Guest viewing is limited

micheal_nguyen5011

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em nuôi 2 chú chòe than bổi,ban ngày e cho tắm ở trong phòng tắm thì tự dưng nghe thấy tiếng như kiểu xì mũi , nhưng sau khi ra hàng chim hỏi thì người ta bảo là tiếng ché hày chè gì đấy.Ban đêm e treo ở ban công , đóng cửa chỉ bật tivi , tự nhưng nó hót hay kêu ý chả hiểu nữa.
Bác nào biết đấy là sao không ạ, và cho em cách nào để cho 2 em chòe mau hót

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

micheal_nguyen5011

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em nuôi 2 chú chòe than bổi,ban ngày e cho tắm ở trong phòng tắm thì tự dưng nghe thấy tiếng như kiểu xì mũi , nhưng sau khi ra hàng chim hỏi thì người ta bảo là tiếng ché hày chè gì đấy.Ban đêm e treo ở ban công , đóng cửa chỉ bật tivi , tự nhưng nó hót hay kêu ý chả hiểu nữa.
Bác nào biết đấy là sao không ạ, và cho em cách nào để cho 2 em chòe mau hót

sao không thấy bác nào trả lời giúp mình vậy hix hix

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chòe bổi muốn cho nó hót không phải khó. Bạn trùm áo lồng lại, cho sâu và cào cào thật nhiều, 3 ngày mà không hót thì đến ngày thứ 4 thế nào cũng hót!
Vấn đề là làm sao cho nó mau dạn thôi
Chúc bạn mau thuần được chú than ấy !

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Như cách bác chaomao-binhdinh hướng dẫn là chính xác đấy.
Chim Than bổi mới bắt về còn lửa rừng bạn chỉ cần cung cấp đầy đủ thức ăn như môi trường bên ngoài là hót thôi, nếu bạn nuôi khéo có thể chú Than bạn vẫn giữ được lửa rừng trong suốt quá trình nuôi lúc đấy sẽ mau thuần chim hơn.
Cũng nghịch lý các bác nhỉ, chim Than sống gần con người mà nuôi lâu dạn thật còn chim Lửa sống ở núi rừng mà lại mau dạn...
Chúc bạn kiên nhẫn thuần dưỡng chú Than này.
Chopmao1995

micheal_nguyen5011

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Như cách bác chaomao-binhdinh hướng dẫn là chính xác đấy.
Chim Than bổi mới bắt về còn lửa rừng bạn chỉ cần cung cấp đầy đủ thức ăn như môi trường bên ngoài là hót thôi, nếu bạn nuôi khéo có thể chú Than bạn vẫn giữ được lửa rừng trong suốt quá trình nuôi lúc đấy sẽ mau thuần chim hơn.
Cũng nghịch lý các bác nhỉ, chim Than sống gần con người mà nuôi lâu dạn thật còn chim Lửa sống ở núi rừng mà lại mau dạn...
Chúc bạn kiên nhẫn thuần dưỡng chú Than này.
Chopmao1995
E cho ăn nhiều lắm, tuần vừa rồi đi nghỉ mát,hôm qua mới về, sáng nay dậy thấy 1 chú chòe than hót 1 tiếng.Cũng vui vui rùi, hì hì vì bắt đầu có thành quả mà, nhưng e đang cho sâu vs nửa áo lồng cho chú quen vì nuôi ở ban công nên ko cho ra ngoài đường để thuần dễ hơn.rất buồn vì không phải nhà mặt đường.Còn chú lửa của e, e thuần trong vòng chưa đến 1 tuần

dinhminhquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng vừa tâu dược 1 em nó sổ sứt hết cả mép cằm,thây mà sót qua các bác ạ.con này em mua lại no dã ăn cam rồi hí hưng tương ngon rồi chư hôm nay dọc vài bài viết của các bác mói biết loại này khó thuần thây nản quá các bác ạ.:a33:

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hế hế, em mới bẫy được 2 con Than, đang vào cám được 3 ngày. Sáng nay ngồi nghe hót cứ tưởng Than trời đến nên hí hửng định chạy ra bẫy, ra mới biết là con Than bổi đang hót. Mừng thật, có lẽ sẽ chăm tốt nhất để nuôi hót thôi.

danhhai

Thành viên mới
SVC$
0
Em nuôi cả tuần nay rồi còn chưa nghe tiếng nó kêu,cũng cho ăn dế,sâu cắt nhỏ với cám bột A vầy.Duy nhất lúc đi tắm nghe nó rít lên mấy tiếng,chán quá

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Em nuôi cả tuần nay rồi còn chưa nghe tiếng nó kêu,cũng cho ăn dế,sâu cắt nhỏ với cám bột A vầy.Duy nhất lúc đi tắm nghe nó rít lên mấy tiếng,chán quá

Bạn ơi nuôi chim không vội được đâu. Có khó khăn, có vất vả thì mới thấy cái công của mình được đền đáp xứng đáng. Mình cũng có một em choè bổi già, thuần cả nửa năm nay mới hơn dạn một tý, sâu phải cắm vào que mới ăn, còn cầm tay thì vẫn chưa dám. Có lúc cầm sâu đến 15' em nó mới chịu mổ đã sướng run người rồi. Mà qua quá trình thuần mình cũng học được tính kiên trì còn gì! Đôi lời chia sẻ!

danhhai

Thành viên mới
SVC$
0
Thuần thế này khá mệt đấy,thuần lâu hay nhanh không quan trọng,cái quan trọng làm thế nào để nó hót,mà cả tuần nay rồi chú chòe nhà em cứ câm như hến mặc dù ăn rất ngon,ngày 3 bữa sâu cắt nhỏ trộn cám A Vầy,2 bữa dế.Để ngoài ban công vậy mà cứ im re

tungrin

Thành viên mới
SVC$
0
em cũng có một em mới bẩy dc 2 tháng nhưng vẫn rất ít hót .thỉnh thoang trưa no chỉ rúi vài tiếng mà thôi AE co cách nào giúp em no hót giup em vói

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác cứ vội thế nhỉ . Nuôi than có mấy tháng chưa hót thì cũng có gì lạ lẫm đâu . Cái giống này phải từ từ không được vội . Khoảng 6 tháng thì em nó sẽ hót sổng :d

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom