Guest viewing is limited

conan0208

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mọi người,
Tình cờ được nhìn thấy cặp manh manh, em đã mê mẩn chúng và quyết định nuôi chúng. Mới nuôi, nhưng em tính làm cái Avairy nho nhỏ trong nhà để nuôi manh manh, sắc nhật. Em dự tính làm cái Avairy với kích thước như hình.

Ba phía Avairy đều là tường, phía bên trái có ánh nắng chiếu vào, cạnh Avairy bên phải cách 2m là chỗ nhà em hay dùng cơm. Em cần mọi người tư vấn:

1. Avairy cách chỗ ăn cơm 2m, liệu có ảnh hưởng không? Em nghe nói nuôi manh manh, sắc nhật,... không có mùi.
2. Thiết kế Avairy có phần đáy như thế nào để tiện dọn dẹp vệ sinh.
3. Với vị trí như thế, nên làm cửa lồng như thế nào, kích thước như thế nào, làm bên nào là tiện nhất.
4. Thức ăn, thức uống của chim nên để hướng nào?
5. Khung Avairy, em tính mua sắt lớn hơn cây đũa một chút làm khung, lưới thì dùng lưới ô vuông để làm. Liệu như thế có ổn không?
6. Phía trên em tính làm mái che bằng miếng tôn, loại hay dùng để lấy sáng.
7. Em ở TP.HCM, anh em nào có thể chia sẻ cho em vài chú manh manh nhật được không? (Cái này em cần khi làm xong cái Avairy)

Em cảm ơn các anh nhiều, mong được sự tư vấn của anh chị.

conan0208

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Đề xem qua sao đi luôn thế :(
Đang chờ anh Lý_Vũ và mọi người tư vấn, góp ý dùm!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mô hình chi tiết quá đẹp thế roài, anh phải chia sẻ gì thêm nữa giờ em! :D

Vâng, nếu để ở ngoài, mái che nên dùng miếng nhựa của mái nhà dùng, nên dùng màu trắng vì nó không ăn nắng, hoặc dùng màu tối như xanh green thì phải dùng, như: mái tranh che lại, để có mưa cũng không gây tiếng ồn cho chim.

Chim manh manh nuôi sinh sản rất dễ, không khó lắm, tuy nhiên gần chỗ ăn cơm quá thì che sơ lại bằng lá tránh hoặc che bằng cây trường sinh cho nó đẹp và hợp với môi trường tự nhiên.

Phần đấy có thể dùng như anh DTH, anh Lý_Vũ đều dùng như môi trường tự nhiên là bỏ cát ở dưới, và rồi phân chim cũng được rửa/và lọc qua cát cũng sạch.

thân mến và chúc em thành công nhé!

Bạch Đề

conan0208

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mô hình chi tiết quá đẹp thế roài, anh phải chia sẻ gì thêm nữa giờ em! :D

Vâng, nếu để ở ngoài, mái che nên dùng miếng nhựa của mái nhà dùng, nên dùng màu trắng vì nó không ăn nắng, hoặc dùng màu tối như xanh green thì phải dùng, như: mái tranh che lại, để có mưa cũng không gây tiếng ồn cho chim.

Chim manh manh nuôi sinh sản rất dễ, không khó lắm, tuy nhiên gần chỗ ăn cơm quá thì che sơ lại bằng lá tránh hoặc che bằng cây trường sinh cho nó đẹp và hợp với môi trường tự nhiên.

Phần đấy có thể dùng như anh DTH, anh Lý_Vũ đều dùng như môi trường tự nhiên là bỏ cát ở dưới, và rồi phân chim cũng được rửa/và lọc qua cát cũng sạch.

thân mến và chúc em thành công nhé!

Bạch Đề

Cám ơn anh đã cho ý kiến. Anh giúp em vị trí làm cái cửa lồng, cửa lồng nên làm như thế nào để dễ bỏ thức ăn, thức uống. Em cũng chưa biết nên đặt vị trí máng ăn, máng uống như thế nào.

Phần khung Avairy em làm bằng sắt nhỏ bằng cây đũa, liệu có đủ chắc không anh?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Máng ăn-uống nên để trung trung tầm tay của mình để mình dễ thay đồ ăn nước uống, vào góc nào đó thuận tiện. Tránh mưa vào hư thức ăn.

Cửa chuồng: thường các aviary họ làm 2 cửa, 1 cửa lớn to có thể ta chui vào được để dọn dẹp hoặc bắt chim. Cửa nhỏ là nơi ta thò tay vào thả đồ ăn, thay nước uống v.v....

Nếu nuôi chim sinh sản thì nên để máng ắn-uống nghịch chiều với hướng ổ chim đang ấp, vì ta đứng thay đồ ăn, chim đang ấp cũng cảm thấy uncomfortable(không được tự nhiên thoải mái).

Khung sườn chuồng: Làm vậy khá nhỏ và có thể yếu, bằng sắt có thể bị rét. Cở lồng vậy em nên dùng khung nhôm rất tốt và nhẹ, dễ làm. Khung nhôm chữ uốn chữ V á. Hoặc khung sắt chữ V cũng ok nhưng phải sơn lên để chóng rỉ.

thân mến,

Bạch Đề

conan0208

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks anh rất nhiều! Em setup cái chuồng, sau đó sẽ post lên cho mọi người bình luận!

Anh Đề biết trong diễn đàn, có anh chị nào ở TP.HCM có nuôi loại chim này không, em muốn mua 3 đôi chim để thả vào Avairy. Vì mới tập nuôi, nên em không dám nuôi nhiều.

Àhmm! Anh biết kích thước của ổ chim không, em tính ra tiệm mộc, nhờ họ đóng gỗ cho 2 cái ổ tập thể bằng gỗ, một cái 5 ô, một cái 2 ô. Em dự tính kích thước 20x20x20 anh thấy thế nào.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom