Guest viewing is limited

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Xin giúp đỡ về aviary.Help!!!

Cám ơn bạn đã chia buồn,mình đoán là mèo thôi,chứ không chắc lắm.Hay là mình xây o chân avi 1 viên gạch cao lên khoãng 1cm.Bạn nghĩ đươc không.?
xây thêm 1 đường viền gạch chạy dưới chân để chân lồng ít bị nước ngập làm hư hỏng,làm avi bạn nên chọn loại lưới mắt cáo có bán ở ngoài thị trường ,lưới đó mèo khó mà thò chân vào được,nhưng chuột nhắt thì mình chưa chắc!

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0

Cám ơn bạn đã chia buồn,mình đoán là mèo thôi,chứ không chắc lắm.Hay là mình xây o chân avi 1 viên gạch cao lên khoãng 1cm.Bạn nghĩ đươc không.?

Mình xem clip cũng thắc mắc sao bạn ko làm cao chân avi lên 1 tí, nên xây lên 1 hàng gạch nhưng phải đảm bảo việc vệ sinh avi đc thuận tiện,

Kiểm tra kĩ avi trước khi nuôi lại lửa nhé
Chúc thành công

conan1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

xây thêm 1 đường viền gạch chạy dưới chân để chân lồng ít bị nước ngập làm hư hỏng,làm avi bạn nên chọn loại lưới mắt cáo có bán ở ngoài thị trường ,lưới đó mèo khó mà thò chân vào được,nhưng chuột nhắt thì mình chưa chắc!

Mình xem clip cũng thắc mắc sao bạn ko làm cao chân avi lên 1 tí, nên xây lên 1 hàng gạch nhưng phải đảm bảo việc vệ sinh avi đc thuận tiện,

Kiểm tra kĩ avi trước khi nuôi lại lửa nhé
Chúc thành công

Cám ơn ý kiến của các bạn.Mình suy nghĩ từ sáng giờ và mình quyết định sẽ đặt thợ sắt đến làm cho mình.Và mình dùng loại lưới có lổ nhõ,để ngăn ngừa những kẻ thù của chim như là rắn,mèo,chuột v.v...Thà mình chịu tốn tiền 1 lần,còn hơn tự làm nhưng phải sửa tới sửa lui.Khi nào có kết quả mình pót lên tiếp.Thân chào.

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0

Cám ơn ý kiến của các bạn.Mình suy nghĩ từ sáng giờ và mình quyết định sẽ đặt thợ sắt đến làm cho mình.Và mình dùng loại lưới có lổ nhõ,để ngăn ngừa những kẻ thù của chim như là rắn,mèo,chuột v.v...Thà mình chịu tốn tiền 1 lần,còn hơn tự làm nhưng phải sửa tới sửa lui.Khi nào có kết quả mình pót lên tiếp.Thân chào.

Đúng rồi đấy bạn à, xây 1 hàng gạch quanh lồng rồi đổ ít cát hoặc đất vào đấy, vừa cho chịm xuống kiếm ăn vừa dễ dàng trong việc dọn phân chim bạn à, hoặc có thể để nền xi măng để dọn rửa bằng nước dễ dàng hơn. để vào đấy mấy hòn đá to, đá cuội càng tốt cho chim xuống đậu, nó thích đậu ở đấy lắm đấy, vừa làm cảnh nữa

còn lưới nên thay bằng nưới mắt cao hoặc lưới nan dọc như vậy nhưng dầy hơn, nếu có đk ta nên dùng lưới chóng gỉ, lưới bình thường thì một thời gian nó sẽ bị gỉ lại phải thay mới,

Chúc avi đẹp

ldkdien

Thành viên mới
SVC$
0
Xin chào tất cả anh chị em diễn đàn!
Em cũng muốn làm một cái aviary nhưng vì không có điều kiện về ngoại cảnh chỉ có thể làm trong nhà. Em xin được tư vấn nếu ở môi trường không có ánh nắng thì CCL có thể sinh sản được không?
Vì em không có điều kiện nên phải làm trong nhà. Làm ngoài trời thì quá nhỏ mà cũng bị mất trước khi biết là có thể sinh sản được không? ACE có thể tư vấn giúp em
Em trân trọng cám ơn!

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
Về aviary nuôi lửa đẻ

Mình đang tính nuôi 1 cặp lửa đẻ. đọc bài trên diễn đàn cũng sơ sơ rồi. giờ hỏi ý kiến mấy bác chút:
1. Tính làm kích thước 0.7m - 1.5m - 2m (rộng - dài - cao). kích thước vậy đủ điều kiện để cặp lửa nó đẻ không?
2. Chim mái và chim trống mình thử bỏ nhốt chung vào lồng 80 thì thấy tụi nó bình thường cũng không cắn nhau, chỉ khi quăng dế vào thì ...dành nhau ăn. liệu khi thả vào avi nó có hợp nhau không?
Cảm ơn mọi ý kiến đóng góp của các bác

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
Ðề: Về aviary nuôi lửa đẻ

mình nghĩ nếu chúng không cắn nhau thì có vẻ ổn đó bạn à,nhưng mình thấy nếu mà rộng 0.70cm thì không ôn lắm,bạn thử coi lại xem,........mong anh em đóng góp thêm cho pat_py.....thân

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình nghĩ nếu chúng không cắn nhau thì có vẻ ổn đó bạn à,nhưng mình thấy nếu mà rộng 0.70cm thì không ôn lắm,bạn thử coi lại xem,........mong anh em đóng góp thêm cho pat_py.....thân

thank bạn. vì điều kiện nên mình chỉ làm bề rộng 0.7m. biết là 1m sẽ tốt hơn nhưng không thể. hic. diều mình băn khoăn là với diện tích trên thì cặp lửa có đủ điều kiện không igan để ghép đẻ không.

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0

vậy là tốt rồi bạn.AV của mình dài 2m, rộng 90cm cao 1m mà chim vẫn đẻ tốt mà.quan trọng là thức ăn tươi,cách che lồng AV cho chim yên tâm đẻ thôi.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0

vậy là tốt rồi bạn.AV của mình dài 2m, rộng 90cm cao 1m mà chim vẫn đẻ tốt mà.quan trọng là thức ăn tươi,cách che lồng AV cho chim yên tâm đẻ thôi.

vậy bạn đã thành công bao nhiêu lứa rồi. có gì trao đổi kinh nghiẹm nhé
2 chú lửa mình đang nuôi trong lồng toàn thích ăn đồ tươi, rất lười ăn cám. có khi nó còn 1 ngày không chịu ăn cám, dù bị bỏ đói. hic. tính ghép đẻ để có vài chú lửa con, luyện từ nhỏ lên chơi.

jonh_cena_07

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mà cho mình hỏi thêm ai có kinh nghiệm làm AV. cái AV đó thì mình làm sát đất hay là cách mặt đất bao nhiêu????Nếu làm sát đất thì sao mình dọn phân được????

jonh_cena_07

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Học hỏi kinh nghiệm làm AV

Xem trên 4r các bác làm AV cho đẻ nhìn sướng quá, tương lai em cũng muốn làm 1 cái quá, nhưng đang còn phân vân quá.
- Nhà em có vườn cây thì không biết có làm cái AV ngoài vườn đó được hay không?
- Mà làm ngoài vườn thì sợ mưa, có cần thiết phải làm mái che cho cái AV đó không?
- Con lửa bổi mơi bắt về, cũng tương đối dạn người, thì không biết có thử nghiệm chú đó được không??
- CCL trống và mái thì tối thiểu bao nhiêu năm mới cho đẻ được?
Các bác có kinh nghiệm về vấn đề này xin tư vấn giúp em.
Thân!!!!!

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
Ðề: Học hỏi kinh nghiệm làm AV

Xem trên 4r các bác làm AV cho đẻ nhìn sướng quá, tương lai em cũng muốn làm 1 cái quá, nhưng đang còn phân vân quá.
- Nhà em có vườn cây thì không biết có làm cái AV ngoài vườn đó được hay không?
- Mà làm ngoài vườn thì sợ mưa, có cần thiết phải làm mái che cho cái AV đó không?
- Con lửa bổi mơi bắt về, cũng tương đối dạn người, thì không biết có thử nghiệm chú đó được không??
- CCL trống và mái thì tối thiểu bao nhiêu năm mới cho đẻ được?
Các bác có kinh nghiệm về vấn đề này xin tư vấn giúp em.
Thân!!!!![
chào bạn....
theo mình nghĩ bạn mà làm AV ngoài vườn thì quá tốt,bạn chịu khó làmchoox nào mà vắng người ấy
thứ 2 là bạn làm AV ngoài trời bắt buộc bạn phải làm mái che mưa gió cho 2 em nó rồi
thứ 3 là bạn nuôi 1 trống 1 mái , nếu 2 em nó mà chịu ghép đôi với nhau thì mình tin rằng năm sau vào mua sinh sản của 2 em,2 em của bạn sẽ cho bạn thành quả
chú y:bạn nuôi trong AV nhưng bạn phải cho 2 em nó ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng,và nhớ là phải để ý đến 2 em nó,chứ mình thấy có mấy người nuôi trong AV chỉ để ý đc một thời gian rồi bỏ bê các em nó,cứ nghĩ bỏ đầy thức ăn rồi không quan tâm nhiều cho lắm,đến khi 2 đên 3 ngày ra t:1 chết do thiếu nước và thức ăn,2 chết do chuột cắn,3 chết do meo hoặc chó thấy chim cứ suốt ngày đên bên lông AV vồ làm em nó hoảng sợ và bay lung tung nên mất sức thế là trở về cát bui........................để ý nhất là chuột meo,cho ăn uống nước.......bạn nên tham khảo một số bài viết của ACe TRONG các bài viết về sinh san và lấy kinh nghiệm từ đó....chúc bạn thành công.....thân

jonh_cena_07

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn bạn khongtuoc3 nhiều. Vườn nhà mình thì không có chó, mèo gì cả, vì xây tường bao xung quanh hết rùi, và cũng chẳng có ai qua lại cả, chỉ có mình mình trong vườn đó thôi, mình chỉ lo về vấn đề mưa thôi, che kín mưa quá thì không có nắng sáng, che ko kín thì lại sợ mưa, đau đầu thật.

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Mình nuôi đẻ được 2 lứa thôi vì chim mái mượn.năm sau sẽ nuôi tiếp vì mình đã có 2 em mái rồi.AV bạn nên che 1/2 phía trên để tránh nắng mưa.các mặt còn lại che 3/4 để chim yên tâm.chim bố mẹ dạn người là được,có mùa thì càng tốt.khi thà vào AV nuôi đẻ chim sẽ không ăn bột,mồi tươi nhiều như sâu lớn,nhỏ,cá lóc,tép nhỏ,vỏ trứng gà...lâu lau cho an giun đất.khi có chim con thì cho nhiều giun đất........

---------- Post added at 05:19 PM ---------- Previous post was at 05:15 PM ----------

AV đặt sát đất càng tốt.sau mùa đẻ bạn lấy chim bố mẹ ra và dọn lồng luôn cho tiện.vì chim ị dưới đất là tương đối sạch rồi.phần đó không quan trọng bằng việc chim chịu bắt cặp và có đầy đủ đồ tươi.bạn nên tham khảo thêm " Bất ngờ quá...Than không đẻ,mình chuyển sang nuôi lửa đẻ và thành công" ở mục nuôi CCL sinh sản của mình để có thêm kinh nghiệm

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cám ơn bạn khongtuoc3 nhiều. Vườn nhà mình thì không có chó, mèo gì cả, vì xây tường bao xung quanh hết rùi, và cũng chẳng có ai qua lại cả, chỉ có mình mình trong vườn đó thôi, mình chỉ lo về vấn đề mưa thôi, che kín mưa quá thì không có nắng sáng, che ko kín thì lại sợ mưa, đau đầu thật.
che hết mái bằng tôn nhựa sẻ lấy đc ánh sáng, nếu nắng nhiều thì bạn mua tôn màu xanh, còn nếu chuồng dưới bóng cây mát mẻ thì bạn mua tôn nhựa trong, có bán tại các tiệm tôn ,sắt đó...giá cũng rẻ

chjmcai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hỏi tiêu chuẩn lồng nuôi CCL sinh sán

attachment.php

attachment.php

attachment.php

kích thước là 140x70x110 (c+r+d )
với kích thước như vậy liệu có đủ ĐK để nuôi CCL sinh sản không ạ
mong các cụ góp ý chia sẻ kinh nghiệm ạ
'' mọi người thông cảm mạng 3g chậm quá chưa up ảnh đc ''

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: hỏi tiêu chuẩn lồng nuôi CCL sinh sán

Chia sẻ kích thước lồng chòe lửa của mình: O,5MX2M CAO 2M, chòe lủa nuôi con hay lắm bạn bỏ chim non giống gì nó cũng mớm mồi cho đến lớn^^

chjmcai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vậy ạ thank bạn đã chia sẻ dự định nuôi 1 cặp sinh bây giờ ghép đôi cho chúng liệu còn kịp không ạ

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lồng nuôi của bạn như vậy có thể ghép cặp được rồi đó bạn.Theo kinh nghiệm của các đàn anh đi trước mình thấy bạn nên che chắn lại 1 chút để avi kín đáo hơn.Như vậy cặp chim sẽ yên tâm để đẻ hơn bạn àh.Mình nghĩ bây giờ bạn cho chim ghép cặp vẫn kịp vì ccl ngoài thiên nhiên bây giờ mới chuẫn bị vào mùa sinh sản.Chúc bạn thành công nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom