Guest viewing is limited

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
Choè than là giống rất nhát như mọi người đã biết. Choè than mới bẫy về nhiều con nhát quá đến sâu khô hay cào cào bỏ đó nó cũng chưa chắc đã ăn. Trước đây khi đi bẫy về mình cũng bóp cào cào lẫn cám bỏ đó tỉ lệ ăn cám và sống chỉ đạt 50%. Sau đó mình rút ra như thế này nếu nó không lì mà không ăn thì bó tay đành phải cho cái gì vào bụng nó còn nó chịu ăn hay không thì theo dõi tiếp. Nên khi vừa bẫy xong mình gỡ ra khỏi lồng bẫy sẵn cám bavì uớt trộn với dế hoặc cào cào bóp nhuyễn nhét vào mồm cho em nó cái lót dạ. Thả vào lồng trong đó có sẵn cào cào bóp với cám ướt. Lồng nhốt nên nhỏ cỡ lồng tắm mi. Sau 3 tiếng kiểm tra đĩa thức ăn có vơi đi không - cào cào và bột uớt. Nếu vơi đi là em nó ăn rồi. Còn nếu không phải bắt ra nhồi cho em nó tiếp. Khi đã quen cám nó theo bản năng nó sẽ ăn cám. Kiểm tra phân của nó có vón cục chưa nếu toẹt toẹt màu trắng thì phải nhồi cho em tiếp. Thường khoảng 2 ngày là vào cám thành công. Sáng nay mình bẫy đươc một em vào cám như thế trưa về kiểm tra ha ha em nó ăn roài.
Chúc các bạn thành công khi nuôi choè đuổi
Lưu ý chim mua chợ phiên thường chim chưa vào cám. Các cậu cần vào cám cho các em ngay
không đóng học phí ngay đó:a20:

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết rất hay, mình đã thử và thành công!
Cảm ơn bạn nhiều lắm!

bluto

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Điều này áp dụng được cả với Chòe Lửa chứ bạn ? :a14:

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Ngày trước mình cũng có nuôi Than. Loặng quặng ở vườn nhà sẵn cái lụp bẫy Chào Mào móc thêm con cào cào thế mà cũng dính đc vài em than hehe .
Than mình bẫy được mình phủ áo lồng kín 100% luôn để chỗ khuất ko có người đi lại. Sau đó ra vườn nhà đào giun đất hihi. Càng nhiều càng tốt sau đó cho vào 1 cái cóng thuỷ tinh ( miễn sao Choè Than nhìn thấy giun bò lổm ngổm trong cóng là đc.Vẫn phủ áo lồng 100 % hạn chế nhòm ngó nhé. Thỉnh thoảng ngó xem tình hình xem phân chim thế nào? Nó ăn giun là phân trắng có nhân đen ở giữa ( ko bít dùng từ có đúng ko nữa các bác thông cảm nhá ). Nếu nó ăn giun thì ta kiếm ngay cho em nó ít sâu quy bỏ vào. Mình thường cho ăn mồi tươi 2-3 ngày sau mới bắt đầu vào cám.Sau 2-3 ngày ăn mồi tươi ( giun đất , sâu quy ) ta bắt đầu chộn cám ba vì ướt với sâu quy cho nó ăn.Sau 1 - 2 khi ăn sâu trong cóng có chộn sâu. Bạn lại tiếp tục để ý phân chim nếu đã thấy phân chim chưa có dấu hiệu của chim ăn cám ta tiếp tục chộn sâu quy với cám . Bao giờ thấy phân có dấu hiệu của chim đã ăn cám rồi thì ta đã thành công rồi.( Cách này mình vào cám mất 1 tuần )
Các bạn đừng mải vào cám mà quên cho nước uống nhá :a43::a43: Khi chim đã ăn cám ta dần dần mới bắt đầu mở hé áo lồng.
Đây là cách mình thường áp dụng. Chúc các bạn thành công

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Nếu ko có sâu ta có thể dùng dế và cào cào để thay thế. Cách mình thường làm là dế và cào cào cắt làm đôi sau đó nhét hạt cám ba vì vào thân con dế và cào cào và tiếp tục theo dõi tình hình như cách mình nói ở trên cho đến khi nào choè ăn cám là được.
Cách vào cám choè lửa cũng tương tự .Chúc các bạn vào cám thành công
Lâu ko nuôi choè than nhẩy sang hóng hớt tý hihi.

Ngoạn Ngọc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo tui thì các bạn cứ trộn sâu tươi với bột đậu phộng nhuyễn, khi choè bổi ăn sâu có dính bột dần quen mùi bột, Khi hết sâu thì nó sẽ ăn bột thôi.

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
Theo tui thì các bạn cứ trộn sâu tươi với bột đậu phộng nhuyễn, khi choè bổi ăn sâu có dính bột dần quen mùi bột, Khi hết sâu thì nó sẽ ăn bột thôi.

Khi choè mới bẫy chúng đang ăn quen thức ăn là các loài sâu bọ ngoài thiên nhiên nên mình thường cho nó ăn quen mồi tươi trong lồng sau đó mới tiến hành vào cám cho chắc ăn.

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
bài giảng này hay và rất có ích đó nha. Thanks bạn trước cái đã

boyht

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách của mình rất đơn giản, ko cầu kỳ, mà lại rất nhanh. Bẫy chim về chuẩn bị lồng kích thước nhỏ vừa phải, chùm kín xung quanh để hở đáy để có ánh sáng một chút, đặt lồng nơi tĩnh. Trong lồng để 1 cõng nước, 1 cõng đựng cám bột khô chộn với khoảng 5-10 con run đất nhỏ cắt đôi với điều kiện vẫn sống, ngoe nguẩn. Khi run vẫn sống ngoe nguẩn người sẽ tiết ra nước, bột cám sẽ dính vào run rất nhiều, choè được yên tĩnh khi đói thấy run chắc chắn sẽ ăn. làm như vậy chỉ với 3 ngày, mỗi ngày chỉ 2 lần làm càng nhanh càng tốt, lưu ý ko được nhòm ngó vào đó trong suốt 3 ngày đầu. đến ngày thứ 3 chỉ cần cho cám ko vào đó, cách khoảng 4h sau để ý xem có biểu hiện ăn cám ko, nếu ko đành tiếp tục cho thêm run vào đó như mọi lần. khẳng định chậm nhất là 5 ngày sau choè sẽ ăn cám ko cần theo dõi nữa. đây là kinh nghiệm góp ý của em nếu có j chưa đầy đủ điều kiện mong các pac thêm ý kiến và bỏ wa.

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình ghét nuôi chim bổi lắm thuần nó thì mình có thể làm được nhưng cái ghét nhất là ko biết nuôi đến khi nào thì mình mới có thể ngắm nhìn nó thoải mái mà nó ko bay nhảy loạn xạ mỗi khi mình đứng gần. Ai có kinh nghiệm thuần thì chỉ bảo mình thêm nhá..Thanks

caheocon09

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nuôi than bổi mới bẩy về không biết mấy anh sao chứ em theo cách của em là như thế này:
thứ nhất bổi mới bẩy về nên để chim ở chổ yên tỉnh, trùm khoảng 1/3 lồng lại. 2-3 ngày đầu tốt nhất là nên cho chim ăn sâu tươi để chim làm wen với không gian mới chứ không nên ép ăn bột vội. vì lúc này chim mới về sẽ nhảy rất nhiều nên sẽ ốm chim nếu không ăn lượng thức ăn.
chim mới về theo mình nên nhổ một bên cánh, cách này chim đở tung lồng và hạn chế được tật lộn mèo của chim.
Khoảng 4-5 ngày thì ta bỏ ít cám say nhuyễn, trộn vào với sau ( lần thứ 1 sâu nhiều hơn cám) cứ như thế dần dần giảm bớt sâu nhanh thì khoảng 4 ngày là chim có thể ăn cám được
( đây là cách mình hay làm thấy chim ăn bột rất nhanh, tại vì chim bổi dưới mình nhiều lắm đi bẩy chỉ đổi sâu cho chim ăn thôi, không thì cho mấy chú than ở nhà đá vài phút rồi thả:a30:)

manfuture9000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn haiphateco nhiều nha. mình đang có con choè than muốn bẫy nhưng chưa biết cách vào cám chỉ lo em nó chết thôi. mình sẽ thử cách của bạn.
:a30:

kubi86na

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn các bạn rất nhiều về kinh nghiệm của các bạn !

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
các bạn thử cách của mình xem nhé: khi bẫy hay mua về đầu tiên bạn đút cho chim vài con sâu qui hoặc miếng thịt nạc băm nhỏ hoặc vài con cào cào non hoặc vài con dế rùi cho vào lồng ép thuần bịt áo lồng để hé một tí cửa, trong lồng chỉ có một cóng đựng cám ướt trộn với thứ cùng loại ma mình nhét cho nó ăn ban nãy. chú ý cho săm sắp nước để nó khát hay đói đều phải ăn cóng đó. 3 tiếng thăm chim một lần cứ thế 2 ngày chim ăn rùi mới cho cóng nước.!!!thân

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bạn

Mình xin chia sẻ cách vào cám Chòe Than của mình:
Chòe khi bẫy được bạn chuẩn bị lồng gồm hai cóng nước và cám để gần nhau,cóng cám bạn bắt cào cào xé nhỏ trộn với cám Ba vì.
Khi cho Chòe vào lồng bạn chùm áo chỉ để hở hai cóng thức ăn,treo lồng nơi yên tính,ko có người qua lại.Cách này chỉ cần hai bữa thì chim đã ăn cám,mình vào cám 8 chú được cả mà không quá 2 ngày là ăn cám.

Chúc các bạn vui và thành công

dongth92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách của mình rất đơn giản, ko cầu kỳ, mà lại rất nhanh. Bẫy chim về chuẩn bị lồng kích thước nhỏ vừa phải, chùm kín xung quanh để hở đáy để có ánh sáng một chút, đặt lồng nơi tĩnh. Trong lồng để 1 cõng nước, 1 cõng đựng cám bột khô chộn với khoảng 5-10 con run đất nhỏ cắt đôi với điều kiện vẫn sống, ngoe nguẩn. Khi run vẫn sống ngoe nguẩn người sẽ tiết ra nước, bột cám sẽ dính vào run rất nhiều, choè được yên tĩnh khi đói thấy run chắc chắn sẽ ăn. làm như vậy chỉ với 3 ngày, mỗi ngày chỉ 2 lần làm càng nhanh càng tốt, lưu ý ko được nhòm ngó vào đó trong suốt 3 ngày đầu. đến ngày thứ 3 chỉ cần cho cám ko vào đó, cách khoảng 4h sau để ý xem có biểu hiện ăn cám ko, nếu ko đành tiếp tục cho thêm run vào đó như mọi lần. khẳng định chậm nhất là 5 ngày sau choè sẽ ăn cám ko cần theo dõi nữa. đây là kinh nghiệm góp ý của em nếu có j chưa đầy đủ điều kiện mong các pac thêm ý kiến và bỏ wa.

Cách này hay đây , để mình thử áp dụng xem sao .Cám ơn nhé.:a15::a15:

tungbaby87

Thành viên mới
SVC$
0
mình thấy cách đó rất hay !!!cảm ơn các bác đã giúp đỡ !!!!!!!em còn thiếu kinh nghiệm lắm còn phải nhờ các bác giúp nhìu!!

dongth92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy nếu chòe than do minh bấy được hoặc mua từ người mới bẫy thì vào cám rất nhẹ nhàng do em nó còn sức. Còn mua ở tiệm đa số là những con bẫy được vài ba ngày rồi thì những ngày đầu nên cho em nó ăn toàn mồi tươi cho lại sức,khi thấy em nó khỏe rồi thì hãy vào cám cho chắc ăn.

xuanoanh10

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm kia theo anh hàng xóm mang lưới ra bụi tre giăng, kết quả là được tặng 1 em chòe than, em mang về cho vào lồng thổ nuôi mi rồi trùm kín treo trong nhà tắm, lấy một ít cám hòa sền sệt thêm vài con cào cào cấu ra, đến chiều thì thấy hết cả cám lẫn cào cào, sáng qua em chỉ cho cám vào thôi kết quả là cám cũng hết sạch. chắc em không cần phải nói gì nữa thì các bác cũng biết kết quả hài lòng của em rồi:a14:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom