Guest viewing is limited

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
em mới tập chơi chim chưa dc bao lâu. cả chim và lồng đều ko rành, em cứ băn khoan ko dám bỏ nhiều tiền mua lồng tốt vì sợ bị lừa. nay em xin lập topic này để xin ý kiến các anh. làm cách nào để chọn dc 1 cái lồng tốt. tre già và tre non khác nhau ở diem nào. và cho em xin 1 số địa chỉ uy tín để tìm mua (" ngon bổ rẻ" là tốt nhất ). Vũ Huy em ghé rồi. nhưng em xài thấy ko tốt lắm ( chắc là do em mua lồng ít tiền ).

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn biết tre già, tre non là khá rồi đó..tất nhiên tiền nào của đó, 1 lồng cũng được 3 mùa rồi thay cái khác, ban thích tiêu chuẩn nào cũng có. tre già thi cứng cáp hơn nhưng mắc hơn tre non. nói chung là theo ý thích cua bạn. nếu đến tận lò thi rẽ hơn 100 ngan đóa.

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình nói sơ về chọn lồng, lồng to nhỏ thế nào chăng nữa phải hài hòa và nhìn 'có duyên', không thô. Và sau đây là tiêu chí:
1. Đầu tiên là tổng thể, lồng phải cân bằng. Khi bạn treo lồng lên phải thẳng, không bị nghiêng, đặt xuống mặt bàn không bị khập khiển.
2. kế đến ta xem các mối nối có bị hở không, các nan phân bố có đều không. cửa kéo có ngon không.
3. Tiếp theo bạn coi các vòng hoành ngang xem có bị cong lên xuống như dấu '~', thân lồng nhìn sơ hai bên có bị thắt không (giống đồng hồ cát là không đạt)
4. Về chất tre bạn bấm nhẹ thử chân/ mâm xem có mềm không, tre già luôn có sớ to, màu sậm.
5. Lồng không bị mốc, thâm và bề mặt phải trơn, láng.
6. Mâm phải làm bằng ván tốt có thể chịu được nước và lâu dài (ván ép là không đạt)
.
Trên đây là vài chiêu đánh giá sơ sơ lồng chợ, không bàn đến họa tiết nghệ thuật nhé. Chúc các bạn vui.
.
Thân

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về chọn lồng thì bác diệp đại thành đã nói gần hết những yếu tố rồi . Mình chỉ xin góp ý thêm chút xíu :
1- Nan lồng : khi xờ vào thấy trơn mát - nhìn tổng thể sợi nan không có dằm -xơ .
2- Để lồng xuống đất cách xa bạn khoảng nửa mét nhìn ngang vào lồng . Để ý vòng của vanh lồng sẽ tạo thành 1 hình ovan nếu bạn nhìn hơi chéo còn không sẽ tạo thành 1 đường thắng nếu bạn nhìn vuông góc với vanh. Đánh giá nếu thấy hình ovan thì phải đều - nếu vanh chập vào thì nhìn thẳng không bị cong - uốn lượn.
3- Nếu lồng kỹ bạn lấy tay xờ vào phía trong của vanh lồng sẽ được người thợ làm vê tròn hoặc nếu có vuông thì không có đường ba via sắc.
4- Nhìn các chỗ nối của lồng( nối chân với vanh đáy ) đều được chốt bằng tre chứ không phải bằng đinh sắt .
Cuối cùng là bạn cứ đi nhìn các lồng kỹ nhiều vào rồi nhìn sang lồng chợ sẽ nhận ra ngay. Chúc vui

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ở miền Nam, tất cả nan tre đều dùng tre Lồ Ô (ai nói là tre gai, tre tàu, mần tông là nói phét hoặc không biết nói bừa) & đa số không đánh bóng sau khi kéo nan, nên khi chọn nan lồng, bạn chỉ còn lựa chọn duy nhất là xem tre làm nan có già hay không, đa số lồng chợ thì nan rất non (tre dưới 2 năm tuổi), lồng đặt cũng có khi bị tre non nhưng đa số là tre hơn 2 năm, nhưng không quá 3 năm, muốn tìm vanh được làm bằng tre trên 3 năm ở miền Nam là chuyện khó.

Các phần khác của lồng chủ yếu làm từ tre mần tông hoặc tre tàu (tôi chưa từng thấy lồng làm bằng tre gai, đi đến nhiều nơi làm lồng hỏi đặt lồng bằng tre gai cũng không hề có), với hàng chợ, cũng như nan, đa số tre non.

Về xử lý tre, lồng miền Nam không hề có công đoạn xử lý chống mối mọt mốc, tre được làm ngay khi còn tươi. Lồng miền Bắc, đa số tre nhập về từ vùng cao, sau đó được để khô hẳn trườc khi làm, một số nghệ nhân còn ngâm tre, nhưng hiện nay rất ít ai ngâm & cũng không có công đoạn xử lý mối mọt mốc. Lồng miền Trung thì các nghệ nhân dùng tre đã được để khô, không ai ngâm tre như miền Bắc & cũng chẳng có công đoạn xử lý mối mọt mốc.

Về việc chọn lồng, tôi xin bổ sung thêm:
- Khi chọn lồng, bạn cần quan tâm đến lỗ khoan & nan, nếu có bất kỳ lỗ khoan nào hở chỗ nan xỏ qua, không nên chọn lồng đó rất nguy hại bộ móng của chim & thể hiện tay nghề kém của người làm lồng.
- Một chiếc lồng được làm kỹ, tre già, khi bạn bóp nhẹ các nan, sẽ thấy độ đàn hồi rất ít. Khi bạn đặt 2 bàn tay vào 2 bên hông lồng xoay nhẹ, sẽ không thấy lồng bị vặn hoặc biến dạng
- Chọn tre có những sợi đậm màu khác biệt nhiều với phần thịt tre, đó là tre già, ngoài ra, chỗ mắt tre ở vanh lồng, tang lồng, ... cũng giúp bạn phân biệt được tre già các sợi tre đậm màu hơn những phần khác nhiều, độ rộng của mắt tre cũng giúp phân biệt phần nào tre già, tre non.

Do lồng đa số không hề được xử lý mối mọt mốc, nên khi mua về, muốn dùng tốt, bạn phải thêm công đoạn xử lý. Ngoài ra, còn phải sửa lỗi do người làm lồng sơ xuất.

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
mấy bác nói như thế là đủ ý rồi .nói chung bạn nghiên cứu qua những zì mấy bác nói rồi bạn sẽ nhìn nhận ra được.chứ chỗ nào cũng có lồng tốt lồng ko tốt hết .quan trọng là mình biết nhìn nhận ra được la tốt rồi

thân

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy bác cho em hỏi lồng 60 nan loại tre già thì trong Nam bán bao nhiêu tiền vậy ?? và nơi nào bán loại lồng tre giá này tốt mà ko quá mắc xin chỉ em giúp nhé

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
hihi
cách chọn lồng thì việc đầu tiên là mục đích sử dụng.
sau đó ta nên chọn cân bằng giữ chất lượng và thẩm mỹ.

- chất lượng: đương nhiên là chọn tre già đúng ko? làm sao để nhận biết là tre già? đây chính là vấn đề nan giải. tre non thì có màu trắng, chỉ tre rất thưa xen kẻ đó là thịt rất nhiều. laọi thịt này mình bấm móng tay vào được. còn tre già thì ngược lại.
tre già có màu vàng nhẹ, chỉ tre rất là nhiều, tre càng già thì chỉ càng nhiều và màu tre trở nên sẫm màu dần. nếu tre càng già thì chuyển sang màu đen luôn
xách lồng rất nặng nhìn vào đã thấy cảm giác chắc chắn

nhìn đáy và vành lồng nếu có nhiều mắt tre thì đó là tre gốc. tre gốc dĩ nhiên là chắc và tốt hơn tre ngọn

nan thì chọn nan làm bằng "cật" là phía bên ngoài cây tre. lấy tay bóp giữ hai nan có cứng hay không. cứng là tốt

- thẩm mỹ: sau khi lựa chất lượng ưng ý vài cái rồi ta chuyển sang thẩm định tính thẩm mỹ và loại ra dần để lấy cái toàn vẹn nhất

1/ để lồng dưới đất hoặc trên mặt bằng gì cũng được. nhắm một mắt nhìn ngang giữ các vành lồng có chênh lệnh nhau hay không. nếu không chênh lệch thì nửa vòng nan gần mình sẽ che khuất nửa vòng nan còn lại.
và xoay lồng xem cây nan bên này có che khuất cây nan đối diện hay không. nếu che khuất hoàn toàn thì lồng thẳng.nếu như chỉ che khuất phần đáy hoặc trên mà không che khuất hết cây thì lồng mình bị vặn

2. kê lồng vào tường phẳng và xoay cho hết tròn. nếu như đáy, các vành nan đều chạm vào tường là lồng thẳng. nếu như đáy và vành trên chạm mà vành giữ ko chạm là lồng eo vô. hoặc nếu vành giữ chạm và hai vành kia không chạm là lồng bị bầu ra.thường gặp trường hợp lồng bị eo vô hơn là bầu ra

khoảng cách giữ các vành phải đều nhau

3/ xem thử phần liên kết giữ đáy và lồng có kít,đều hay không. nếu ko thì sau này lồng sẽ bị vênh đáy và lồng, lồng tre non mà dang nắng nhiều hay gặp vấn đề này. xem 3 chân có lên kết kít đều với đáy lồng hay không.

4/ xem bộ chao có cân với nhau hay không. thường bộ chao người ta là ít cân đối lắm. ví dụ lồng 60 nan thì khoảng cách giữ các chân bọ chao phải là 15 nan mới cân.

5/ nan chọn nan lồng thẳng, nhỏ to là tùy mục đích. chọn nan bằng "cật" tức là phần vỏ tre thì sau này lên nước đẹp và chắc hơn phần ruột tre

thân
thanhbonsai

copdt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em chỉ có mtj câu thôi " tiền nào của đấy "các bác cứ theo tiêu chuẩn đó mà lựa đảm bảo không đẹp không ăn tiền

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...tiền nhiều thắng tiền ít...cứ bỏ nhiều tiền ra mua (ở cửa hàng...có uy tín)...có ngay 1 chiếc lồng đẹp(đúng gu luôn)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom