Guest viewing is limited

ntdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sắp tới mình phải về quê ăn tết phía vợ. Hiện tại mình đang nuôi 6 em Chào Mào, mà nhờ người nuôi thì không ai giữ giùm
'vì ai cũng bận", mình đang tính là lấy bình nước 20 lít dùng ống tio nối cho các lồng " nguyên lý giống như châm nước tự động cho gà"để cho chim trụ được khoảng 20 ngày còn cám thì mỗi lồng để 4 cóng còn trái cây mình cho ăn chuối ép khô còn chất thải của chim thì mình chưa nghĩ ra phương pháp nào hiệu quả nhất. Mong các anh cố vấn :a43: để cho các em Chào Mào chờ mình ngày trở về vẫn nhận ra mình:a09:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Về quê ăn tết

Chào Anh ntdung !

+ Theo mình thấy chai nước suối khoan một lổ nhỏ rồi quay ngược đầu lại là yên tâm nhất , vì như thế nước không bị đổ ra ngoài , khi nào chim uống thì nước mới chảy ra và điều quan trọng nhất là không bao giờ dơ nước . Cách này theo mỉnh thấy là hiệu quả nhất vì khi nào mình đi xa nhiều ngày mình cũng dùng cách này .
+ Còn cám thì bạn có thể cho vào ống đựng nước tự động loại bằng nhựa , chim ăn dần sẽ không sợ hư nhớ cho vài ống hoặc thêm vài cóng nữa . chuối thì cứ để bình thường có trái chín có trái xanh để chim ăn dần .
+ Còn phân chim thì thôi hết cách , đành phải để vậy . khi nào về đến nhà là dọn vệ sinh mệt sỉu luôn.
+ Có một điều mà mình xin cảnh báo trước là thời gian bạn đi thì cũng khá dài đến 20 ngày , nếu không thiếu thức ăn hay nước uống thì theo mình thấy cũng không ổn chút nào . Bạn nên tìm cách khác .
Chúc bạn về quê vui vẻ và chim cò cũng luôn khoẻ !

Thân!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

ngochaxd

Thành viên tích cực
SVC$
0

Sắp tới mình phải về quê ăn tết phía vợ. Hiện tại mình đang nuôi 6 em chào mào, mà nhờ người nuôi thì không ai giữ giùm
'vì ai cũng bận", mình đang tính là lấy bình nước 20 lít dùng ống tio nối cho các lồng " nguyên lý giống như châm nước tự động cho gà"để cho chim trụ được khoảng 20 ngày còn cám thì mỗi lồng để 4 cóng còn trái cây mình cho ăn chuối ép khô còn chất thải của chim thì mình chưa nghĩ ra phương pháp nào hiệu quả nhất. Mong các anh cố vấn :a43: để cho các em chào mào chờ mình ngày trở về vẫn nhận ra mình:a09:
Chuyển khẩu bớt cho em vài chú, về quê ăn tết cho thoải mái rùi sau tết lên tậu lại mấy chú khác. hehe... Đùa bác vậy chứ em nghĩ bác cứ treo các em nó vào 1 chỗ (đặc biệt tránh được mèo chuột ), do bác về quê 20 ngày là khá dài nên bác bỏ hết mấy cái hứng phân cho mấy em ở đáy lồng đi tránh ảnh hưởng tới sức khỏe của các em rùi ở phía dưới ( nền nhà ấy ) bác có thể lót nilông ( hay vỏ bảo, giấy báo gì cũng đc ) rồi đổ xỉ than đập nhỏ lên trên, như thế tránh được mùi phân ảnh hưởng trực tiếp tới chim mà khi bác lên dọn phân cũng nhàn bác à ( gói lại vất đi là xong) :D. Còn về cám, cóng nhà bác óo to không? em nghĩ 4 cóng không đủ đâu, tốt nhất phải dự phòng, thực hiện chủ trương thừa còn hơn thiếu. Trên đây là ngu ý của em, mong các bác đừng cười:a28:

4eyes

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nan giải chung cho những người ngoại tỉnh
tết về quê cũng đang ko biết bấu víu vào ai đây
anh em trong hôi chơ thì chỉ dám nhờ 1 hoặc 2 con thôi chứ làm sao mà nhờ đến 20 con được :(
lại còn chưa kể vận chuyển lồng cóng cũng phức tạp nữa
nan giải quá

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0

hic bác ơi, thật ra 6 em cm thì cũng không nhiều, bác cứ gửi nhà người quen mỗi nhà 1-2 em, nếu là người nuôi chim thì tốt, còn nếu người không nuôi chim thì bác cố gắng 2 ngày gọi điện cho họ nhắc họ cho thức ăn nước uống dùm chứ họ ko nuôi ko có thói quen cho chim ăn nên chim dễ chết đói hoặc chết khát nếu họ quên mất. chứ bác dự trữ thức ăn nước uống như thế cũng nan giải lắm mà bỗng 1 đêm trời đẹp có một vài anh chị chuột ghé qua chúc tết chim thì đúng là vui như tết :a36: hic hic tết này em cũng đang định sẽ nhờ gửi ai đó một vài em, chỉ đem 2 em về quê ăn tết thôi hihi bác nào có lòng hảo tâm thì giúp em với hihi :a27:

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo tôi bạn ra ngoài hàng bán lưới mắt cáo kiếm lấy vài mét vuông quây lại vòng tròn - đại khái là chế cái lồng to thả các em ấy vào rồi làm làm vài bát tô cám bavi nước nhớ làm hai vòng một vòng chống chuột, hoa quả tốt nhất là táo cho vào cho các em ăn dần, 20 ngày quả là thời gian dài, cách thứ hai là bác thanh lý hết, cách thứ ba là thả chứ 20 ngày có khi nhặt xác nó mất. Chúc bác thành công

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Theo tôi bạn ra ngoài hàng bán lưới mắt cáo kiếm lấy vài mét vuông quây lại vòng tròn - đại khái là chế cái lồng to thả các em ấy vào rồi làm làm vài bát tô cám bavi nước nhớ làm hai vòng một vòng chống chuột, hoa quả tốt nhất là táo cho vào cho các em ăn dần, 20 ngày quả là thời gian dài, cách thứ hai là bác thanh lý hết, cách thứ ba là thả chứ 20 ngày có khi nhặt xác nó mất. Chúc bác thành công

cách này hơi tốn kém nhưng chơi đc nhất, vì chim có thể đấu đá nhau nhưng tổn hại về chim rất khó có khả năng xảy ra.

trumvinhai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hết cách thật, chỉ có 1 cách là : bạn ra ngoài tiệm bán chim, mua mấy cái hộc để người ta nhốt chim bổi vào. Mua 6 cái, đóng thành 1 hộp rồi đem 6 chú lên xe về quê luôn, về quê lại tiện chăm sóc nữa. Theo ý kiến mình thì bạn nên thanh lí 2 em, còn 4 em thì mang lên xe dể hơn( có bạn trên kia đòi mua kìa)
Còn nếu chổ bạn đang ở hiện không có bán loại hộc đó thì bạn tự làm, cực kì đơn giản và dể làm. mua 1 tấm ván ép + mấy thanh đũa để làm nan lồng.

Mình có vẻ thêm tấm hình cho bạn coi bên dưới

Chỉnh sửa lần cuối:

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0

chào trumvinhai giúp bạn 1 tay nè.

tiện thể thấy mấy em này đẹp.xin phép bạn cho em nó lên luôn nhá.

Thân ái

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom