Guest viewing is limited

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sáo nâu của mình đã được 10 tháng tuổi (mình nuôi từ lúc đang mọc lông ống).dạy nói từ khi đút ăn. Mình chỉ dạy 1 từ duy nhất "có khách" từ đó tới giờ.
Tháng thứ 6 chim thay lông, nhưng vẫn im lìm cả ngày, hiếm khi mới nghe nó ọ ẹ vài tiếng.
Tới tháng thứ 7 chim bắt đầu gật gật đầu tập hót thì phải. Qua tháng thứ 8 chim bắt đầu nói đc "có céc" nhưng nói nhỏ và rất ít nói..mình vui lắm ^_^. Sang tháng thứ 10 sáo của mình nói và hót suốt ngày nhất là khi nó đói hay những lúc thấy mình về nhà. Nhưng phát âm vẫn vậy, được cái phát âm to, nghe inh ỏi cả hàng xóm. và khi nói thì không thấy gật gật cái đầu...
Mình lần đầu tiên nuôi chim nói, nên không có nhiều kinh nghiệm xin hỏi mọi người là khi nào thì mới dạy sang từ khác, dạy mãi một từ mà nói không rõ có nên dạy từ khác không? cũng có khi từ này khó quá đối với nó nên chim khó học? Tại vì bên cạnh nhà mình có thằng nhóc đang tập nói, mình thử dạy nó nói "có khách"cả tuần liền mà nó cứ nói thành "chó kắng..." (nghe giống "chó cắn"). Còn những từ khác thì nó nói rất sõi....Vậy không nhất thiết phải dạy 1 từ cho tới khi chim nói sõi, có thể dạy song song 2, 3 từ, chim thấy từ nào dễ phát âm nó sẽ nói rõ từ đó? http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum...oi-cua-thanh-vien/11572-sao-nau-cua-minh.html

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bữa nào pót cái clip em nó đang nói lên đây đi bạn !

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sao chẳng có bác nào giúp mình vậy? :a17: ....Bữa nào mình ghi âm cho bạn nghe thử. Còn clip thì phải có thời gian...

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sao chẳng có bác nào giúp mình vậy? :a17: ....Bữa nào mình ghi âm cho bạn nghe thử. Còn clip thì phải có thời gian...
Bạn ơi , chim sáo nói đc nhìu từ trong 1 time lắm , vd có người ra banh bao , bánh bò . thì khi sáo nói đc nó sẻ nói đc 2 từ đó
Theo mình muốn nó nói nhìu thì cứ thu âm giọng con nít nói cho nó nghe . như vậy nó sẻ mau nói lắm
Con sáo nhà mình sáng sớm là kêu : thinh ơi đi học, mi na vô nhà ...... nhìu lắm , tại sáng nào mẹ mình cũng kêu cả nhà dậy rồi kêu con mina vô nhà . nên nó học rồi nói lẹ lắm . tốt nhất là giọng con nít nó học mau biết lắm
Nếu muốn mau thì thu âm cho nó là cách mau nói nhất, mà thu âm từ nào dể phát âm nha , vd ba, me ,có khách , đừng tập cho nó mấy từ khó nha .

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
mình cũng đang có con sáo nè,mình cho đứa em gái lớp 5 nuôi.hihi.nó cứ ọ ẹ...we'c we'c...con em mình thì cứ bày nó nói là SÁO BÉO.hihi.chúc mừng con sáo của bạn đã nói được.con của mình chắc vài tháng nữa là ok:a08:

vầng trăng phiêu lãng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sáo nâu học nói nhanh hơn sáo đen(ngà),từ''có khách''sáo dễ thuộc nhất,bạn dạy sáo nói nên phát âm thật rõ ràng và chậm rãi,khi tập tay vịn lồng,ngày tập khoảng 5>10 phút thôi,khi nào nó nói rõ thì chuyển sang từ khác,nhưng sáo chỉ thuộc khoảng 3 câu mỗi câu khoảng 3 từ thôi...những người có giọng nói trong trẻo hoặc tiếng con nít sáo dễ thuộc nhất

vầng trăng phiêu lãng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sáo nâu học nói nhanh hơn sáo đen(ngà),từ''có khách''sáo dễ thuộc nhất,bạn dạy sáo nói nên phát âm thật rõ ràng và chậm rãi,khi tập tay vịn lồng,ngày tập khoảng 5>10 phút thôi,khi nào nó nói rõ thì chuyển sang từ khác,nhưng sáo chỉ thuộc khoảng 3 câu mỗi câu khoảng 3 từ thôi...những người có giọng nói trong trẻo hoặc tiếng con nít sáo dễ thuộc nhất

à,mình mới có một em sáo nâu nói ''nhậu hông'' rất dễ thương,đặc biệt là em này đẻ liên tục :12 ngày đẻ 10 trứng(to bằng trứng chim cút màu xanh ngọc)nhưng đẻ xong ''xơi''liền mà không hiểu tại sao? bạn nào gặp trường hợp như vậy chưa?

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chỉnh sửa lần cuối:

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
<EMBED src=http://static.photobucket.com/player.swf?file=http://vid688.photobucket.com/albums/vv249/mongmanhs/saotapnoi_audio2.flv width=600 height=361 type=application/x-shockwave-flash allowFullscreen="true" allowNetworking="all" wmode="transparent">

Mọi người có nghe được nó nói không? Hay chỉ có mỗi mình hiểu nó nói gì?

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
thân chào mấy anh!
chim sáo thì rất nhìu vấn đề để nói, hồi kia còn nhỏ em cũng thường nuôi loại này lắm,theo em thì như VẦNG TRĂNG PHIÊU LÃNG đã nói sáo đỏ với sáo sậu thì dễ nói hơn sáo đen, nhưng có điều nếu nuôi trúng con sáo đen nói đc thì nó nói nhiều tiếng hơn sáo sậu...trước kia em có con sáo đỏ nói rất rõ" má mầy nhen" "má mầy" thật ra thì ở nhà hok ai dạy nó cả nhưng nhà thường có nhiều khách qua lại thấy hiếu kỳ bày nó nói. chính vì có thường có khách cho nên có nhìu người bày nó nói tầm bậy nên em đã cho người ta từ đó tới giờ hok nuôi loại này nữa

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn "Vầng trăng phiêu lãng" có thể giải thích tại sao phải vịn tay vào lồng không?

dangvietha

"Giọng hót chào mào ăn sâu vào tâm trí tôi"
SVC$
0
Trong diễn đàn mình đã trao đổi kinh nghiệm, thôi thì nhắc lại vậy. Mình đã nghe chim sáo của bạn nói rồi " có khách" nhưng phát âm không chuẩn. Bạn tìm trong diễn đàn mình có viết cụ thể, bây giờ chỉ góp ý thôi:
1. Bạn dạy sáo nói như vậy là quá chậm (10 tháng).
2. Phát âm không chuẩn.
3. Nói ít từ.
MInh có 1 số kinh nghiệm trước đây mình nuôi thành công: (áp dụng cho chim biết nói: sáo, nhồng, cưỡng..)
- Sáo đen chân trắng hoặc sáo nâu chân vàng đều dạy nói được.
- Nuôi sáo con lên rất dễ dạy nói. Lúc sáo hết kêu giọng chim con (giọng khi đòi ăn) là tiến hành dạy nói được.
- Chế độ chăm sóc và ăn uống bình thường ( ăn cám Ba vì).
- Lúc dạy phải trùm khăn kín lồng để sáo chỉ nghe âm thanh ta dạy thôi (để sáo tập trung nghe).
- Mỗi ngày dạy ít nhất 1 lần (dạy 1 từ hoặc 1 câu tùy bạn chọn) lặp lại nhiều lần ( khoảng 10 - 15 phút).
- Phát âm của bạn phải chuẩn, to rõ và chậm, nói từng từ một. ( lúc sáo nói được tự nhiên nó nói nhanh và giống giọng người dạy). Phải nói to để sáo học theo và nói to lúc nó biết nói.
- LÚc sáo biết nói " chào khách" thì bạn tiến hành nhắc lại từ đó nếu có khách vào, chú sáo của bạn sau này hễ thấy khách vào ( người lạ, không phải người nhà) nó sẽ chào cho mà nghe.
Nếu bạn áp dụng đúng như vậy thì trong vòng 20 ngày là sáo đã nói được những từ như " Chào khách", " có khách"... nếu bạn dạy cho nó những từ này.
Lúc nó biết nói thì vẫn cứ duy trì dạy những từ đó và có thể dạy cả câu nói, vừa dạy từ mới, vừa ôn từ cũ, chú sáo của bạn sẽ nói được nhiều từ và nhanh biết nói.
Những chú sáo của mình, nói rất nhiều, hót các giọng chim khác rất hay và kêu giọng mèo rất giống. Đến giờ ăn nó gọi " Mẹ ơi, đói quá" mỗi khi thấy mẹ mình xuất hiện.
Vẫn còn nhiều kinh nghiệm nhưng không thể viết hết ra được, như cách dạy nó làm điệu bộ cúi đầu chào...
Lưu ý đừng để sáo tiếp xúc với trẻ con nói tục, nó sẽ học và nói mãi không tốt đâu.
Chúc bạn thành công.

parrotvn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình dạy tính từ khi đút ăn mới đc 10 tháng bạn à.

dangvietha

"Giọng hót chào mào ăn sâu vào tâm trí tôi"
SVC$
0
Chim tự ăn được, mình huấn luyện liền thì 20 ngày sau đã nghe nó nói được từ chào khách rồi, phương pháp huấn luyện như trên. Bạn nuôi đến 10 tháng mà nói như vậy là quá chậm. Với thời gian như vậy thì chú sáo của mình đã nói được câu: "Anh Hà ơi có khách, chào khách chào khách ạ".
Số chim sáo mình nuôi mà huấn luyện biết nói là 5 con (sáo nâu chân vàng và sáo đen chân vàng nhạt)
Nhồng: 2 con
Thời gian nuôi chúng đều trên 5 năm và huấn luyện thường xuyên.
Nếu bạn nuôi và huấn luyện tốt sẽ thấy chú sáo của bạn phân biệt người lạ (khách) và người trong nhà bạn như chú chó vậy, nó biết chào khách còn người trong nhà thì không chào.
Những chú sáo của mình, nều mình đi đâu về thì nó bay quanh lồng và kêu đúng giọng sáo ngoài tự nhiên ( giống như nó mừng rỡ khi thấy chủ về).
Hoặc thấy mẹ mình thì nó nói: " Mẹ ơi, đói quá". Mẹ mình phải nhìn vào ly thức ăn của nó có còn không?
Và còn nhiều từ nữa nếu bạn thực sự muốn dạy cho nó.

titbit

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn bạn D V.Hà...cảm phục bạn dạy Sáo giỏi...!
Mình đã thất bại với Sáo nhiều lần....
Nay mình đang nuôi một con Nhòng (Yểng)..Loại này có tiếng là nói hay và được nhiều từ....?
Nhòng khá hiếm...màu sắc lại đẹp...mà mình dạy ...khản cổ...nó vẫn ....đứng im...!!!
Khi hứng chí...Nó tự hót vài điệu...và nói câu gì như..."Nhà..mày có..Khách..."..!?
Nó Hót rất nhàn hạ...không vất vả ...khó khăn như cử điệu của các loại Sáo...
Bạn chia sẻ thêm kinh nghiem giúp mình ,nhé!
Vì mình không tự tin....và đang thât vọng......Mình ở Dalat ..(onggia.yeudoi@yahoo.com)
Rất mong tin của Bạn
Xin cảm ơn........

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom