Guest viewing is limited

bahoa_chichchoe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Hải Dế ơi cho tôi hỏi nhé ..... Chim vừa bẫy tôi bỏ khoảng 10 con cào cào vào cóng ... 1h sau tôi ngó vào em nó đã chén sạch theo kinh nghiệm của bác em nó có phải chim sổng kô và nếu là chim bổi mà em nó chịu ăn như vậy thì có nên vào cám luôn cho em nó kô ??? Mong đợi tin của bác ... thanks kiu bác trước hehe

chuotrangnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chiều thứ bẩy em đi chơi tình cờ gặp mấy người đi bẫy chim ct.thế là em chỉ cho họ chỗ mấy chú ct ở gần nhà.em cũng muốn bẫy từ lâu nhưng ko có chim mồi.chú ct của em nuôi từ bé lên mới được có một mùa nên ko dám mang đi bẫy.kết quả là họ bẫy được 4 chú:a45:,họ tăng luôn em một chú:a15:.em cũng làm theo cách của anh hải nhưng em ct đó chỉ nhặt sâu ăn mà ko chịu ăn cám.đã 2 ngày rồi chú ta nhất định ko ăn một ít cám nào cả:a09: chắc em phải kiên trì thêm mấy hôm nữa thôi:a36:.em này hót hay lắm vì chú ta hay đậu gần nhà em hót vào buổi sáng và chiều mà

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
......họ tăng luôn em một chú:a15:.em cũng làm theo cách của anh hải nhưng em ct đó chỉ nhặt sâu ăn mà ko chịu ăn cám.đã 2 ngày rồi chú ta nhất định ko ăn một ít cám nào cả:a09: chắc em phải kiên trì thêm mấy hôm nữa thôi:a36:.em này hót hay lắm vì chú ta hay đậu gần nhà em hót vào buổi sáng và chiều mà[/QUOTE]

Cám bạn giã nhỏ, chấu chấu và sâu bạn nên cắt nhỏ trộn với cám làm sao cho cám với sâu quấn đều, khi chim ăn mồi sẽ ăn lẫn cám...cứ từ từ ít một chim sẽ quen ăn ám thôi.

chuotrangnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihi em chòe than đó em đã vào cám được rồi.hôm nay em nó đã ăn được cám khô rồi.thaks anh hải nhiều lắm

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Mọi người giúp đỡ chú than của e với

chào anh em !
nếu anh em bẫy than bổi về mà không biết nuôi thì chim sẽ chết trong ngày liền thôi . vì vậy để nuôi than bổi sống thì anh em nên tim hiểu cách nuôi trước nha khi bẫy không chim chết mất uổng phí lăm !

kimcuongchi

Thành viên mới
SVC$
0
Mình ghét nuôi chim bổi lắm thuần nó thì mình có thể làm được nhưng cái ghét nhất là ko biết nuôi đến khi nào thì mình mới có thể ngắm nhìn nó thoải mái mà nó ko bay nhảy loạn xạ mỗi khi mình đứng gần. Ai có kinh nghiệm thuần thì chỉ bảo mình thêm nhá..Thanks

Quan trọng là bạn phải kiên trì và phải thực sự tâm huyết. Thuần hóa than bổi thì các bác trong diễn đàn đã có nhiều kinh nghiệm rồi, mình chỉ muốn bổ sung thêm một số điều:
- Khi chăm sóc chim, hành động phải thật nhẹ nhàng, nhìn nó với ánh mắt trìu mến, thân thiện.
- Mỗi ngày chỉ cho ăn một số bữa nhất định. Mỗi lần cho ăn thì nên có hành động tạo phản xạ có điều kiện cho chim (huýt sáo chẳng hạn)
- Cho mồi vào rồi đứng ở một khoảng cách nào đó rồi chăm chú nhìn nó.
- Theo thời gian, khoảng cách quan sát chim ăn ngắn lại.
Cứ như vậy, chim sẽ rất nhanh thuần.
Mình xin lưu ý là thái độ chăm sóc chim rất quan trọng.
Chú bổi của mình bẫy được gần 4 tháng, bây giờ đã mổ thức ăn trên tay rồi. Mình đứng cách khoảng 5m, chú vẫn đổ giọng như thường.
Tự tay mình chăm sóc, bây giờ tận hưởng thành quả, mình thấy thật tuyệt vời.
Chúc bạn thành công !

---------- Post added at 12:32 PM ---------- Previous post was at 12:23 PM ----------

Bác Hải Dế ơi cho tôi hỏi nhé ..... Chim vừa bẫy tôi bỏ khoảng 10 con cào cào vào cóng ... 1h sau tôi ngó vào em nó đã chén sạch theo kinh nghiệm của bác em nó có phải chim sổng kô và nếu là chim bổi mà em nó chịu ăn như vậy thì có nên vào cám luôn cho em nó kô ??? Mong đợi tin của bác ... thanks kiu bác trước hehe

Chim sổng hay chim bổi thì trong khoảng 1h nó cũng không thể ăn hết 10 con cào cào được bạn ạ!
Bạn nên quan sát xung quanh, có thể mồi bị văng ra ngoài hết.
Bạn không nên cho ăn cám ngay. Chịu khó khoảng 1 tuần cho ăn mồi tươi. Không có cào cào thì có thể bắt dế, tép, cá con hoặc thịt vụn... cu cậu sẽ ăn tuốt. Mình thấy chích chòe than rất dễ nuôi.

tiendung

Thành viên mới
SVC$
0
Mọi người chi đề cập đến thức ăn mà không quan trọng đến nước . chim có thể nhịn đói 1 hoặc 2 ngày thậm chí gần 3 ngày là chết , thức ăn phải ngoe nguẩy để chim nhìn thấy mới ăn . mình hỏi mọi người chim nhịn khát được bao ngày nào ? chắc chắn chỉ 1 ngày đúng không ? vì vậy mà tỉ lệ chim chòe than nuôi được khi mới bẫy về là rất ít . các bạn đừng tưởng là chim không ăn hoặc tự tử ( "cắn lưỡi" , theo cách gọi dân gian :a44: ) chết điều đấy là sai lầm . Vào mồi cho chim không quan trọng , vì đói là phải tìm cái ăn mà thức ăn nghoe nguẩy kia chỉ việc mổ ăn là song :a21: . Tui muốn nhấn mạnh ở đây là Nước có tới 80% sự sinh tồn của chim là thể lỏng :a01: giống con người ấy mà 70 % cơ thể là nước . Muốn chim có tỉ lệ sống trong lồng cao ,các bạn nên để thêm 01 bát nước hoặc gì đó to vào miễn là chim nhìn thấy dõ đó là nước ( A nước đây rồi , thế là sống roài ,khát quá uống thôi :a15:)các bạn nhé . Các bạn biết vì sao tôi lại nói vậy ? vì các bạn để cóng nhỏ quá chim không biết tìm uống . đặc biệt không được dùng cóng Tầu hoặc ống rít . Chúc các bạn thành công .Thuần than cũng rễ ấy mà . hi . Có gì không phải mong các bác bỏ qua . Em ghét nuôi than vì hay lộn mèo . em đang nghiên cứu cách chữa lộn mèo mới sẽ nêu cho mọi người biết nếu thành công . hiện tại đang thử nghiệm với 1 em đi mượn . thân chào

choethanhot

Thành viên mới
SVC$
0
chào các bạn , mình là thành viên mới của điễn đàn , sau khi đọc những bài viết của các bạn về vấn đề vào cám cho chòe than mới bẫy mình xin mạn phép được bẫy tỏ quan điểm và đây cũng là phương pháp mình áp dụng để vào cám cho nhưng chú chòe than mình bẫy được. Như các bạn đã biết chòe than là loại khá nhát, nhưng đôi khi cũng có những chú bẫy về rất dạn , thậm chí cầm lồng không nhẩy khiến cho ta lầm tưởng là chòe nhà vượt ngục nhưng thực tế không phải mà do tính nết con chim, chòe than sau khi bẫy về mình chuẩn bị 1 lồng ( không nhỏ quá cũng không to quá ) đầu tiên là cho vào một cóng nước ( lên để cóng to có thể uống nhiều ngày) và một cóng mồi tươi ( dế , cào cào, sâu , giun đất , dán , thịt bò , thịt chó ... có cái gì dùng cái đó ) . Bây giờ thả chim vào phủ kín áo lồng để nơi yên tĩnh một ngày sau thì kiểm tra xem mồi tươi đã hết hay chưa thì bổ sung rồi lại tiếp tục phủ áo lồng lại như cũ , sang tới nầy thứ 2 thì bắt đầu cho thêm cám khô vào cũng mồi tươi tỷ lệ là 50/50, cứ như thế trong vòng 2 tuần kiểu gì con chim của bạn cũng ăn cám , cách này hơi tốn kém vì mình cho ăn mồi tươi khá lâu , nhưng đổi lại con chim của mình hầu như không gầy đi mà lông lá không bị ảnh hưởng , nếu các bạn thật sự tâm huyết với chú than nào thì hãy vào cám cho nó và nuôi chứ đừng vào cám như mấy cửa hàng chim , vào cám được 1 tuần thì con chim đầu không còn lông mà lườn thì dơ ra nhìn như con dao tội nghiệp lắm , trên đây là ý kiên và cách làm của mình có gì không đúng mong các bạn bỏ qua , thân!

ngoduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo như bác nói thì em cảm thấy vào cám cho chòe than không khó, nhưng em bẫy đươc nhiều chú rồi nhưng chả có chú nào sống hết :a36:cũng mối tươi như vậy nhưng các chú ấy đèu lần lượt ra đi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom