Guest viewing is limited

nguoimechim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em viết vài dòng này không phải muốn múa rìu qua mắt thợ chỉ mong trao đổi thêm 1 vài kinh nghiệm về việc chăm sóc chú chim cưng.
Mong muốn chú chim cưng của mình đạt được độ sung lúc nào cũng căng lửa là mong mỏi chính đáng của mọi người . Theo em sau khi có 1 chú chim hay thì việc đưa chim lên độ sung và giữ được độ sung đólà rất quan trọng.Trước hết ,là chế độ dinh dưỡng đóng vai trò quan trọng nhất cần phải cho chim ăn đầy đủ chất dinh dữỡng ,ăn mồi tươi như cào cào ,trứng kiến ,đặc biệt là trái cây có màu đỏ .Tiếp theo đó là phải chế độ chăm sóc cần cho chim tắm nước tắm nắng thường xuyên ,muà nắng thì nên 1 ngày 1 lần còn lại tùy theo muà theo vùng ,không nên treo chim ở nơi có gió chim dễ trúng gió.Ngoài chế độ dinh dưỡng ,chăm sóc thì dượt chim cũng đóng vai trò quan trọng . tùy theo tình trạng của chim mà ta nên chọn đối thủ phù hợp nên chọn đối thủ yếu 1 tí để chim được dịp ăn híp bắt nạt làm cho chú chim của ta có được sự tự tin sau đó mới chọn những đối thủ vừa tầm rồi mạnh dần chim sẽ tiến bộ và sung hơn .Trên đây là vài mánh nhỏ mà em nhặt nhạnh được hông biết có đúng hông mong anh em chỉ giáo đóng góp thẳng thắng . Chúc cho hội svc ngày càng phát triển chúc anh em hội viên khỏe mạnh những chú chim cưng ngày càng lên phong độ .

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Ý kiến của bác nguoimechim quá đúng á chớ, anh em thêm ý kiến cho TOPIC này hội đủ các cách chơi cho các newbie cũng như anh em chơi lâu năm đúc rút thêm kinh nghiệm mà mình chưa có...Thân.

dinhthuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
rất đúng là đằng khác .. và con` ai có ý kiến mong chia sẻ ang em..thân

thaiy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thì có mỗi tẹo gọi là kinh nghiệm của bản thân thôi, muốn chia sẻ với a e.trước đây mình cũng nuôi Chào Mào và một số loại chim khác, đương nhiên nuôi lâu thì dần dần chúng cũng dạn người hơn (không húc đầu rầm rầm vào lồng nữa):a42:.về sau mình thay đổi cách cho ăn thì thấy" tốc độ" dạn người của chúng tăng lên nhanh hơn hẳn. Vdụ cho (chào mào, chích chòe, vành khuyên...) ăn thêm hoa quả, hoặc sâu bọ í mà, mình cấu nhỏ ra đưa sát vào cạnh lồng cho chim tự mổ ăn,chứ ko bỏ vào trong lông cho chúng tự ăn như trước ( chỉ áp dụng cho những chim đã nuôi dc 1 thời gian thôi nhé).mong a e cho ý kiến nhận xét.thanks!!!:a43:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a32: ý kiến quá đúng luôn :a01: ngoài điều trên chúng ta nên cho chim uốn lòng đỏ trứng gà để chim có nhiều vitamin và giúp chim có bộ lông đẹp hơn:a01:

cubin06

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chủ Topic đã viết khá đầy đủ nhưng tôi xin góp ý thêm mấy dòng để cho chú chim luôn sung:
- Thỉnh thoảng cho em nó tiếp xúc với chim mái tý cho nó cân bằng âm dương
- Ngoài tập dượt chim, thì chúng ta cho chim đi rừng để chú chim của ta đỡ nhớ quê hương và học hỏi thêm nhiều giọng và thế chơi của chim già rừng.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
theo thanhbonsai9x thì nguoimechim nói đúng rùi nhưng chung chung quá, nhưng nếu tách riêng ra nói cặn kẽ thì mấy topic khác cũng nêu khá rõ và đầy đủ rồi.anh em nên gộp lại mà làm vốn, thật sự bi h em cũng không bít nói gì nữa, vì nếu bàn luận lại thì lập di lập lại ko hay cho lắm.chút ý kiến có gí sai sót anh em thứ lỗi nha.thân

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác có nuôi Chào Mào củ chi chưa. bác nào chỉ cho em về cách làm chim mau dạng , sung lữa với.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
CM nào chả là CM hả bác. CM của bác ăn cám chưa ? nếu rồi thì theo một số người nói là thời gian đầu thì cứ......mặc xác nó :a01:. Treo gần chỗ mình hay đi qua lại khoảng 1, 2 tháng gì đó cho em ấy dạn rồi mới tính tiếp. Nhưng mặc xác không có nghĩa là quên luôn không cho ăn đâu nhá. Cứ tà tà mà tiến hehehehe.

ps: bác có cái avatar cute quá đó bác ạ ....:a31::a31:...

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bắt đầu từ 1 chú chim bổi..sống là từ đầu tiên bạn nghỉ đến..sau đó là thuần..khi chim đã chịu ăn cám thì chúng ta bắt đầu thuần..bước đầu tiên là cho chim wen dần với người vì ngoài thiên nhiên chim tự do bay nhảy nhưng đã vào lồng thì không gian bị hạn chế..dẫn đến nhiều tình trạng chim tông lồng sứt đầu mẻ trán..vì vậy ta nên hạn chế chim nhảy bằng cách chùm lồng lại..tuần đầu thì trùm kín treo chổ nhiều người wa lại cho chim wen dần với các âm thanh ồn ào..các tuần kế tiếp ta hé dần áo trùm lồng lên nhưng k nên ẩu 1 bước hóa rồng nhé..cứ từ từ cho chim wen khi chim nhảy ít dần và k còn tông lồng thì ta có thể mở hết áo lồng vẫn treo nơi tấp nập cho chim wen..khi chim đã nuôi được khoảng 1 tháng thì ta bắt đầu ép giọng cho chim lun nhé..nhưng bắt đầu từ nhỏ đến lớn và từ ngắn đến dài..hihi..đó là file lúc đầu mở thì mở vừa và nhỏ tránh làm chim hoảng vì chim mới bẩy đang hoảng..và to dần khi chim đã wen và có dấu hiệu dáp trả..lúc đầu nghe file thì ta nên cho nghe trong time ngắn..dần tăng lên trong các lần tiếp theo..khi chim đã có thể mở áo lồng thì chim bắt đầu sổ giọng lúc này ta có thể kiểm tra chất giọng của chú ta..lúc này cũng là lúc tập cho chú thói wen tắm lồng nè..lúc đầu chỉ là tập cho chú wen lồng tắm thôi nhé k nên vội mà làm chim sợ lồng tắm nhé..và nên cho chim đi dợt thường xuyên nhằm hoàn thiện và nâng cao chất lượng của giọng hót chim..hihi

Bắt đầu từ chim con thì cũng dễ hơn nè...chỉ cực lúc chim chưa bít mổ..ta phải cho chim ăn khoảng 15-30' tùy ngày tuổi của chim..khi chim đã biết mổ thì ta có thể tập cho chú ta ăn các loại cám..nhiều loại thức ăn để tránh chim ăn mỗi 1 loại và bị tiêu chảy khi ta đổi cám..khi chim đã cứng lông là lúc chú ta hót chuyện..ta có thể ép giọng ngay từ bây giờ..chim con thì ta có thể ép giọng từ chim thầy là tốt nhất..chúng có thể học cả cách chơi lẫn chất giọng lun..1 công đôi việc nhé..chim con thì tập tắm dễ dàng hơn rồi nè..hihi..sau khoảng 1 năm lồng thì chú ta có thể sánh ngang với chú thầy rồi nhé..ta nên tập cho chú ta đi dàn nhiều để củng cố nền thể lực cho chú ta..hihi..

về thức ăn thì ta có thể cho chim ăn nhiều trái cây hàng ngày..có thể dùng sau quy nhưng ta nên hạn chế vì tính nóng của sâu..k hợp với CM..cám tự làm thì ta cũng hạn chế kỳ tử nhé..chỉ dùng ít trong quá trình lên lửa cho chim thôi nhé..nguyên liệu làm cám thì đa dạng và phong phú tùy người và điều kiện có thể biến tấu nhiều nguyên liệu nè..

chaomaobig

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh nguoimechim nói đúng.nhưng củng có trường hợp mình chăm sóc chú chim yêu quí của mình còn hơn bản thân mình mà nó vẩn cứ chơi lai rai,ko căng lửa thì sao hà anh?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom