt".
c. Phòng Kiến: Kiến cũng là loại nguy hiểm không kém đối với chim, đặc biệt các loại chim nhỏ như Yến, Khuyên... (tôi đã trả giá sinh mạng 1 chú khuyên rồi đấy, còn CM, Than thì vài lần bị đói há mỏ khi cả đàn kiến bu kín cóng thức ăn). Nên treo lồng chim qua móc lồng, phần cuối móc lồng cho một khoanh vài vòng dây hoặc mút mềm, nhỏ vài giọt dầu máy hoặc dầu tây là kiến dừng lại "liếm mép". Bất đắc dĩ phải treo lồng áp tường thì phần áp tường khoanh phấn đủ rộng cho kiến "trượt chân" vì bột phấn mà không vào được lồng.
d. Phòng Đạo chích: Loại vặt thôi nhé, khi ta sơ hở là nó thấy có cơ hội sẽ nhanh tay xách lồng hoặc bẻ nan, mở cửa lổng bắt chim. Chủ yếu là do ta treo chim gần bờ tường, rào hoặc gần cửa sổ, cửa chớp trong nhà mà tay trộm hoặc sào ngắn thò tới được là nó lấy khi vắng người. Vậy khi treo chim cần có khoảng cách an toàn.

thd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có một cây súng hơi và súng cao su, mình hứa với lòng rùi nếu chú chim mình xẩy ra vấn đề gì thì khu vực đó sẻ vắng bóng nhưng chú mèo đáng yêu.

qn_langtudaohoa80

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
các bác có ai biết con ễnh ương ko? ở vùng nông thôn rất nhiều, mùa nào cũng có. đặc tinh thích sống trên cây hay nằm góc tường, nó là mối nguy hại tiềm ẩn, tôi nghĩ chắc ít người biết vì chưa gặp. còn nữa thằn lằn rất thích bột chim và những thức ăn thừa trong lồng đấy, tuy ko nguy hiểm đến tính mạng nhưng sẽ ko giữ được bộ lông như ý.:a26::a26::a26:

trinhpaygat

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo cháu các bác hể mà thấy mèo rình chim thì cứ lấy nước thật sôi tạt vào nó thì nó sẻ ko bao giờ rình nửa
và nó sẻ thông báo cho đồng bọn nó nghe
các bác yên tâm nó ko Die đâu chỉ lột da chơi thôi !!! :a06: !!!

chích choè than

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thích nuôi chim mà củng thích nuôi mèo . để chim và mèo sôngd hoà thuận lẩn nhau em có cách này . mèo con khi mới mang về phai được huấn luyện , em để lồng chim dưới đất gần con mèo ( tất nhiên là con chim dở , hoạc là chim phóng sanh) xem nó có muốn bắt ko nếu có đừng đánh nó vào đâu cả chỉ nên tai vào cái lổ mủi của nó 1 cái thạt mạnh mèo mà bị đánh vào lổ mủi là đau nhất . sau vái lần mèo thây chim sẻ bỏ chạy

dangvietha

"Giọng hót chào mào ăn sâu vào tâm trí tôi"
SVC$
0
Chich choe than luyện chim giống mình rồi, ở nhà nuôi một bầy mèo, nhưng không con nào vồ chim cả. Thậm chí cho chim tắm gần bầy mèo và đi chơi cả buổi không sứt mẻ một cái lông nữa. Mình nuôi mèo thì không có mèo lạ đến, vì bị bầy mèo tấn công, đuổi đi, chuột cũng khó mà sống trong nhà. Luyện mèo bất cứ lúc nào, khi cho chim tắm là lúc mèo thích vồ nhất, chim ở dưới đất trong lồng tắm, là miếng mồi ngon cho mèo. Hãy núp trong nhà quan sát bầy mèo, sẽ có mấy con rình chuẩn bị bắt chim. Mình rình lại con mèo, chờ đến khi nó mon men đến gần con chim và chuẩn bị lao vào tấn công thì mình cũng nhẹ nhàng theo sau nó, cầm theo cái roi, lúc nó chuẩn bị xuất phát bắt con mồi, là lúc nó tập trung nhất, dùng roi đập nó một cái, trúng càng tốt, không trúng nó cũng sợ rồi, chạy mất dạng, làm vài lần như vậy đối với từng con mèo trong nhà là nó sợ không bắt chim nhà nữa. Mèo con mới đẻ ra, nếu giữ lại nuôi cũng phải huấn luyện như vậy, nó thấy chim xuống đất là không dám bắt nữa. Mình thả chim sáo đi lại trong nhà cũng luyện vài lần thì bầy mèo quen không bắt chim nuôi nữa, chỉ bắt chim trời thôi. Con mèo đen tuyền của mình bắt chim trời rất giỏi, nhưng không bắt lấy một con chim nuôi trong nhà. Nói chung món mèo và chuột mình trị được, nhưng món đạo chích thì bó tay, năm ngoài mất 2 chú CM mồi, 1 Họa mi và 1 chich choe than. Đạo chích trèo lên lầu lấy. Mới đây thiệt hại một chú CM mồi, bị chim Mặt cắt, dọa sợ chết khiếp, tung lồng đến chết luôn. Ngoài sức tưởng tượng, có một bầy CM mới về trú đông rủ theo 1 em Mặt cắt đi theo, mình hay treo lồng chim lên cây có bầy CM về để dợt chim, lúc đi làm về thì ôi thôi rồi, còn cái xác lạnh ngắt, lông là rụng sạch, huhuhu, buồn cho em nó quá. Trong diễn đàn cần có thêm phần cảnh giác với chim ăn thịt nữa. Cảm ơn mọi người đã chia sẻ.

xi_thuyvan_hue

Thành viên tích cực
SVC$
0
HIC!!! Mình thì thích nuôi cả Chim,chó,mèo.1 chú chó Becgiê,1 chú mèo xù lông trắng(mắt 2 màu)Trước đây cả 3 loại cùng 1 nhà chả sao.Một lần mình kiếm được 1 em chó PÓC về nuôi.Không hiểu sao con này ghét mèo ghê gớm.,ngày nào cũng đuổi cắn.Làm chú mèo phải đi bụi:a17:Không hiểu sao sau ít tuần đi bụi trở về,chú mèo trở chứng muốn bắt chim.HÍc!mần thịt 2 mất 2 con chim.Thế là em cho chú ta đi nhà khác ở.Như vậy tưởng yên ổn.Ai ngờ mèo nhà đi thì mèo nhà hàng xóm đến:a17::a17:Thế là em phải luyện chú chó BECGIÊ ra tay thôi.EM mượn 1 con mèo hàng xóm,đến cho nó cào vào mặt con BẸC nhà em.Khiến chú ghét cay ghét đắng loài mèo.;))Thế là từ đây,cả 2 con chó nhà em trở thành vệ sĩ cho bầy chim Chào Mào.Hễ con mèo nhà nào vào nhà em là chúng đến rượt,thậm chí chú BẸC nó cắn chết,nó ngạm con mèo còn con PÓC là lôi con mèo,xé con mèo luôn.HIHI!!!! Từ nay em yên tâm không sợ mèo nữa,có khi còn có TIỂU HỔ để mà............;));));)):a04::a04::a04::a28::a28::a28:

dangvietha

"Giọng hót chào mào ăn sâu vào tâm trí tôi"
SVC$
0
VỪa mới nhắc nhở mọi người cảnh giác với loài chim ăn thịt thì dangvietha lại mất luôn 1 chú CM nữa rồi, bị diều hâu hay mặt cắt ăn thịt, chỉ còn lại lông, không còn xác. Hiện trường để lại là vết phân của chim ăn thịt và 1 cái lông cổ của nó còn bám lại trên lồng CM. Mọi khi đều treo ngoài của sổ có kính trên sân thượng và đặt trên lồng CM 1 cái lồng bẫy 2 lưới, hôm qua không để cái lồng bẫy lên trên, thế là chú CM nuôi 8 tháng ra đi vĩnh viễn. Làm thế nào để trị bọn chim ăn thịt đây, súng hơi thì không được phép sử dụng,mà biết khi nào chúng đến để bắn, treo trong nhà thì chim không căng lửa, có cách nào trị được bọn chim ăn thịt đây? Nếu treo chim ra nhử mồi thì nó cũng sợ chết khiếp luôn.

chích choè than

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
VỪa mới nhắc nhở mọi người cảnh giác với loài chim ăn thịt thì dangvietha lại mất luôn 1 chú CM nữa rồi, bị diều hâu hay mặt cắt ăn thịt, chỉ còn lại lông, không còn xác. Hiện trường để lại là vết phân của chim ăn thịt và 1 cái lông cổ của nó còn bám lại trên lồng CM. Mọi khi đều treo ngoài của sổ có kính trên sân thượng và đặt trên lồng CM 1 cái lồng bẫy 2 lưới, hôm qua không để cái lồng bẫy lên trên, thế là chú CM nuôi 8 tháng ra đi vĩnh viễn. Làm thế nào để trị bọn chim ăn thịt đây, súng hơi thì không được phép sử dụng,mà biết khi nào chúng đến để bắn, treo trong nhà thì chim không căng lửa, có cách nào trị được bọn chim ăn thịt đây? Nếu treo chim ra nhử mồi thì nó cũng sợ chết khiếp luôn.
cái này em củng từng bị như bác . treo con chim cm mồi lên cây ổi sau nhà để bẩy vừa quay lưng đi thì con mặt cắt ở trên cây mít xà xuống chụp chim , làm rớt lồng bẩy . con chim mồi ko chết nhưng hoảng quá điên luôn . cứ đứng xoay tròn trong lồng mãi / ko ăn uống gì cả . 2 hôm sau thì lên trời :a09: về phần con măt căt đó em sử lí nó bằng ná thun . nó ko chết nhưng bỏ đi đâu ko thấy nửa:a04:

dinhthuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hãy treo lồng cao để tránh mèo vao chuột em cũng đã đia một em cho con chuột:a43::a43:

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0

Trời ghê quá, em cũng đã từng hiến một chú cho con mèo đáng ghét hàng xóm, tối về thấy lông lá tơi bời mà ko thấy chú đâu ........ hic hic... hụt hẫng quá
cho em mạo muội tí nhá.
bác cứ lấy cái thùng phi đựng nước cao khoảng 1met trở lên, đường kính 50cm,va wan trọng là hok có chổ nào bám vào đc.
rồii đổ nước vào khoảng 40-50cm, lấy giấy báo dán kín cái miệng thùng phi. bỏ lên cái nắp giấy đó 1 vài con cá khô mà mèo thích. rồi chờ con mèo đó nhảy lên ăn cá, cái nắp giấy rách ra nó rơi xuống nước khoảng 10phút là chìm thui. zậy là xong 1 chú mèo( nhà người ta) rồi.:a37::a37::a37:
em làm dc 4 chú mèo rồi đó và cũng mất 3 chú Cm.

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Đây này!
Nếu mà các fans mê chim mà không cẩn thận với chú chim mình thì, hậu quả thế này.
Hình lấy từ trang web www.nokhuajuck.com
8f7d4d570dd8d2de4e4713dc37719db8.0.100_0793.jpg.atch
8f7d4d570dd8d2de4e4713dc37719db8.0.100_0797.jpg.atch
Xin chia buồn các bạn. Nhà tui nuôi chung nhiều chim trong 1 cai lồng lớn (phải gọi là chuồng mới đúng. Trong đó có 10 con CM, 10 con yến phụng, 4 chích choè lửa, 4 con chích choè than, 2 con chim khách, 2 con két TL và 20 chục con chim khuyên. Thế là ... ngày thứ nhất, giết được 8 con chuột, hôm sau 7 con, ngày thứ 3 được 8 con, ngày thứ 4 ... only one. Thế mà, bên ta vẫn tiêu hao lực lượng: 6 con CM, 4 con yến phụng, 2 con chích choè lửa, 4 con chích choè than, 1 con két TL nữa. Hu hu... bay đứt khoảng 7 tr. 1 con chuột cống từ đâu không biết xuất hiện. Bẫy hoài không dính, đánh thuốc cũng không chết. Anh em nào ra tay cứu giúp. Xin hậu tạ...

dung_dg142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mới vùa dồi e bịn chuột cắn mất em khuyên tiếc quá mà k sao đc bác ạ.mà nó cắn như nào mà đất mất đầu, lôi người ra ngoài còn đầu trong lông.e đã treo cẩn thân trồi mà...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom