Guest viewing is limited

thuchoichim.amv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Xin các nghệ danh nuôi chào mào!

Tuần sau, mình vào Nha Trang công tác 2 tháng sẽ quyết đi thêm 300km nữa tới Đà Lạt để mua CM CamLy va nghe chim hót xem sao. Nhưng tôi thấy bảo là chim Cm Cam Ly hầu như không còn đâu mà chim CM các vùng xung quanh đó chuyển đến thì phải

succulent

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu các bác định lên Đà Lạt mua CM Cam Ly thì cẩn thận phải đi với người quen rành giọng hoặc mua tại chỗ uy tín chứ không thì mua phải Chào Mào lai, chào mào đèo đấy, tốt nhất là đừng mua trong lồng bổi vì 80 đến 90% là chim đèo đó, chim đó nếu có cho không những người sành giọng họ cũng không thèm lấy:a43:.Giá cả thì vô chừng nhưng chơi được thì cũng phải trên 1 tr vì chim bổi đúng vùng, đúng điểm cũng đã 500k:a02:.CM Cam Ly hay nhất là vùng Băng Bị, Hầm Rác ( còn rất ít, hiện nay bị lai nhiều) và cũng rất khó bẩy, chim ở đây giọng rất trong và dứt khoát, tiếng nào ra tiếng đó, nếu gặp phải chim già rừng thì còn phê ác vì các chú đảo giọng liên tục, sổ rất nhiều giọng. Các bác để ý chim Camly rin thường tướng nhỏ con và bộ lông không được mướt cho lắm. Đứng hàng thứ hai là CM Tà Nung, giọng cũng khá hay ( Thác Vọng, Hố Bèo) nhưng giờ cũng rất hiếm, đa số là chim Băng Tiên nhưng mình ko khoái vì chim vùng này chơi ko bền, một hai mùa đầu chim còn lửa rừng chơi căng nhưng đến mùa thứ ba trở đi thì như củ khoai lang:a33:

nguoicodon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hix em cũng nghe anh em nói CM camly hay lắm ,cho em hỏi CM hóc môn hay không , em thì ở Hoc Môn , cũng đi tham quan các bác nuôi CM có tiếng , trong khu chợ Hoc Môn có 1 ông nuôi bò , nhà cửa rộng rãi , và nhìu CM lắm hix . Mà em thấy anh BD nói : có 1 chú camly 5t hay lắm . Nhưng cái giá đó quá mêm so với dân Hoc Môn . Hôm nay mới đi tham khảo lại thị trường mà nghe cái giá cao quá , 1 chú chim non 1 mùa = 1t , họ tính theo mùa của chú chim dể tính cái giá tiềnh hix . Giá chim cao như vậy mà dân Hóc Môn vẫn đi mua và hiện nay trên Hóc môn mở ra 1 cội dợt CM riêng biệt chỉ dành cho giọng Hóc Môn , nhưng mình phải mua đúng cái dân có tiếng mới đc vô trong dợt .

Sao chỗ của ban khó quá vậy.chủ yếu là cùng nhau trao đổi kinh nghiệm, thú chơi chứ phân biệt kiểu này thì hơi ......Mình thì thích nếu có cm mang đến chơi giao lưu là được chứ gì phải phân biệt nào là HOCMON, TRUNGMANG,HUE chi cho mệt.Theo mình chim vùng nào cũng hay và có những đặc trưng riêng của nó hết. Không cần phải phân biệt như bạn nói.Vài lời tâm sự nếu có gì không đúng thì mong các bạn bỏ qua. chỉ vì mình rất không thích kiểu chơi chào phân biệt như vậy

nguoicodon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho dân Hooc Mon chơi một mình đi dợt chim chứ có phải gì đâu mà làm gì mà dữ vậy. Chỗ tôi chim chào mào đầy chỉ để cho thôi ai thích ra bẫy đầy.

Mình đồng ý với bạn.có lẽ 2 chúng ta có cùng suy nghĩ

Thorn Birds

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

Do những người chơi lâu năm họ muốn giữ giọng zin cho chú chim của vùng mình nên mới vậy thôi các bạn ơi. Thik thì tham gia còn ko thích thì cũng không thể trách người ta được. Mỗi người có một quan điểm chơi riêng của mình.
Còn Chào Mào cam ly mình cũng nghe nói nhiều. Tuy là dân trên đó nhưng mình cũng chưa được nghe bao giờ :a36:. Hy vọng trong những lần về quê sẽ tìm được 1 em Cam Ly chính hiệu.
Hy vọng vậy thui nhưng cũng xác định là khó lắm lắm đây. :a09:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom