Guest viewing is limited

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em vừa bẫy đc 1 chú chim là và tất cả mọi người ở đây hầu hết ko ai đoán đc đây là loại chim gì
Người thì nói là bồ câu,người thì cho rằng là cu gáy,có người lại đoán là chim ngói.........
Nhưng em đoán nó là chim cu gáy vì con này gù cực kì giống cu gáy nhưng nó ko bổ đc giống cu gáy
Hiện giờ em này đang bị bệnh phân xanh và loãng em k biết phải chữa như nào nữa
Em nghe người ra bảo do con này ko chịu ăn nên tiết mật ra và có màu xanh

Và đây là hình ảnh chú chim đến từ TP.Móng Cái

Con này có cái đầu , đôi mắt và cái mỏ của bồ câu:a08:

Còn cái đuôi ko biết là của con gì nhỉ.:a40:

Nhìn toàn diện khá giống bồ câu nhưng con này lại biết gù nếu để ý kĩ cái chim thì là chân cu gáy(Chân nó em ko chụp đc) :a18:

Nhìn cái này trông giống cu gáy nè:a22:
Còn nếu bác nào thích nghe tiếng gù của nó thì để từ từ em ghi âm lại đã
Ai mà có điều kiện ra Móng Cái thì nghe tiếng gù của nó và có thể nhìn tận mắt

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Con này là bà con của cu gáy thôi chớ không phải cu gáy tức là cu cườm.
Tiếng Anh gọi là green wing dove tiếng Việt thì mình không biết tên,
bạn xem thêm link này sẽ có con giống vậy.
http://www.stansdoves.com/doves_photos.htm

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này là bà con của cu gáy thôi chớ không phải cu gáy tức là cu cườm.
Tiếng Anh gọi là green wing dove tiếng Việt thì mình không biết tên,
bạn xem thêm link này sẽ có con giống vậy.
http://www.stansdoves.com/doves_photos.htm
ồ thế à
À bác giúp em chữa bệnh đi ngoài của nó đi
phân xanh và loãng làm thế nào bây giờ
Bác có thể chỉ thêm cho em 1chút về con này ko ?

thanh_my2009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
à con chim này dòng họ với cu gáy . nó là cu xanh đấy nó đi ăn theo đần và ngủ cũng vậy . cim này hình như ko có ai nuôi đâu anh à . mới giòm tưởng đâu cu gáy mỏ đỏ là chúa tể rồi á nhưng co lông màu xanh là không phải rồi

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn có chú cu lạ và độc đó.vì nó cùng loài họ với cu nên bác cứ chữa bệnh đi ỉa của nó như chữa cho cu vây?mong được nghe tiếng gù của chú chim này,thân

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thì đang tìm cách chữa đây
Em đang rất cần những thông tin cần thiết về loài này nhưng có vẻ ít người nuôi con này quá
Con này thường thì đc phân bố ở đâu nhỉ ? Ở VN em chưa thấy qua
Nếu dòng này sống theo đàn thì chú này bị lạc đàn rồi chẳng biết nó lao từ đâu đến nữa

matrix2kdnl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Còn chim này là cu xanh đó bạn à. Giống chim này thường ăn quả chúng rất thích ăn quả đa chín đó bạn. Chim cu xanh thì nhìn đẹp nhưng ít người nuôi vì nó gáy không hay lắm.

doantuyet03

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này là cu gáy xanh bác ạ, gống này mình không biết phân bố trên các tỉnh nào,nhưng dạo trước xuống chợ hà đông cũng thấy bán mấy phiên nhưng không ai mua cả :a21::a21:

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Còn chim này là cu xanh đó bạn à. Giống chim này thường ăn quả chúng rất thích ăn quả đa chín đó bạn. Chim cu xanh thì nhìn đẹp nhưng ít người nuôi vì nó gáy không hay lắm.

Bạn Maxtrix nói hoàn toàn chính xác, nó là con cu xanh mỏ đỏ chân đỏ, còn một loại khác là chân vàng bự con hơn chân đỏ nhưng hiếm hơn. Nó ăn quả cây đa với quả cây xanh. Hồi còn ở ĐakLak mình đã từng đi theo ba mình bẵn cu xanh ở cây đa nhiều rồi. Chim này đi theo đàn, một đàn nhỏ khoảng vài chục con. đàn lớn nhất mình từng thấy khi đi bắn ở một cây đa cổ thụ cao khoảng 30m khoảng 500 con, ở dưới đất nhìn lên nó chỉ nhỏ bằng đầu ngón cái (đó là lần đầu tiên trong đời mình tận mắt thấy nhiều chim như vậy) nó ăn, ngủ ở cây đa và những cây bên cạnh đến khi cây hết trái thì thôi. Nếu mình không nhầm thì con này gù là: gù ú ù ú ù...
Mình không biết nuôi con này làm sao nhưng mà tặng bạn một công thức làm món cháo cu xanh: gạo + đậu xanh + gia vị... + thịt cu xay ra xào xáo lên:a01:

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn thử phương pháp này xem nha , mình thì kg chơi loại này :
trước hết bạn lấy bội úp gà rồi mang bỏ nó vào đó úp nơi nào là đất và có bụi rậm ( giống như là mình đưa nó về thiên nhiên vậy ) để một vài ngày xem có tiến triển gì kg nha .
chúc bé nó mau lành bệnh .
Thân !

shadeghostslonely

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con này thì em biết rất rõ vì ngày trước bố em có đêm từ trên núi về nuôi. Bố em bảo nó la cu xanh, loài chim này sống theo bầy đàn. Buổi chìêu cả đàn như thế này con nào cũng nhắm mắt bay theo quán tính về nơi trú ngụ. Những người dân trên núi ngày xưa bắt loài chim này bằng cách giăng lưới trên đường đi ngủ của chúng vào buổi chiều tối,vì chúng nhắm mắt mà bay vì thế cũng vào lồng khá nhiều. Bây giờ loại cu xanh này khá ít nên cũng chả ai đi bắt nó làm gì nữa.

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
ồ thế à
À bác giúp em chữa bệnh đi ngoài của nó đi
phân xanh và loãng làm thế nào bây giờ
Bác có thể chỉ thêm cho em 1chút về con này ko ?

Theo mình được biết: Tên Cu xanh của ta để chỉ nhiều loại lắm, có nhiều loại với các màu lông rất đẹp, có loại còn có vành họa trắng ở mắt. Do sống hoang dã trong rừng, nên đa số chúng là thường ăn hoa quả rừng, chồi cây.... Ít khi chúng được ăn ngũ cốc (thóc, kê...)

Vì vậy, chúng sẽ chưa biết ăn các loại thóc, cám... . việc này cần tập cho chúng ăn. Trước mắt, bạn nên hái các chùm quả cả lá, về treo trong lồng cho nó ăn, đặc biệt là các loại quả có hạt nhỏ (vì trong hạt có nhiều chất bổ). Nếu nó không tự ăn, bạn cần nghiền hoa quả và chút cám đút cho ăn, không thì nó có thể kiệt sức vì đói.

Phân xanh có thể là do nó không ăn gì, chỉ uống nước, nên hệ thống tiêu hóa bị rối loạn, trùng Coli phát triển gây ra phân nước có màu xanh. Bạn chỉ cần cho ăn tí vỏ Măng cụt, hoặc loại quả có chất chát (Tanin) là nó khỏi thôi. Bần cùng mới cần dùng đến thuốc Becbeirin điều trị.

Người ta ít nuôi vì nó thường ăn hoa quả rừng (khó kiếm), ị nhiều, ít gù và tiếng gù cũng đơn giản. Ta nuôi thì phải chịu khó tập dần cho ăn cám cùng hoa quả dần dần cho nó quen thôi.

Chú Cu xanh của bạn cũng rất đẹp đó chứ, có vẻ chú này còn chưa phát triển đầy đủ, chưa lên hết màu. Bạn cố gắng nuôi nó nhé.

Chúc bạn nuôi thành công.

Thân.

thieuhungyp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihhi, phải nói rằng chắc là bạn mới chơi chim cảnh thì phải:a04:
Đúng như các bạn đã nói ở trên : đây là CU XANH (hoạc Cu gáy Xanh ) . Con này có bộ lông khá đẹp ( Con của bạn thì chắc khi bắt do sơ xuất nên để lông bị rụng nhiều ). Tuy nhiên tiếng loại này không hay lắm . Con này hay đi thành đàn vài chục con . Tuy bạn mới bẫy được nhưng thấy nó khá nhanh dạn người . Nó ăn nhiều hoa quả , đặc biệt là chuối . Nhưng nó bị đi ngoài thì bạn phải chữa gấp . Mua SUFAGANIDAN (5 ngàn /lọ 50 viên ) nghiền vào cống nước cho nó uống. Chúc bạn nuôi được con chim đẹp .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Cu Xanh hay còn gọi Cu Luồng.Là 1 loại chim rừng thường đi từng đàn 20-30 con.Nuôi lồng có thể cho ăn chuối,đu đủ chín và tập cho ăn thóc như Cu Gáy.Loại này nghe nói khi bị bắn chết thì chân sẽ quắp ngay vào cành cây đang đậu và treo lủng lẳng ở đó ( chít rồi cũng gây khó khăn cho kẻ khác :a28:)Chim có giọng thua xa Cu gáy nên ít người nuôi và nếu có cũng chỉ đc bán với giá chim thịt á.Túm lại là nuôi 1 con cho lạ thì cũng đc :D
Chim đang bị đi ngoài.Bạn thử cho uống nước chè đặc như chữa cho Cu Gáy xem.Có thể cũng có kết quả tốt :a26:

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chắc là loại cu gáy xanh này ở đây ko có nên người ta cho rằng đây là loại chim lạ
Hôm nọ em ra biên giới Việt-Trung bẫy Chào Mào mà ko biết kiểu gì con này lại dính bẫy mới hay chứ
ở khu vực này thì chỉ nhiều hoạ mi với Chào Mào thôi
nhiều lúc ở đây cũng có nhiều loại chim lạ nhưng em ko bẫy đc
Dịp nào em kiếm đc vài con lạ em post lên nhé

xi_thuyvan_hue

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em vừa bẫy đc 1 chú chim là và tất cả mọi người ở đây hầu hết ko ai đoán đc đây là loại chim gì
Người thì nói là bồ câu,người thì cho rằng là cu gáy,có người lại đoán là chim ngói.........
Nhưng em đoán nó là chim cu gáy vì con này gù cực kì giống cu gáy nhưng nó ko bổ đc giống cu gáy
Hiện giờ em này đang bị bệnh phân xanh và loãng em k biết phải chữa như nào nữa
Em nghe người ra bảo do con này ko chịu ăn nên tiết mật ra và có màu xanh

Và đây là hình ảnh chú chim đến từ TP.Móng Cái

Con này có cái đầu , đôi mắt và cái mỏ của bồ câu:a08:

Còn cái đuôi ko biết là của con gì nhỉ.:a40:

Nhìn toàn diện khá giống bồ câu nhưng con này lại biết gù nếu để ý kĩ cái chim thì là chân cu gáy(Chân nó em ko chụp đc) :a18:

Nhìn cái này trông giống cu gáy nè:a22:
Còn nếu bác nào thích nghe tiếng gù của nó thì để từ từ em ghi âm lại đã
Ai mà có điều kiện ra Móng Cái thì nghe tiếng gù của nó và có thể nhìn tận mắt

Con này là CU XANH đấy bạn àh.Loại này sống ở vùng rừng núi.Đi trên những đoạn đường đèo vắng vẻ thườgn hay gặp chúng xuống đứng chơi lắm.Loại này người ta thường hay bắt bán làm thịt.Mình đã từng ăn hơn chục con này rồi:a43::a43: nên không thể nhầm được đâu.

kenny_tuun

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con này là cu xanh pác ạh. con này bây giờ ko ai nuôi đâu. người ta mua nó về thường để nấu cháo đó :a10:
Thân bác!!!!

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này là cu xanh pác ạh. con này bây giờ ko ai nuôi đâu. người ta mua nó về thường để nấu cháo đó :a10:
Thân bác!!!!
Nghe nói Cu xanh ở khu vực này ko có,nên em nuôi cho vui thôi bác ạ
Thịt cu gáy em ko thích ăn lắm.Mỗi loại mình nuôi 1 con cho bầy chim nó phong phú

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim này nơi em đầy.....đêm nào cũng được ăn.......................:a37::a37::a37:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom