Guest viewing is limited

nhatdang_daisu

Thành viên mới
SVC$
0
xin chào toàn thể anh chị em có thú vui chơi chim đặc biệt là những anh em có nhiều kinh nghiệm và chơi chòe than lâu năm

Hiện mình bắt đầu bước chân vào làng chơi chim và có mua được 1 chú chòe than nhưng không may ngay ngày thứ 2 về ngôi nhà mới thì bị chú mèo nhà hàng xóm vần cho rụng hết lông đuôi.

Hiện tượng bây giờ là chú thường xuyên rụng lông và lông đuôi thì sau 1 trận oanh tạc giữa cái chết và sự sống thì chú chỉ còn 2 cái 1 trắng 1 đen và đền hôm thứ 4 thì chỉ còn 1 cái lông trắng (cái đen kia tự rụng)

em có bắt ra xem thì thấy là chú chim này đang thay lông vì thấy có rất nhiều lông ống li ti đang mọc ra.

Hiện giờ không biết là những chiếc lông đuôi kia là lông mới hay lông cũ nữa.

Tình trạng hót hiện tại thì em thấy thi thoảng nó khè khè và 1 ngày có 1 đến 2 lần là thấy nó huýt lên 1 tiếng như mình huýt sáo rất to.

Giờ em xin ý kiến của các anh chị đi trước hướng dẫn giúp em làm sao để cho em nó có thể mọc lại lông đuôi nhanh và nó hot căng.

Tình trạng chăm sóc hiện tại:
Thức ăn gồm có: Cám + sâu tươi ngày khoảng 20 đến 30 em (nó bị đi ỉa phân loảng và trắng vì thế nước có thêm chút thuốc đi ỉa cho người với liệu nhẹ)

Tiếp xúc với anh sáng mặt trời: 1 ngày khoảng 8 tiếng ở chỗ râm mát

Tắm: 2 ngày tắm 1 lần (em này rất chịu khó tắm mỗi lần tắm khoảng 20 phút)

Em xin cảm ơn và mong có nhiều ý kiến để học hỏi

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn!

Theo như bạn kể thì em chòe Than của bạn đang trong 2 tình trạng:

1. Bị mèo tấn công chết hụt.
2. Thay lông.

Vậy ta xem xét cùng giải quyết:

1. Về tình trạng mèo tấn công, nhưng may mắn em chưa bị thương nặng, nhưng tâm thần chắc chắn hoảng loạn (trường hợp nặng di chứng để lại có thể cả đời). Vì vậy việc quan trọng đối với em nó là nghỉ ngơi, tĩnh dưỡng, được chủ chăm sóc ân cần tận tình. Sao cho em nó tự tin yêu đời, qua một thời gian sẽ giảm hoặc khỏi hẳn. Miễn là đừng để lặp lại cảnh em nó lại gặp mèo lần khác.

2. Về vấn đề thay lông: Đúng là em Than nhà bạn đang trong giai đoạn thay lông toàn bộ (có nhiều lông đang trổ nơi rụng). Điều nay ở ngoài Bắc là có vẻ hơi bị trái mùa (thường khoảng tháng 8-10 mới thay lông đúng vụ). Tuy nhiên, việc chăm chim khi thay lông cũng không khó lắm. Bạn cần để em yên tĩnh, cám không nóng quá, mồi tươi tăng lên (đã có châu chấu bạn nên tăng nhiều, giảm bớt sâu). tắm nước 2-3 lần/tuần, tắm nhanh. Tắm nắng buổi sáng và để yên tĩnh, có thể che bớt áo lồng cho chim bớt vận động. Khi nào lông mọc tương đối đầy đủ mới tăng cường vận động cho chim linh hoạt. Thường sau 2 tháng lông đã thay xong.

Chúc bạn thành công!

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn cứ bình tĩnh chăm sóc thế là cũng ổn rồi,thời tiết bây giờ đang nắng nóng bạn cũng nên cho ăn ít sâu thôi,vì sâu hơi nóng,bạn cho ăn thêm dế cho mát,nếu bạn rảnh rỗi thì nên đi kiếm cho em nó mấy con giun(vừa mát vừa bỏ).chúc chú chim của bạn nhanh bình tâm,thay lông nhanh.bạn có chú chim ưng ý
bổ xung thêm nếu bạn mua dế thì ra đường Trường trinh,qua sân vận động đối diện với CA phường Hạ Long,đang bán dế trắng chim sơi hơi bị ngon đó.bạn nuôi chim chọi hay hót thế.rỗi rãi gặp nhau giao lưu học hỏi tí nhé

suoimohg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em nghĩ chim loại nào cũng vậy thôi, đều coi mèo là một trong những sát tinh khủng khiếp.
mấy con mèo nhà hàng xóm sang rình luc chim của nhà em đều bị những bài học tơi bời và không bao giò dám bén bảng đến nữa.
Bác cứ dể em nó dc yên tĩnh, đồng thời nghiên cứu biện pháp mạnh để con mèo đó ko dám xâm phạm biên cương nhà bác thì sẽ ổn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom