Guest viewing is limited

battepkhoca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin hỏi các bác, bác nào biết và hiểu về ý nghĩa của bộ cóng khuyên thì chỉ em với, ví dụ như
- bộ cóng gồm có 04 cóng và một lọ hoa, vậy ý nghĩa và tác dụng của từng cóng một?
-cách bố trí hay vị trí của từng cóng trong chiếc lồng như thế nào?
ah!!! em xin hỏi tại sao áo lồng mâu đỏ (phải trăng là liên quan tới sự mù mầu của chim) em phỏng đoán thế nhưng cũng muốn biết rõ hơn. Vậy kính xin bác nào biết giải thich hộ em với, chứ chơi chim mà ko biết mấy cái này thi ngại chết

kukusoul

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
1 Bộ Cóng Khuyên gồm 4 Cóng ăn, 1 cái Cóng trang trí ( Cắm hoa ). Còn vụ Áo lồng màu đỏ thì e không rõ lắm, nhưng hầu hết đều dùng áo Lồng màu đỏ. Nhưng thấy bên TQ lại toàn Áo lồng màu trắng :a40: Cao nhân nào biết chỉ e với :a05:

battepkhoca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
1 Bộ Cóng Khuyên gồm 4 Cóng ăn, 1 cái Cóng trang trí ( Cắm hoa ). Còn vụ Áo lồng màu đỏ thì e không rõ lắm, nhưng hầu hết đều dùng áo Lồng màu đỏ. Nhưng thấy bên TQ lại toàn Áo lồng màu trắng :a40: Cao nhân nào biết chỉ e với :a05:
Thì vẫn biết là đựng thức ăn, NHƯNG tại sao lai là 04 cóng, và vai trò cũng như vị trí từng cong một???em vẫn muốn biết tại sao!!!!!!

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có thể là vì lồng nuôi Khuyên để 2 cóng thì nhìn nó thoáng chẳng hạn mới cả vừa đựng thức ăn vừa đựng mồi tươi.Còn về vụ áo lồng thì em bó tay.Em có ít nhận xét như thế có gì không đúng mong các bác thông cảm:a04::a04:

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Thường thì các bộ cóng hay vẽ các điển tích hay các phong cảnh đẹp mà mình thấy cũng chỉ 4 cái là đủ. VD như bộ cóng Xuân_Hạ_Thu_Đông,Tứ Đại Mỹ Nhân,Tùng_Trúc_Cúc_Mai...Nhưng có những bộ thì ko theo một trật tự nào cả,có lẽ ý nghĩa cao đẹp nhất mà bộ cóng mang lại là những hoạ tiết tinh xảo về nghệ thuật để làm cho cái lồng và chú Khuyên thêm đẹp hơn.

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Thường thì các bộ cóng hay vẽ các điển tích hay các phong cảnh đẹp mà mình thấy cũng chỉ 4 cái là đủ. VD như bộ cóng Xuân_Hạ_Thu_Đông,Tứ Đại Mỹ Nhân,Tùng_Trúc_Cúc_Mai...Nhưng có những bộ thì ko theo một trật tự nào cả,có lẽ ý nghĩa cao đẹp nhất mà bộ cóng mang lại là những hoạ tiết tinh xảo về nghệ thuật để làm cho cái lồng và chú Khuyên thêm đẹp hơn.

Theo em được biết thêm đó là người chơi còn quan niệm 1 nghĩa nghĩa khác của bộ cóng 5 chiếc đó là số 5 mọi người thường quan niệm là " sinh " do vậy bộ cóng Khuyên thường có 5 chiếc với ý nghĩa chim luôn sống khoẻ mạnh , còn số 4 " tứ " >> tử ( chết chóc )
Bộ cóng Chào Mào có 3 chiếc " tam " >>> tài.
Cái này em nghe lỏm các cụ :a43::a43::a43: Bác nào biết rõ hơn giải thích kỹ hơn giùm cả nhà với

Chỉnh sửa lần cuối:

battepkhoca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo em được biết thêm đó là người chơi còn quan niệm 1 nghĩa nghĩa khác của bộ cóng 5 chiếc đó là số 5 mọi người thường quan niệm là " sinh " do vậy bộ cóng Khuyên thường có 5 chiếc với ý nghĩa chim luôn sống khoẻ mạnh , còn số 4 " tứ " >> tử ( chết chóc )
Cái này em nghe lỏm các cụ :a43::a43::a43: Bác nào biết rõ hơn giải thích kỹ hơn giùm cả nhà với
Ấy chết!! bộ cóng của em mới bị con gai làm vỡ mất một cái, tinh phải đi mua thêm cái bù vao thôi,
đua vây thôi, em vân chưa thoả mãn với các lý do trên, tai vì vợ em cứ hỏi mãi không biết đáp lai lam sao cho có chiều sâu và thực tế cả, khổ thân em ,vợ cứ chê chơi bời đú đởn thế mới đau,

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Quan niệm này không đúng cho lắm,vì các cụ có câu"SINH,LÃO,BỆNH,TỬ" nói như bạn thì chỉ có 1 cái cóng mới tốt à? vì 2 cái thì "lão",3 cái thì"Bệnh".....
Cóng My và CM (các loại chim nói chunng) thường có 3 cái(2 cái to,1 cái bé) 2 cái to là để đựng thức ăn và nước,cái bé để đựng khoáng (hoặc thức ăn bổ xung khác).
Còn Khuyên lại có tơi 5 cái cóng,vì lồng khuyên có hai tầng cầu đậu,tầng trên thường là cầu đậu ngang(thường được bố trí cách nóc lồng khoảng 10-12cm)Tầng dưới thường là cầu đậu tròn(cách cầu trên cũng khoảng 10-12cm và cách mặt sàn khoảng 5 cm) vì vậy mỗi chiếc cầu đều cần có 2 cóng để chim ăn và uống cho tiện và cũng để chứa được nhiều thức ăn và nước hơn(vì khuyên là loai ăn ,uống nhiều so với trọng lương cơ thể)trong khi đó lại không thể làm cóng to vì sẽ không cân xứng. Còn cái bình thì đúng là để trang trí.
Còn tại sao khuyen lại phải có 2 tầng cầu,tại sao khoảng cách nóc lồng-cầu trên-cầu dưới lại là 10-12 cm thì các bạn tự suy đoán nhé,đấy là kinh nghiệm rất hay của người TQ đấy.

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Quan niệm này không đúng cho lắm,vì các cụ có câu"SINH,LÃO,BỆNH,TỬ" nói như bạn thì chỉ có 1 cái cóng mới tốt à? vì 2 cái thì "lão",3 cái thì"Bệnh".....
Cóng My và CM (các loại chim nói chunng) thường có 3 cái(2 cái to,1 cái bé) 2 cái to là để đựng thức ăn và nước,cái bé để đựng khoáng (hoặc thức ăn bổ xung khác).
Còn Khuyên lại có tơi 5 cái cóng,vì lồng khuyên có hai tầng cầu đậu,tầng trên thường là cầu đậu ngang(thường được bố trí cách nóc lồng khoảng 10-12cm)Tầng dưới thường là cầu đậu tròn(cách cầu trên cũng khoảng 10-12cm và cách mặt sàn khoảng 5 cm) vì vậy mỗi chiếc cầu đều cần có 2 cóng để chim ăn và uống cho tiện và cũng để chứa được nhiều thức ăn và nước hơn(vì khuyên là loai ăn ,uống nhiều so với trọng lương cơ thể)trong khi đó lại không thể làm cóng to vì sẽ không cân xứng. Còn cái bình thì đúng là để trang trí.
Còn tại sao khuyen lại phải có 2 tầng cầu,tại sao khoảng cách nóc lồng-cầu trên-cầu dưới lại là 10-12 cm thì các bạn tự suy đoán nhé,đấy là kinh nghiệm rất hay của người TQ đấy.

Chào chú cái này cháu cũng chỉ nghe loáng thoáng của mấy ông cụ thấy mọi người bàn nên cháu tham za cho zui thôi. Còn quan điểm của cháu cóng gì thì cóng miễn sao chim ăn thuận tiện và nhìn cân đối phù hợp với từng kiểu lồng hihi.
Những cái này chúng cháu phải học hỏi kinh nghiệm của những người đi trước rất nhiều cảm ơn chú đã giải thích rõ để anh em 4rum hiểu hơn.

solero0105

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái lọ đâu chỉ để trang trí, cái lọ dùng để cắm hoa đấy! Các bạn có nghĩ khuyên thích ăn phấn hoa không? cắm thử sẽ biết !

battepkhoca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CÁM ƠN CHÚ AH! thật tuyệt, cháu mong chú góp ý mái giờ mới thấy,giải thích như chú thì cháu nhận thấy một bộ cong, to hay nhỏ, số lượng là bao nhiêu la phụ thuộc vào loài chim,vóc giáng, tập tục ăn uống,thói quen...mà sinh ra bộ cóng, lời giải thích của chú rất khoa học và hợp lí, xin cảm ơn chú!

binhthanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bộ cóng khuyên thường có 5 cái theo tôi là do : chim khuyên vốn di chuyển rất nhiều nên lượng nước nó uống mỗi ngày cũng nhiều hơn. Tôi thường để 2 cóng nước nhưng mỗi ngày đều phải châm thêm. 2 cóng còn lại 1 cái đựng cám và cái còn lại dùng đựng sâu tươi (hoặc trứng kiền - món khoái khẩu của khuyên và của hầu hết các loại khác). Bình hoa thường dùng để đựng mật ong pha với nước vì khuyên cũng giống chim hút mật (thích uống mật ong hay nước đường). Trên đây là cách nghĩ của tôi, mong được tham khảo ý kiến của các thành viên trong diễn đàn.

bemaap

Đẹp Trai Nhất Nhà
SVC$
0
tớ co ý kiến thế nầy.bộ cóng khuyên 4 cái là thực tế :1cái cắm hoa,1cái đựng nước,1 cái đựng thức ăn,1cái đựng thức ăn dặm là đủ bộ. còn nhiều cóng quá chiếm mất khg gian nhìn rừm rà lắm

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trung Quốc là cái nôi của thú nuôi chim , người Trung Quốc rất coi trọng ngũ hành : Kim mộc thủy hỏa thổ vì vậy trong bộ cóng chim khguyên thường có 5 chiếc và chiếc ở giữa là chiếc nhỏ nhất dùng để cắm hoa tượng trưng cho hệ thủy ở giữa trung hòa các hệ .

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Trung Quốc là cái nôi của thú nuôi chim , người Trung Quốc rất coi trọng ngũ hành : Kim mộc thủy hỏa thổ vì vậy trong bộ cóng chim khguyên thường có 5 chiếc và chiếc ở giữa là chiếc nhỏ nhất dùng để cắm hoa tượng trưng cho hệ thủy ở giữa trung hòa các hệ .

Nếu 5 cái ngũ hành còn 3 cái thì sao . sau đây là vài bộ ba cái:

và bộ 4 cái:

(cho em đùa chút tý nhé: 3 cái gọi là tam giáo hương còn 4 cái gọi là tứ đổ tường 5 cái gọi là ngũ vị hương)em đùa tý cho vui mong các bác đừng trách cảm ơn .Thân!

bemaap

Đẹp Trai Nhất Nhà
SVC$
0
Nếu 5 cái ngũ hành còn 3 cái thì sao . sau đây là vài bộ ba cái:

và bộ 4 cái:

(cho em đùat tý nhé chú: 3 cái gọi là tam giáo hương còn 4 cái gọi là tứ đổ tường 5 cái gọi là ngũ vị hương)em đùa tý cho vui mong các bác đừng trách cảm ơn .Thân!
cho em đùat tý nhé chú :3 cái gọi là tam giáo hương(tướng sĩ tượng,xe pháo mã)còn 4 cái gọi là tứ đổ tường(sinh lão bệnh tử), 5 cái gọi là ngũ vị hương+củ riềng+xả+đậu phụng+thịt.....ó +:drunk::1199::uongruou:

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hì thì em cũng chỉ đoán theo như thế thôi mà vì các bộ cóng bình thường có 5 chiếc mà , nói chung để giải thích ý nghĩa bộ cóng sao có 3-4-5 chiếc thì chắc phải nhờ các cụ chơi chim từ xa xưa mới trả lời chính xác đ.c :a31:

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho em hỏi cóng chim

các anh cho em hỏi ngoài cóng nước và cóng cám thì còn cái cóng gì bé bé như lọ hoa .cái đó đựng gì thế ạ. chả là em mới nhặt đựoc chú chim đc anh bạn cho lồng nhưng mà quên ko hỏi cái lọ bé tẹo đó làm gì

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi cóng chim

Theo như mình bik thì cống đó chỉ để cấm 1 cây hoa nhỏ để trang trí thêm cho lồng thôi....chứ chẳng có công dụng jì khác cả.....nêú sai có jì bỏ wa

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
mình rất thít cái cóng bé tí trong bộ cóng khuyên mình quan sát thấy nhiều cóng cắm hoa rất sinh đẹp ,có khi chỉ vì cái coóng bé síu ấy làm mình phải mua cả bộ coóng khuyên
mình thường tìm các loại hoa bé nhỏ thich hợp với từng loại coóng để cắm trong lồng khuyên mà hình như các chú khuyên cũng thích hay là chủ nó thíc mà gán gép cho là nó cũng thíc tại vì mình cắm các loại hoa có mầu đỏ hay có hương thơm như hoa ngâu hoa mộc hương v, v thì các em nó sán tới kêu ríu rít nhẩy nhót có chiều vui vẻ lắm các bạn thử cắm hoa vào lồng khuyên của mình mà xem hay đáo để
còn cái vụ pha mật ong cho vào coóng cắm hoa thì mình can các bạn chớ có làm khuyên không uống trong coóng cắm hoa được đâu song lại lău rửa cóng chết mệt còn nếu khuyên uống nước pha mật ong theo mình cũng không nên đâu vì khoái khẩu khuyên dùng nhiều sinh nóng lại phải cân bằng khuyên ăn hoa quả mát để kéo lại thường ảnh hưởng đến phong đọ lứu thường nhật của khuyên
nếu cần cho khuyên dùng mật ong mình thường trộn trực tiếp vào cám cho ăn vài ba ngày
:a10:thân chào

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom