Guest viewing is limited

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình đang có ý tưởng làm 1 cái aviary kích thước 1,5 x 0,8 x 2 m ở ngoài sân , Mình tính thả mỗi loài 1 - 2 em như vành khuyên , chòe Than , Chào Mào , lửa , cu gáy ..chim sâu ,yên phụng ..
mình lăn tăn mỗi chuyện cám ăn chắc có mỗi Ba vì là các em ấy có thể chén chung thôi , nhưng Bavi thì có vẻ hơi thiếu dinh dưỡng , Vậy phỉa làm sao đây các bác ?

LuaBoi_BienHoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cái Avi nhỏ thế mà bạn tính nhét bấy nhiêu đó chim vào ah:( mình nghỉ bạn nên nuôi một loài chim trong Avi của bạn thôi và tạo môi trường thuận lợi cho chúng sinh sản luôn thì tuyệt vời!

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Nghĩ đi nghĩ lại nên mình sẽ tăng kích thước Aviary là : dài 2m , rộng 1m, cao 2m . các bác tư vấn hộ mình cái là giống chim nào có thể nuôi chung với nhau mà không đánh nhau , giống nào có thể nuôi nhiều .
Mình thích mấy loại chim nhỏ nhỏ như chim sâu , vành khuyên , Chào Mào . Chim sâu đầu đỏ , xanh có nên thả 2-3 trống được không hay 1 trống 1 mái thôi , Chào mào có thể thả 2 trống không . và mình có 1 em Mi lâu lâu thả vào cho em nó tập lực có ổn hay không .
Và kinh nghiệm bắt chim từ aviary ra lồng như thế nào ,
Mong các bác hướng dẫn , đang máu lắm rồi :)

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
chắc nghiado nhớ cái aviary nhà mình chứ. trước mình nuôi 1 con lửa, 1 con Chào Mào. 1 con cu gáy. 1 con chòe than và 1 con họa mi trong đó. những loại chim trên Đô nên cho ăn cám mi. vì mi và chào mào là loại ăn trái cây hoa quả còn lửa chòe than thì ăn cám có độ đạm cao. nhưng thêm 1 ít chất sơ vẫn ko vấn đề. ở nhà có 1 con lửa tiêu hóa kiếm nên phải cho ăn cám mi để phân đẹp. nếu nuôi chung vậy thì có thể cho ăn cám neofood mua loại hỗn họp dùng cho tất cả các loại chim. avariy kích thước vậy là đẹp rồi. nhưng nếu chiều ngan 1,2 đến 1,5 m thì cân đối hơn. hôm nào rãnh ghé nhà T chơi cafe nói chuyện nhé

Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Với kích thước như vậy thì aviary nhìn sẽ đẹp lắm . Nếu bạn tăng chiều dài là 3 mét thì sẽ đẹp hơn .
Minh chưa nuôi nhiều chim sâu trong 1 aviary nên không biết thế nào nhưng mình nghỉ nó không cắn nhau nhiều khi có độ rộng thoải mái , mà nuôi như vậy chim đấu nhau sẽ hấp dẫn và hay hơn . Bạn nên thả chim nhỏ vào trước khoảng 1 tuần cho chúng quen chổ ở sẽ lanh lẹ khi bị chim lớn cắn . Bạn nên nuôi 1 cặp than hoặc lửa thôi thì chúng có thể sinh sản . Việc thả mi vào rất nguy hiểm vì có con mi thuần và dữ sẽ cắn chim nhỏ chết luôn đó . Bạn thả chim vào từ từ để quan sát chim vẫn bay nhảy thoải mái là ok .
Thức ăn nếu cho ăn cám ba vì thì bạn có thể trộng thêm trứng vào cám để bổ sung dinh dưởng là ok , càng nhiều trứng càng tốt .

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Bắt tay vào thực hiện thôi . Hì hục buổi chiều mới cắt sắt và hàn sơ được bộ khung . Dài 1.8m rộng 0.8m Cao 2m .
Đúng là nghề chơi cũng lắm công phu , mệt nhưng vui , mỗi ngày sẽ cố gắng làm 1 tí khi , hy vọng cuỗi tuần sau sẽ hoàn thành và lên ý tưởng trồng cây .
Một vài hình ảnh minh họa .:)

romeo310

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hồi hộp ghê ha. ;)) đợi bác hoàn thành cái avi và nhốt chim :) làm e hồi hộp theo :a18:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom