Guest viewing is limited

xuantruong1509

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hiện mình đang có một chú chòe than bổi (mép còn vàng) đã trổ xong bộ lông trưởng thành rồi,nhưng mình có một thắc mắc là không biết giọng của chú ta ntn,với chú chòe than như vậy thì đã có giọng rừng chưa ? thankkkkk.... cả nhà.....!

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chưa ăn thua đâu, chòe mép thì cũng như chòe chuyền thôi, chưa được 1 mùa thì sao mà ra giọng rừng được.

xuantruong1509

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank bác nhiều, mình cũng có một chú than bổi hót cũng tạm tạm vậy mình để gần cho chú ta học giọng được không hay là fai để ra xa, hôm bửa có lần mình để 2 chú sát lại với nhau để xem chú bổi tơ có phản ứng gì không thì thật là bất ngờ chú ta rướn cổ cao lên và rít một hồi không biết biểu hiện vậy thì có phải là một chú than hay không ? giờ mình fai làm gì để chú ta có thể phát huy hết được tố chất của chú,mình thì thường cho chú ta nghe file để luyện thêm giọng nhưng mình mở nhỏ vừa đủ nghe liệii như vậy có được không? .................thank các bác nhiều..!

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Choè than con nào khi kè chim cũng rướn cổ, xèo đuôi, líu như vậy cả. Đó là bản năng của nó chứ k kết luận được hay dở đâu.

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Choè than con nào khi kè chim cũng rướn cổ, xèo đuôi, líu như vậy cả. Đó là bản năng của nó chứ k kết luận được hay dở đâu.

Than Mi Lua nói thế rất đúng nhưng mà theo mình thế cũng là một chú than hay rồi. Em nó còn dám vươn cổ đấu thì phải hơn mấy em không có biểu hiện gì đúng không nào! Bạn Xuantruong1509 cứ yên tâm mà chăm em nó. Chịu khó cho em nó mồi tươi, tắm nắng, tắm nước đầy đủ là sẽ ok ngay. Đặc biệt là cho em nó đi dợt nữa thì không gì bằng. Mình biết vậy nhưng không có thời gian nên cũng chỉ cho em nó nghe file âm thanh, và thỉnh thoảng mượn một em khác của bạn về chăm cho thay đổi...đối tác. hehhe Chúc bạn có nhiều em than hay!

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn an tâm đã là bổi mép vàng thì ít nhiều sẽ có giọng rừng, còn chim hay không là tùy con thôi. Và cho mình hỏi chim bạn nuôi bao lâu rồi?

laduythang83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn cứ yên tâm mà nuôi cho tốt. Mình cũng có 1 em bổi mép vàng, đến nay được khoảng 6 tháng lồng. Chú ta có giọng hót không dài lắm, nhưng là giọng rừng 100%:a29:

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhiều bạn cứ nghĩ than bổi hót giọng rừng là hay nhưng sự thực không hoàn toàn đúng như vậy đâu. Cũng giống như con người ta, có thằng hát hay thằng hát dở, đến ca sĩ chuyên nghiệp nó cũng có đẳng cấp khác nhau. Có Bằng Kiều, Hương Hồ nhưng cũng có những thằng chỉ là Bùi Anh Tuấn, HKT, Hồ Ngọc Hà. Do đó, than bổi k phải con nào hót giọng rừng cũng hay đâu, và ngược lại, có những con Than con nuôi lên nhưng có tố chất và được dợt dãi nhiều kéo còn hay hơn cả bổi.
Mình có một Con bổi mùa thứ 6, hót cũng gắt, cũng biết đảo giọng nhưng giọng ngắn tè nên đã chia lại cho bạn. Còn có một em Chim con nuôi lên khoảng 2 mùa, hót đảo giọng, luyến láy đủ kiểu, nghe giông như em nó ở rất xa và cao hót vọng lại, khiến mình có cảm giác như được sống lại tuổi thơ.

xuantruong1509

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thật sự cảm ơn các bác về những kinh nghiệm quý báu mà các bác đã truyền đạt cho mình,mình thì cũng mới chơi chòe than thôi nhưng mê giọng chòe than lắm......hihi hy vọng chú chòe than nhà minh sẽ chơi hay để không phụ công chăm sóc của mình...:a01:

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihi..than bổi mép vàng nếu đang trong thời kỳ thay lông lốm đốm đen thì giọng rừng khỏi chê nhé..kon` chim mà chưa thay lông kung tùy chú àh..chú nào mau mỏ thì sẽ có chất rừng nhưng chưa thể nói là chim hay or dỡ..mình nuôi than kung gần chục năm rồi..chim bổi hay là những chú chim đang thay lông..khi về lồng không phải lao vào đá liền mà múa hót ngoài một lúc mới vào đá khi đó mình mới có thể nhận xét được lối chơi cũng như chất giọng của nó..mình từng có 1 chú bổi 2 mùa rừng và mình nuôi thêm 2 năm lồng..riêng bán kính quanh nhà 2km k có đối thủ..gần nhà có ông kia nuôi kung nhiều..nhưng chim dỡ..con bổi mình hót là bọn kia tắt điện hết..chú này k bao giờ hót chít chòe mà toàn líu cả ngày..có ông hỏi mua 3 năm mà k bán..ra rừng thì đến chim bể cũng chào thua..dân bẩy than ở đó kung phải nể chú đó..chơi than bổi mới đầu thì rất nản..vì chim tông lồng nán đầu..nhưng nếu có chú chỉ bu nan lồng k rúc nan thì ta có thể thuần nhanh hơn..đặc biệt thuần than bổi thì ta cần có 1 chú mái dạn..đảm bảo k bao lâu chú bổi của bạn sẽ thuần nhanh thôi..trong nhà nếu nuôi nhiều than thì đặc biệt k nên cho chúng thấy mặt nhau nhiều..làm thế chúng sẽ ít hót và k cạnh tranh nhau về lãnh địa như thế thì giọng của chúng cũng sẽ k vang và nhiều giọng..muốn than bổi chơi lâu thì ta nên cho chúng tắm và phơi nắng nhiều một chút..kon` than non nuôi lên thì kung tùy kon àh..chú bổi của mình nói trên đào tạo được 1 chú non lên chất giọng cực đỉnh luôn..líu nhiều toàn giọng rừng..đặc biệt than non nuôi lên đấu đá rất lỳ..chú non này ở xóm k có đối thủ thông lồng..ngay cả chim bổi thầy của mình..thú chơi than cũng tùy mỗi người có người thích tự tay vực 1 chú bổi..có người lại thích nuôi non vì dạn..nhưng quan trọng nhất là tâm huyết của người chơi dành cho những chú chim..có công mài sắt có ngày nên kim..hãy bắt đầu chăm cho chúng ngay từ những điều nhỏ nhặt nhất..thức ăn, tắm, thay bố lồng..

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
hihi..than bổi mép vàng nếu đang trong thời kỳ thay lông lốm đốm đen thì giọng rừng khỏi chê nhé..kon` chim mà chưa thay lông kung tùy chú àh..chú nào mau mỏ thì sẽ có chất rừng nhưng chưa thể nói là chim hay or dỡ..mình nuôi than kung gần chục năm rồi..chim bổi hay là những chú chim đang thay lông..khi về lồng không phải lao vào đá liền mà múa hót ngoài một lúc mới vào đá khi đó mình mới có thể nhận xét được lối chơi cũng như chất giọng của nó..mình từng có 1 chú bổi 2 mùa rừng và mình nuôi thêm 2 năm lồng..riêng bán kính quanh nhà 2km k có đối thủ..gần nhà có ông kia nuôi kung nhiều..nhưng chim dỡ..con bổi mình hót là bọn kia tắt điện hết..chú này k bao giờ hót chít chòe mà toàn líu cả ngày..có ông hỏi mua 3 năm mà k bán..ra rừng thì đến chim bể cũng chào thua..dân bẩy than ở đó kung phải nể chú đó..chơi than bổi mới đầu thì rất nản..vì chim tông lồng nán đầu..nhưng nếu có chú chỉ bu nan lồng k rúc nan thì ta có thể thuần nhanh hơn..đặc biệt thuần than bổi thì ta cần có 1 chú mái dạn..đảm bảo k bao lâu chú bổi của bạn sẽ thuần nhanh thôi..trong nhà nếu nuôi nhiều than thì đặc biệt k nên cho chúng thấy mặt nhau nhiều..làm thế chúng sẽ ít hót và k cạnh tranh nhau về lãnh địa như thế thì giọng của chúng cũng sẽ k vang và nhiều giọng..muốn than bổi chơi lâu thì ta nên cho chúng tắm và phơi nắng nhiều một chút..kon` than non nuôi lên thì kung tùy kon àh..chú bổi của mình nói trên đào tạo được 1 chú non lên chất giọng cực đỉnh luôn..líu nhiều toàn giọng rừng..đặc biệt than non nuôi lên đấu đá rất lỳ..chú non này ở xóm k có đối thủ thông lồng..ngay cả chim bổi thầy của mình..thú chơi than cũng tùy mỗi người có người thích tự tay vực 1 chú bổi..có người lại thích nuôi non vì dạn..nhưng quan trọng nhất là tâm huyết của người chơi dành cho những chú chim..có công mài sắt có ngày nên kim..hãy bắt đầu chăm cho chúng ngay từ những điều nhỏ nhặt nhất..thức ăn, tắm, thay bố lồng..

Đồng ý với bạn cả hai tay! Mình thì vừa chơi than non vừa chơi than bổi. Đúng là hay thật! Vì em than non thì nhanh thuần, em bổi thì khó thuần. Mà hay ở một chỗ nữa là than bổi thuần rồi, chỉ sau một tuần đi công tác về lại nhát như thường! Nên đúng là phải...mài sắt liên tục! hêhh Chúc bạn có nhiều em than hay!

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phát biểu rất hay, rất tâm huyết và giàu cảm xúc. Nhưng mà chắc là k biết là bro ở đâu. Nếu ở Miền Đông (SG,BH,BD) đã gọi là Than mép thì có nghĩa là nó đã thay xong lông báo rồi, ngực đen thui rồi nhưng mép vẫn còn vàng, đó mới gọi là mép, chứ mép mà còn lốm đốm thì vẫn là chim chuyền.
Và nếu Than Hót Múa thì chẳng con nào lao vào đối thủ để đá cả, nó chỉ HÓt và Múa thôi, còn con chim mà hót một hồi rồi nhảy vảo đá thì đầy.

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phát biểu rất hay, rất tâm huyết và giàu cảm xúc. Nhưng mà chắc là k biết là bro ở đâu. Nếu ở Miền Đông (SG,BH,BD) đã gọi là Than mép thì có nghĩa là nó đã thay xong lông báo rồi, ngực đen thui rồi nhưng mép vẫn còn vàng, đó mới gọi là mép, chứ mép mà còn lốm đốm thì vẫn là chim chuyền.
Và nếu Than Hót Múa thì chẳng con nào lao vào đối thủ để đá cả, nó chỉ HÓt và Múa thôi, còn con chim mà hót một hồi rồi nhảy vảo đá thì đầy.
Còn bro k biết chơi chim đã bao lâu, nuôi được bao nhiêu con chim từ con lên rồi mà bảo lông chim đầy đủ là mỏ đen. Chim thay lông xong mùa đầu mép chưa đen hết đâu bồ.
Đã bao giờ vào cửa hàng chim chưa, cùng là con Than, đen thui nhưng con nào mép vàng thì sẽ mắc hơn con mép đen đó bồ. Và con chim chuyền thì giá lại cao hơn nữa.

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Còn bro k biết chơi chim đã bao lâu, nuôi được bao nhiêu con chim từ con lên rồi mà bảo lông chim đầy đủ là mỏ đen. Chim thay lông xong mùa đầu mép chưa đen hết đâu bồ.
Đã bao giờ vào cửa hàng chim chưa, cùng là con Than, đen thui nhưng con nào mép vàng thì sẽ mắc hơn con mép đen đó bồ. Và con chim chuyền thì giá lại cao hơn nữa.
Đúng lắm bạn, chim bổi mép vàng là chim đã thay lông trưởng thành rồi mép còn vàng gọi là bổi mép vàng giá cao hơn bổi một tí vì loại này thường dễ thuần và dễ nuôi hơn bổi.

nxtung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho hỏi thêm là thời gian này là mùa sinh sản của than nên chỉ có than non và bắt đầu chuyền là mép vẫn còn vàng thôi chứ?. Hôm trước mình có mua đước một chú trưởng thành, lông lá rất đẹp, mép đen nhưng lưỡi và họng có màu vàng (không phải mép vàng nhé). Đây có phải là chim trưởng thành nhưng vừa ghép đôi sinh sản xong nên em nó xuống lửa họng vàng đúng không? Vì thời gian này hình như chưa phải mùa thay lông của than (lúc nào than mất lửa hoặc thay lông thì họng sẽ vàng???) . Mà nếu thế thì chắc chắn không phải chuyền rồi

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác cho hỏi thêm là thời gian này là mùa sinh sản của than nên chỉ có than non và bắt đầu chuyền là mép vẫn còn vàng thôi chứ?. Hôm trước mình có mua đước một chú trưởng thành, lông lá rất đẹp, mép đen nhưng lưỡi và họng có màu vàng (không phải mép vàng nhé). Đây có phải là chim trưởng thành nhưng vừa ghép đôi sinh sản xong nên em nó xuống lửa họng vàng đúng không? Vì thời gian này hình như chưa phải mùa thay lông của than (lúc nào than mất lửa hoặc thay lông thì họng sẽ vàng???) . Mà nếu thế thì chắc chắn không phải chuyền rồi
Than mà tụt lửa thì họng trắng chứ k phải màu vàng.
Chốt lại trên thị trường và quan điểm của dân chơi chim Than chia làm 4 loại như sau:
Chim con - Chim chuyền - Chim mép - Chim bổi
Với mức giá (tham khảo) tương đương
350k - 300k - 250k - 200k.

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đó là chim chuyền mùa rồi đó bạn. Đến giờ mép vẫn còn vàng đó. Không phải vào mùa sinh sản xuống lửa đâu. 30.4 rồi mình bẩy dính một em như bạn nói.

nxtung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu vậy thì em này cũng được 1 năm rừng rồi phải không bác? em thấy chân em nó rất khô, già và có cả vảy nữa. Nếu là chuyền mùa này thì chân vẫn còn đen bóng và không khô được như vậy

vuvitbg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Rất nhiều kinh nghiệm hay của các bác, nhân đây e có 1 điều muốn hỏi,cách đây tầm 1 năm e có nuôi 1 con bổi bắt ở tiệm về, do lần đầu nuôi than bổi nên cũng chưa có kinh nghiệm nhiều, chế độ nuôi thì e cho ăn cám ba vì và sâu, chim bắt về khá khoẻ mạnh, 1 tuần sau đã chịu tắm, 1 tháng đã thấy hót chuyện và thi thoảng huýt , huýt mấy tiếng khi ko có người. nhưng ko hiểu sao e nuôi đến tháng thứ 3 thì 1 hôm sáng dậy mở áo lồng e nó đã nằm dưới đáy lồng, ko hiểu nguyên nhân, chế độ nuôi thì vẫn vậy. e có hỏi ông anh thì hắn bảo hắn nuôi mấy con r cũng bị như vậy. Vậy e xin hỏi mọi người có kinh nghiệm là có phải nuôi than bổi hay gặp tr hợp như vậy ko, và thêm nữa khắc phục như thế nào ( ví dụ về chế độ nuôi, cám bã tn, moi tươi thường xuyên......) Vì đang muốn nuôi lại nhưng vẫn sợ cái " dớp" ngày trước
p\s: Bác nào có thể nói rõ chế độ nuôi than bổi của mình cho e thì càng tốt, e cảm ơn nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom