Guest viewing is limited

tuancodoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bác, con mi chọi nhà tôi giờ móng nó hơi dài, có bác nào biết cách làm cho móng ngắn bớt đi thì giúp tôi với nhé. chỗ tôi không có cầu mài móng nên chịu chết

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
bạn ra tiệm mua tờ giấy nhám. về lấy cái cầu đường kính 1.5cm dán 1/2 bên dưới cầu. nếu ko có đường kình cụ thể thì bạn cứ độ sao cho chỉ có phần móng là đc mài còn lòng bàn chân ko đụng giấy nhám để khỏi đau chân. nếu có aviary thì bạn để ngoài đất rồi bỏ vài con sâu cào cào cho nó bới. cũng làm món móng. Họa mi bắt ra cắt móng sẽ làm chúng nhát hơn đó

phuc duc

Thành viên mới
SVC$
0
Chào bạn,

Nếu có Aviary thì quá tốt rồi. Còn nếu không có (giống mình), thì mình hay cho mi vào lồng chạy đất, vừa tập thể lực, vừa có hơi đất, còn móng thì cũng được mài mòn (tự nhiên) rất nhanh và tốt cho chim. Chim cũng có thể ăn thêm khoáng chất, đất, ... Mẫu lồng chạy thì bạn có thể tìm thêm thông tin từ các topic khác trên diễn đàn. Thân.

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Con Mi mái của mình do nuôi ko chăm kỹ́ nên móng dài và xoắn lại , mình để cầu mài lúc này ko có tác dụng j nữa , Mình để lúa tối khoảng 8h tối lúc chim đang ngủ nhẹ nhàng hạn lông xuống , (chim lúc này bị quáng gà)
Nhớ bịt khẩu trang + đội mũ , mục đích cho chim ko nhìn thấy mặt , đem cắt móng tay ra cắt móng cho nó , chú ý đừng cắt sâu quá ko là chảy máu đó. Cho chim vào lồng chùm áo lông lại .
Sáng mai tỉnh dậy con chim chả còn biết gì nữa :a01: . . Và nó ko hiểu tại sao nó lại bị thằng nào làm nail :a01::a01:

linhvtn1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu có lồng đất thì bạn cho vào lồng đất ( nhớ là chỉ để 1 cầu đậu ngắn tại chỗ cóng thức ăn thôi nhé) cho nhiều cát trộn lẫn đất mịn . cho ở đó 1 tuần xem thế nào?

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu có lồng đất thì bạn cho vào lồng đất ( nhớ là chỉ để 1 cầu đậu ngắn tại chỗ cóng thức ăn thôi nhé) cho nhiều cát trộn lẫn đất mịn . cho ở đó 1 tuần xem thế nào?
Nếu để lông đất theo mình nên để trên nền bê tông thì tác dụng hơn , chỉ nên để mỗi ngày vài tiếng thôi , chứ để 1 tuần liền có khi thành bổi mất :a44: .
Móng mà dài quá rồi ( trước mình có con mong nó dài còn xoắn lại cơ ) thì bỏ lông đất hay cầu mài có khi không tác dụng lại làm hỏng móng chim ý chứ .
Như mình nới ở trên , đã thử nghiệm ít nhất trên 5 con , 1 con Chào Mào còn vặt trụi lông ống và tất cả sau 1 đêm các chú chim yêu quí gần như ko biết chuyện j xẩy ra nữa .

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu như bạn ko vội thì kiếm một đoạn cầu nào vỏ cây thật nhám và sần sùi,đường kính khoảng 20 hay 22mm cho chim đậu một thời gian móng chim sẻ bị ma sát với cầu móng sẽ dần dần ngắn lại như mong muốn và da chân sẽ dày lên,thích hợp cho chim đá,nhưng cách này hơi lâu.
thân!

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu như bạn ko vội thì kiếm một đoạn cầu nào vỏ cây thật nhám và sần sùi,đường kính khoảng 20 hay 22mm cho chim đậu một thời gian móng chim sẻ bị ma sát với cầu móng sẽ dần dần ngắn lại như mong muốn và da chân sẽ dày lên,thích hợp cho chim đá,nhưng cách này hơi lâu.
thân!
Bác cho tôi hỏi da chân chỗ nào dày lên? Nếu chim đá mà ống chân đóng sừng dày lên là do nuôi kém đấy bác, không tốt cho chim đá đâu, chim dễ bị đánh chảy máu ống chân hơn là chân chim không đóng sừng

briandang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bác, con mi chọi nhà tôi giờ móng nó hơi dài, có bác nào biết cách làm cho móng ngắn bớt đi thì giúp tôi với nhé. chỗ tôi không có cầu mài móng nên chịu chết
bạn ở đâu mình cho cây cầu mài móng nè. SG 30 ngàn 1 cây thôi. chim mình đứng 1 tháng móng cụt ngũn ah.

tuancodoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hix! cảm ơn bác, em ở tận ngoài bắc ninh thì làm sao mà nhận cầu bác tặng được, em mua được cầu mài móng rồi bác ạ, cảm ơn bác nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom