Guest viewing is limited

RedStone266

Thành viên mới
SVC$
0
tư vấn làm 1 aviary để nuôi khoảng 7 em chào mào

Mình muốn làm 1 aviary để nuôi khoảng 7 em Chào Mào . Như thế có được hay không,ưu diểm và khuyết điểm của aviary nuôi chào mào như thế. Các bác có kinh nghiệm góp ý giúp em.Cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: tư vấn làm 1 aviary để nuôi khoảng 7 em chào mào

Mình nghĩ CM nên nuôi riêng sẽ thấy rõ được cái hay của em nó :)

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho em hỏi luôn aviary là 1 cái lồng kiểu dống như là lồng tập thể để nuôi chim phải không ạ :a35::a35:

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho em hỏi luôn aviary là 1 cái lồng kiểu dống như là lồng tập thể để nuôi chim phải không ạ :a35::a35:
cũng đại loại là như thế. dưng mà nó có rất nhiều kích cỡ khác nhau cỡ to cỡ nhỏ tùy thuộc vào diện tích và kinh tế của người làm. bên trong là phải có cây xanh + hồ nước có cửa vào cho ăn bên dưới là nền đất hoặc cát
em hiểu nó là như thế
còn sâu xa hơn thì mời các pro vào giải thích tiếp

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Tại sao lại là 7 con cm hả Bạn? Mình nghĩ nên nuôi theo cặp thì sẽ hay hơn....và nếu nuôi 7 con thì theo mình nên làm 3 cái nuôi 3 cặp thì hay hơn rất nhiều đấy....còn kích thước thì theo mình 1 cặp 1m3 là ok.

duykris

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cũng đơn giản thôi bạn ah. mình thì nhà ở TP chật hẹp chỉ co mỗi xíu chỗ trống ở ban công nhưng mình cũng lám cái mini để dợt chim và thấy khá hiệu quả. aviary mini của mình chỉ là 2 lồng nuôi chim lớn lưới vuông loại 50x50x100 cắt ra ráp lại cho vừa với kích thước cho trống đó thôi, trồng thêm 1 vài cây kiểng và ít dây leo nữa, hiện mình nuôi 1 cặp trống mái, đã thấy canh tổ nhưng ko biết là có chịu đẻ ko nữa nên vẫn đang chờ, đây là cái viary của mình lúc ép mấy e má trắng.
http://www.youtube.com/watch?v=4iluLscgQ7s.
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/4iluLscgQ7s?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/4iluLscgQ7s?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
Chúc bạn sớm có 1 aviary như ý.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn,
Mình cũng làm vài cái rồi nên cũng có suy nghĩ thế này :

Một cái aviary cho chim Chào Mào kích thước không cần lớn lắm ( vì điều kiện không gian ) 60cm x70cm x 150cm .Với kích thước này tiện cho 1 dôi uyên ương lắm . Nếu không thì 1 con cũng lý tưởng .

Theo kinh nghiệm của mình thì nền tốt nhất là đất hay cát , giúp chim trở về với thiên nhiên , vệ sinh cũng tiện . Nếu là ở trong nhà thi có thể làm khay lót để đổ cát hay đất vào .

Chọn vị trí thế nào nếu có nắng rọi vào thì tốt . Tránh gió nhiều ( nhất là nuôi ghép đẻ) Lý tưởng nhất là có 1 chậu cây xanh ở trong . Nếu nhỏ quá thì có thể treo hay trồng dây leo ở ngoài .

Một điều lưu ý là trong aviary bạn không nên để cầu quá nhiều ... hihi hơi nghịch lý nhỉ ? Vì theo mình cần phải thoáng để chim có thể bay 1 cách thoải mái nhất nhằm phát huy thể lực của chim.( Cũng tránh trường hợp chim đứng cầu trên ...ị ra dính vào cầu dưới ..hihi)

Nên để 1 chậu bằng sành hay thau nhựa nhỏ cho chim tắm , việc này làm vệ sinh cũng tiện . Không nên để nước tắm dơ bẩn vì chim có thể uống nước này luôn .

Nếu là nuôi bình thường , 1 con , hay nuôi khi chim thay lông ở aviary là lý tưởng nhất . Chim khỏe hơn , ăn uống sẽ nhiều hơn.
Cửa để ra vào chăm sóc bạn nên để ý móc thêm dây xích đề phòng chim bay ra ngoài khi ta vô tình ....Nếu được thì nên thiết kế cửa chăm thức ăn riêng.

Chọn đặt aviary ở nơi yên tĩnh nhất . Nếu là nuôi ghép để đẻ thì cần cẩn thận hơn và chú ý đến việc bố trí các cầu nhảy phù hợp nhất là chim con khi biết chuyền ...tránh tai nạn đáng tiếc cho tụi nhỏ hihi.

Aviary thường tận dụng 1 mặt ở sát tường còn 3 mặt còn lại , một mặt tiền có thể che lưới lan 1 phần tránh gió , 2 mặt hông bạn có thể che kín hay lưới lan giảm thiểu gió làm lạnh chim , nhất là ban đêm .

Mặt trên của aviary nếu ở ngoài trời thì nên che 1/2 . Tấm che cần lưu ý nếu trời mưa thi làm thế nào để hạn chế tiếng ồn ít nhất , cũng như tránh nước tạt vào cóng thức ăn .

Lưới làm aviary bạn nên chọn loại có lổ nhỏ nhất , việc này nhằm ngăn chặn những vị khách không mời mà đến ...gay bực mình cho chủ nhân . Và phát huy cho việc bạn chăm sóc chim khi thay lông tốt nhất . Vì khi ấy cào cào sống bạn cho vào không sợ bay ra mà chim vẫn săn mồi tốt ..hihi

Vài suy nghĩ của mình , mong được góp ý nhiều hơn từ các bậc tiền bối .
Chào
DTH

Dân Vinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cái này hay đây
mình cũng đang suy nghĩ để làm 1 cái để sưu tầm các loại chim nuôi cho vui

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Kính thưa toàn thể quý anh chi em , em dự tính làm 1 cái aviary để cho chim sinh sản nhưng kinh nghiệm còn non kém nên muốn đc tư vấn và giúp đỡ thêm từ quý ace.Vì là chiêc aviary đầu tiên nên em rất mong được sự chỉ bảo tận tình của các ace để dự án của em sớm được đi vào khởi công !
Qua khảo sát tính hình địa hình, địa vật em chọn được một chỗ rất lý tưởng với các thông số kĩ thuật như sau :
Cao : 1m66cm
Rộng : 1m
Dài : 2m70cm
Ý tưởng của em sẽ là chia ra làm 2 phần :
- 1 phần làm mái và 1 phần bỏ mái để ánh sáng tự nhiên có thể lọt vào giúp chim sống giống môi trường tự nhiên hơn.Bên trong sẽ làm 1 hồ cá nhỏ, kết hợp trồng một số cây hoa nhỏ làm nền cho aviary,....
Nói thì dài dòng, em phác thảo bản thiết kế lên cho các ace tư vấn giúp em, cái nào cần sửa, cần chỉnh và làm như thế nào hợp lý... rất mong các ace tư vấn nhiệt tình nhé.
Trươc tiên là sơ đồ chiến thuật :

Đây là địa hình địa vât.
Bên trên có cây xanh che mát :

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
có sợ trôm không CUTi> hàng dào thấp thế. chó mèo.??? có bống cây đẹp. nhưng mà vấn đề an toàn không được ổn

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cám ơn bạn, vấn đề an ninh thì yên tâm, không phải suy nghĩ luôn.Nếu như để chim quý trong đó thì mình sẽ đầu tư thêm cái camera hix cho ăn chắc.Chó mèo thì hơi nguy hiểm thật nhưng chỉ sợ nó làm chim sợ thôi chứ làm sao mà bắt đc chim của mình.
Mấy cái thanh gỗ kia mình tính định làm khung aviary đó, cân đo đong đêm hết rồi nhưng chắc phải lát nền (láng qua bằng xi măng cho sạch sẽ ) chứ sân nhà mình một nữa vẫn để đất thôi :))
ACE góp ý thêm cho cuti nha ! Xin cám ơn nhiều.

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
máy anh ơi cho em hỏi , nếu như thế thì mùi hôi có ảnh hưởng gì không à , em củng sắp làm một cái nhủ thế !:a45: còn đang phân vân về mùi hôi vì em có quán cafe :a11:

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình nghĩ dưới nền nên lát xi măng sau đó đổ cát, một thời gian lại súc cát đó đi, thay cát mới thì không sợ mùi hôi. còn cái phần mái che của bạn mình nghĩ nên làm rộng hơn chút nữa, đề hở một ít cho chim sưởi nắng thôi, lý do là những khi trời mưa to, nước sẽ bắn hết vào trong lồng, ướt cám, bẩn lồng.........kinh ngiệm sương máu đấy bạn ạ, vài lời góp ý, chúc bạn có aviary đẹp!

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
bác xem lại cái hướng nhà cho em ấy nhé. Chim cũng như người vậy. Ví dụ như để cho mặt tiếp xúc hướng đông, tây nhiều quá thì không tốt cho lắm ( nắng gắt ). Xem thử hướng gió như thế nào để tránh cho gió thốc thẳng vào lồng chim. Trong phong thủy người ta cũng xem như thế.

Em thì thích cái cây trứng cá nhà bác quá. Sáng sớm rảnh rỗi treo chim lên còn ta ngồi dưới nhâm nhi ấm trà sen ( bác nào ko uống trà thì cafe cũng được):a01::a01: nghe chim hót thì còn gì bằng

chuong2302

Thành viên tích cực
SVC$
0

cũng đơn giản thôi bạn ah. mình thì nhà ở TP chật hẹp chỉ co mỗi xíu chỗ trống ở ban công nhưng mình cũng lám cái mini để dợt chim và thấy khá hiệu quả. aviary mini của mình chỉ là 2 lồng nuôi chim lớn lưới vuông loại 50x50x100 cắt ra ráp lại cho vừa với kích thước cho trống đó thôi, trồng thêm 1 vài cây kiểng và ít dây leo nữa, hiện mình nuôi 1 cặp trống mái, đã thấy canh tổ nhưng ko biết là có chịu đẻ ko nữa nên vẫn đang chờ, đây là cái viary của mình lúc ép mấy e má trắng.
http://www.youtube.com/watch?v=4iluLscgQ7s.
<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/4iluLscgQ7s?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>
Chúc bạn sớm có 1 aviary như ý.

con mái bông nhiều thế bác:a03::a03::a03::a03::a03:

Ong lai do

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim được nuôi trong aviary có không gian rộng hơn trong lồng, nên muốn chim dạn người thì rất khó.
Thích hợp với nuôi số lượng nhiều, nuôi đẻ.

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tôi có ý kiến thế này!
Làm aviary có những điều cần chú ý như sau!:a01:
- Xác định mục đích làm aviary làm gì? (Nuôi đẻ, tập lực, thuần chim, ngắm, hay là do lười ko có thời gian chăm :a24:)
- Không nên làm aviary ngăn trên ngăn dưới, có làm thì nên làm vài ngăn cạnh nhau thôi. ( Vì khi 2 - 3 con ngăn trên, 2-3 con ngăn dưới. Con trên hót, con dưới ngó lên để đấu, nếu để tình trạng này lâu thì con bên dưới rất dễ bị ngước và ngoái khi qua lồng:a24:)
- Không nên làm aviary quá cao, cao chừng 1,5m là ok! sâu ( rộng) chừng 1m là được rồi, dài thì vô tư, miễn sao thấy đẹp là được rồi.
- Bố trí cầu trong aviary tùy theo mục đích mà bạn bố trí nhé (ví dụ tập lực thì nên bố trí ít thôi, nuôi để ngắm thì kiếm cái cây xanh nào có nhánh bỏ vào cho đẹp).
- Cửa lồng phải làm như thế nào để thuận tiện cho việc vệ sinh và thuận lợi cho việc chuyển chim từ lồng sang aviary nhé! Quan trọng lắm đó (kinh nghiệm về vụ này rồi:a24:, giờ chuyển chim từ aviary sang lồng là cả vấn đề :a43: luôn)
- Những mối hàn hay những mối ghép ( lưới - thanh chống và lưới - lưới ) đặc biệt quan tâm. Tránh nguy cơ khi nuôi, chim nhảy vào đó vướng rất dễ mất Móng:a24:
- Lưới thì sao cũng được, miễn sao chim ko bay ra là ok rồi.
- Phía dưới thì tùy bạn thích cát hay đất thế nào cũng được cả. Mình thích dùng Đất hơn vì mình gieo mấy cây rau, thích thì chim xuống ăn.
BẠN NUÔI 7 CON TRONG 1 LỒNG THÌ NÊN CHƠI LOẠI RỘNG LUÔN (CAO 1,5 - 2M. RỘNG KHOẢNG 2M-2,5M, DÀI HƠN 3M) LÀ OK RỒI!:a24::a24:

---------- Post added at 03:42 PM ---------- Previous post was at 03:40 PM ----------

Chim được nuôi trong aviary có không gian rộng hơn trong lồng, nên muốn chim dạn người thì rất khó.
Thích hợp với nuôi số lượng nhiều, nuôi đẻ.
Nuôi aviary nhanh dạn hơn trong lồng bạn ah. Bạn nuôi thử sẽ biết thôi :a01::a01:

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình đang dự định làm 1 avary kích thước cỡ. 1,5x3x3m. Nuôi bầy,mong các bác cho cái ý kiến về nguyên vật liệu và giá cả. thank cả nhà
Không gian thì nhiều nhưng kinh phí thì hạn hẹp.

nokuzana

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào các bác trong 4r SVC thân mến !
Em định làm 1 aviary tập lực cho Cm cũng có thể là nuôi đẻ, xin các bác nhiệt tình cho ý kiến :
-Đáy e làm bằng cái hồ đất (trước đây để hòn non bộ) dài 1m8 chiều sâu 1m cao 1m5
-Cửa theo các bác làm cửa kích thước như thế nào để tiện vệ sinh và sang em nó về lồng nuôi cho dễ (các bác nhớ kèm theo hướng dẫn vs lồng nhé :a01:)
-Đáy nên đựng đất hay là cát
- Lưới Có cần phải sơn theo màu thích hợp của aviary...
-Nên đặt ổ ở vị trí cao bao nhiêu để an toàn cho chim con ...
___Bác nào có kinh nghiệm về việc làm này xin chỉ giúp tận tình, và e rất rất rất cảm ơn
Thân
P/s: tất cả thứ trên là ba em lo về vật liệu cũng như công làm vì ba em làm cơ khí :sắt thì dư , lưới thì nhiều,poly bao la + ba rất thích nuôi chim hihi :a01::a16::a27:

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

sau khi cân nhắc thì đổi lại.1x2x2m Hình ảnh như sau.Nhờ mọi người tư vấn kiến trúc, vật liệu dùm

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom