Guest viewing is limited

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Có mấy giò Lan được tặng mà không biết tên tuổi và cách chăm sóc loại này ra sao ! Cháu chỉ mới treo và làm một góc lưới che nắng buổi trưa và chiều , tưới nước và phân bón. Trồng đã non năm nay mà chưa thấy gì ...hic..hic..đợt trước bận quá nên không chăm sóc chúng nên giờ chúng mới tàn tạ thế này . mong bác Dia Bay chỉ bảo thêm cho cháu để cháu vực dậy mấy giò Lan này và phát triển thêm vườn Lan trước hiên nhà !
Giò thứ nhất đây ạ !

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Giờ thứ 4 : hic..hic....hình như mấy giò này cùng một loại bác à!

Giò thứ 5 ạ

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Phân bón chỉ một loại này thôi ạ , 15 ngày tưới phân một lần và cách 2 ngày tưới nước một lần

Những loại lan này trồng theo giò như thế có tốt không bác hay trồng chậu thì sẽ tốt hơn. Chau thấy GIÒ đã cũ và tàn đi rât nhiều , như vậy có cần gia cố thêm chất Trồng không ạ?Mong có được sự tư vấn , dạy bảo của Bác !

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Bạn Đại Linh:

Các giò ở trên của bạn là Quế Lan hương và Tam bảo sắc, thuộc chi họ Giáng hương. Hoa nở vào đầu mùa Hè.
Loài Lan này có nhành hoa chùm dài, đẹp và rất thơm. Thường có màu trắng pha nâu, hơi cam. (Bạn xem ảnh ở chủ đề Giáng hương).
Đây là những loài khoẻ, dễ sống, dễ ra hoa. Bạn mới chơi nên trồng.

Do môi trường thành phố thường khô nóng, bạn lại bận rộn nên không có điều kiện tưới đều. Vì vậy, tốt nhất là bạn nên trồng vào cái chậu đất to. Trong đó bạn cho những cục than to như quả trứng vịt. Rễ nó sẽ chui vào đám than và bám vào chậu, không bị chết rễ khi thời tiết khô, hoặc do quên tưới, nhờ than củi rất xốp, tích nước trong đó, duy trì độ ẩm cho Lan.
Nếu thời tiết khô, bạn chỉ cần tưới mỗi ngày một lần là đủ độ ẩm cho nó tươi tốt.

Cây Lan số 5 của bạn là Lan Bò cạp, đây là loài chịu khô hạn cực giỏi, nhưng khó có hoa khi thiếu nắng. Người ta có thể trồng bám vào bờ rào, là nó có thể vươn lên cao vài mét, vì rễ khí sinh của nó có thể hấp thụ hơi ẩm rất giỏi.

Những giò Lan của bạn chưa phát triển là vì thiếu ánh sáng nữa. Các loài này cần nhiều ánh sáng, chỉ nên che một lớp lưới đen 50% là vừa.

Các loài này cần bón phân vào rễ thì tốt, vì rễ nó to, có diện tích tiếp xúc với phân nhiều.
Bạn cần chú ý thành phần của phân khi nó chuẩn bị ra hoa: dùng phân 6-30-30 (Đạm-Lân-Kali) để có nhiều Lân và Kali.
Lọ phân bạn đang dùng là được cho cây Lan bình thường, nhưng để cho cây sắp ra hoa thì không phù hợp.

Chúc bạn sẽ có được những chậu Lan tươi tốt và ra hoa vào mùa Hè tới.

Thân.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Cảm ơn bác Dia Bay rất nhiều , cháu sẽ thay đổi lại và sẽ chăm sóc mấy Giò Lan này thật tốt , Mong rằng chúng sẽ phát triển thật tốt và ra Hoa vào dịp hè sang năm . Chúc Bác vui khỏe để có sức chúng cháu sẽ quấy bác dài dài đấy ạ !:a35::a35::a35:

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chú Đức ơi, cháu nhìn mấy hình trên cùng giống lan Bắp Ngô hơn, thân nó to hơn Tam Bảo Sắc, lên thẳng tắp chứ không có xu hướng võng như mấy dòng Giáng hương!

Cây cuối cùng giống Phượng vĩ, nhưng thiếu nắng nên lá xanh lét lèn lẹt!

:a43:

Diabay

SVC$
0
Mình cũng có nghi ngờ như vậy, nhưng ảnh mờ nên khó xác định quá.

Tốt nhất là hôm nào đó, bọn mình kéo tới nhà Đại Linh, "chỉnh đốn" cái vườn đó, "tiêm" cho Đại Linh 1 liều thuốc Nghiện Lan luôn.:a15:

Đại Linh nhá.:a04:

Thân.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Mình cũng có nghi ngờ như vậy, nhưng ảnh mờ nên khó xác định quá.

Tốt nhất là hôm nào đó, bọn mình kéo tới nhà Đại Linh, "chỉnh đốn" cái vườn đó, "tiêm" cho Đại Linh 1 liều thuốc Nghiện Lan luôn.:a15:

Đại Linh nhá.:a04:

Thân.
Hi..hi...hoan nghênh các Bác liền ...he..he...được thế thì còn gì bằng...... xong mọi việc quan trọng rồi nên những kế hoạch tiếp theo đang chuẩn bị thực hiện ... Sửa lại cái nhà cho sạch sẽ... làm lại cái sân phơi có cái aviary nuôi chim đẻ . Khoảng hiên trước nhà và ban công tầng 2-3 sẽ dành cho hoa Lan và cây cảnh nhỏ ..... Sau này sẽ theo học các Bác và nhờ các Bác nhiều nhiều để hoàn thành được vườn Lan thật đẹp .

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nào chú Đức đi thì rủ cháu đi với nhá, cháu đang nghiên cứu ...Chim đây...hê hê....

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Sau buổi chiều Cn quy hoạch tạm lại mấy giò Lan và Bổ xung thêm mấy loại. kính mong bác Dia bay chỉ bảo thêm giùm cháu ...hic..hic..tên gọi cũng như cách chăm sóc cơ bản trước cho từng loại trước với ạ . Sau vụ đi bẫy chim vào Cn này cháu sẽ tìm cách ghé thăm nhà bác để học hỏi thêm :a37::a37::a37:
Giò thứ 1 đây ạ:

Cận cảnh ạ:

Diabay

SVC$
0
Hi.... Đại Linh:

Giò thứ nhất là Hoàng lạp (cây nến vàng).
Hoa màu vàng (gần giống hoa vảy rồng. Xem ảnh trong Hoa vườn Lan rừng của bác DucHK)
Loài này ra hoa vào mùa xuân. Cần trồng nơi có nhiều ánh sáng, hơi ẩm tốt, nó chịu úng rất kém đó nha.

Giò thứ 2 là U lồi (Ngũ tinh): Hoa thường nở vào dịp Tết hoặc mùa Xuân

Loài này rất khó trồng, vì đòi hỏi ẩm và mát. Nó hay bị lụi vào tháng 7-8 nóng nực.

Chậu thứ 3-4 là Hài. Loài này kém chịu nắng, cần có ẩm mát cao, nên để ở thấp.

Giò thứ 7 là Giáng hương Mỹ dung dạ hương.

Cháu cứ tên đó mà xem hoa ở các topic trong trang Hoa Lan này nhé.

Cháu phải bình tĩnh, chọn những cây dễ trồng trước đã: Phi điệp, Dendro, Hồ điệp, Cát...
Khi nào thành thạo, hãy trồng những cây khó tính.

Đợt này chú đang bận quá. Khi nào rỗi, chú sẽ kéo vài bạn Lan đến "oanh tạc" vườn nhà cháu. :a01:

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Giò thứ 8 : Giò này là tổng hợp của 3 giò cháu đã POST lúc trước , nay post lại bác xem lại gi
úp cháu nhé !

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Toàn cảnh góc Hiên nhỏ treo lan ở tầng 1!

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom