Guest viewing is limited

tgiahoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không biết gọi bằng gì nên mạo muội xin gọi bằng tấ cả các sư phụ
Cho đệ tử hỏi
Đệ tử mới bắt đầu mê cu gáy mới đây.Đệ tử mới bẩy được con cu ở ngòi trời nó chúa tể của một vùng gáy vô địch luôn tiếng gáy nó nghe như sấm khi nó gáy thì chẳng nghe tiếng con cu mồi mình đâu hết. sau khi bẩy được đêm vào lồng chỉ sáng hôm sau là nó đã gáy rồi nhưng phải khuất người hoặc ngồi không động đậy thì nó mới gáy còn không nó lội lồng, đệ tử nuôi 1 tuần rồi mà trời ơi nó sợ người ta nhảy lung tung lông lá te tua vậy sư phụ có cách nào chỉ cho đệ tử tập nó dạng dỉ hơn không.Nhà đệ tử ít người ta nên không biết cách nào cho nó dạng người cả.

Qúa trình bảy con cu này là.
Cách đây hơn 3 tháng đệ tử nghe nó ở đâu về gáy ngòi trời hay quá nên mượn con cu mồi của bạn về bẩy. Ngày đầu tiên đêm cu mồi vê treo từ lúc 10h đến 12h nó về nhung chỉ đậu ngòi xa ngáy thi với cu mồi rồi tới 14h nó mới chiệu chung cây nhưng chỉ gáy với gù sang cành lia lịa có đá nhưng chỉ dá trên lồng đến mãi 16h thì cả 2 con mồi và nó đều nghỉ gáy,đệ tử tưởng vậy là hết huy vọng ai ngờ nó nhảy bổ vào đá con mồi đệ tử mừng chết người nhưng đá cả tiếng đồng hồ mà lồng chẳng chịu sập thấy tình hình bất ỏn đệ tử liền chạy đến thì trời ơi lồng bị mắt lưới buồn ơi là buồn.Thế rồi con cu mồi bi khiếp cả tuần chẳng chịu gáy gì hết. Tiếp đó đệ tử mượn lần lược thêm 5 con cu mồi nữa về bảy nhưng chẳng có con nào địch lại nó nó chẳng thềm nhảy.rồi nó cũng đi biệt tích đâu luôn đệ tử hết mơ mộng gì tới nó nữa và trả hết cu mồi. Rồi cách đây 1 tuần đệ tử gặt lúa thì bổng nghe tiếng gù quên thuộc của nó thì ra nó đang đá lọn với máy con cu bên kia sông. Đệ tử vọi bỏ hết đồ đang làm đi mượn lại con cu mồi đầu tiên về treo lại,chưa đầy nữa tiếng thì nó đã về chung cây sàng cành 1 hồi lâu thì nhảy và thế là công trình rập của đệ tử 3 tháng trời đã thành công mừng hết lớn.Khi bắt nó ra thì thấy nó đang thay lông quá trời.
Vì quá trình bẩy nó cực quá nên thành ra cũng rất mê nó nhưng không biết cách nào cho nó nhanh dạng người và xuyên gáy nên đệ tử mong sư phụ hướng dẫn chi tiết cách tập cho nó
Xin chân thành cảm ơn sư phụ

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ðề: Xin cả nhà giúp đở

Bạn này có câu văn khó đọc quá :D .
Đã có rất nhiều hướng dẫn trong Box cu gáy rồi bạn nhé.Bạn nên tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi.Chúc bạn sớm thuần được con bổi thành tài!

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Không giám nhận là sư phụ, có chút kinh nghiệm chia sẻ xem bác có tham khảo và áp dụng được không nhé.
nghe bạn miêu tả thì chắc là bạn đang sở hữu con bổi hay rồi, chúc mừng bạn nhé. bạn thử lấy vải làm áo lồng che bớt lồng lại, lúc đầu chừa một khoảng nhỏ chừng 3-4 nan lồng, treo em nó xa người một chút cho em nó quen dần, khỏi nhảy lung tung gây bể đầu, toát cánh, và lâu thuần, không khéo hỏng luôn con chim. sau đó treo gần người hơn một chút và cũng mở dần áo lồng ra, quan sát động thái của con chim, nếu nó hoảng quá thì đừng vội mở áo lồng, cứ làm vậy và nhớ đừng nóng vội, và lưu ý hàng ngày lấy lồng xuống châm thức ăn, nước uống cho nó một cách nhẹ nhàng, thử xem kết quả thế nào bác nhé.
chúc bác thành công!

Chỉnh sửa lần cuối:

tgiahoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Xin cả nhà giúp đở

Tại em ở Quảng Nam nên viết bác khó hiểu thì phải.

Em xin cảm ơn bác cutidangyeu nhiều, em hỏi ở đây là kinh nghệm của cá nhân mõi người để xem có cách nào hợp với hoàng cảnh không gian và thời gian như em không để em áp dụng vào thuần cu của em.Chứ trên Box cũng như của bác thì nói chung chung qua. Cu gáy thì mỗi vùng mỗi khác,ưu à nhược điểm cung khác đúng khô bác

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn ở Quảng Nam hả? Huyện nào vậy?
Về con gáy bổi của bạn thì trùm áo lồng lại vài hôm, để ý xem nó có chịu ăn không nhé. Chịu ăn rồi thì không có vấn đề gì.

tgiahoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh Bình Nguyên
Cu em ăn uống rất ổn định. Mấy bửa nó còn sợ gáy nhỏ nhưng hôm nay nó gáy đúng giọng của nó ở ngoài trời rồi. Em mừng và vui lắm mới 1 tuần mà vậy là tiến bộ phải không anh.

Em ở Điện Minh- Điện Bàn-Quảng Nam

Một lần nữa em chân thành cảm ơn anh

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom