Guest viewing is limited

lethanhnghi1234

"...bay về phương Nam..."
SVC$
0
Chào các bác,

Con Than nhà em thời gian gần đây chợt phát hiện ra là nó có mạt (rệp hay bọ... - chẳng biết gọi tên là gì) trên người và đầu. COn mạt này rất nhỏ, phải nhìn thật kỹ mới thấy nó chuyển động được, màu nâu nâu, nhìn y như hạt bụi hoặc cái mọt gỗ khi con mọt nó ăn gỗ rơi ra sàn nhà mình ấy các bác ạ. Mạt ở trên đỉnh đầu con chim y như bị bụi bẩn, em không biết chữa cách nào hiệu quả các bác giúp với.
Hiện tại em đang làm là cho chim tắm nước pha muối loãng 2 ngày 1 lần, khi chim tắm thì tranh thủ xịt vào lồng (đáy, thân) thuốc diệt muỗi, cho chim phơi nắng mọi lúc có thể (dạo này thời tiết HN nồm ẩm, làm gì có nắng, chỉ được 1 -2 hôm gì đó thôi) nhưng tình hình là đã gần 1 tuần mà chưa thấy kết quả rõ rệt.
Có thuốc gì bôi thẳng vào con chim được không?
Cảm ơn các bác nhiều!!

hoasac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cũng có rất nhiều cách:
1. Bắt chim ra dùng dầu gió xanh bôi trên lông dưới hai bên cánh, ở đuôi và một chút xíu trên đỉnh đầu. Làm vài lần thì chim hết mạt.
2. Mua 1 gói thuốc diệt rận mạt 10k của Bayer pha với 1 lít nước cho chim tắm.
Tốt nhất bạn nên dùng một cái lồng mới khác dể sang chim sau khi làm các cách trên. còn cái lồng cũ mình xử lý mạt cho hết rồi mới cho chim vào.
3. Nuôi chim sung mãn cáp với con nào yếu cho đá thắng thì hết "mạc" thôi.:a21:

gicungduoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng có 1 cách là bạn ra CH bán Thuốc BVTV mua 1 gói Regent hai lúa xanh(dạng bột) pha với nước cho em tắm 1,2 lần là hết liền ( bạn nên nhớ pha ít thôi nhé, lượng thuốc khoảng đầu đũa thôi ) đây là 1 trong rất nhiều cách hay tùy bạn lựa chọn. Cách này mình sử dụng rồi ko ảnh gì đến chim cả mà rất hiệu quả. Mong sẽ giúp ít cho bạn

tranquanghuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khi chim bị rận mạc theo mình:
- PHải trị rận mạc trên chim thôi, ECOR 400, dầu gió xanh, nước muối đều ok thôi ( cả 3 phương pháp này mình đều đã thử nghiệm rồi), hoặc các bạn có thể ra quầy thuốc thú y mua các loại chế phẩm co dítered về sử dụng theo khuyến cáo của nhà sản xuất là ok.
- Tuy nhiên khi có rận mạc thyi2 lồng nuôi, khu vực nuôi không thể tránh khỏi có chúm, bởi là nơi khu trú của chúng mà, hiiiiiiiiii, nên cũng cần vệ sinh khu vực này nữa, kể cả xịt thuốc.
- Theo kinh nghiệm của mình, phơi nắng thừong xuyên cho chim và lồng sẽ phòng ngừa rất hiệu quả rận mạc, bạn nào kỹ hơn thì quét nhớt ( luyn) dưới đáy lồng để vừa bỏa dưỡng lồng vừa diệt rân mạc và cả trứng nữa càng tốt
trên đây là một vài kinh nghiệm đóng góp cùng diễn đàn, mong các` cao thủ chỉ giáo thêm
Thân mến!

lethanhnghi1234

"...bay về phương Nam..."
SVC$
0
Thật ra chim em nuôi chẳng con nào bị mạt bao giờ, vì luôn giữ sạch lồng, các thứ khác! oái oăm là HN mấy hôm mưa phùn, nồm ẩm nên sinh ra mạt, lần đầu bị mà không đỡ được !! nhưng em đã làm cách đơn giản nhất của mình (tắm nước muối loãng... như đã nói đấy ạ) và sau 1 tuần giờ thấy đỡ hẳn !!!
Cảm ơn các bác đã giúp đỡ !!!

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con than của em dạo này cũng bị mạt rồi,em tắm nước muối mà chẳng thấy hết gì cả,các bác còn cách nào khác không?:a24:

huyhuy_ktm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con than của em dạo này cũng bị mạt rồi,em tắm nước muối mà chẳng thấy hết gì cả,các bác còn cách nào khác không?:a24:
Các cách tắm dầu gió và nc muối loãng có lẽ cần phải kiên nhẫn thực hiện nhiều lần,mình chỉ thực hiện mỗi cách có 3 lần cho chú lửa nhà mình nhưng ko hết và hôm nay đã quyết định chuyển sang tắm thử nc ép lá mần tưới,và lót thêm lá dưới đáy lồng.để xem thế nào có khi lại phải mua thuốc thú y về phun cũng nên.

huyhuy_ktm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các cách tắm dầu gió và nc muối loãng có lẽ cần phải kiên nhẫn thực hiện nhiều lần,mình chỉ thực hiện mỗi cách có 3 lần cho chú lửa nhà mình nhưng ko hết và hôm nay đã quyết định chuyển sang tắm thử nc ép lá mần tưới,và lót thêm lá dưới đáy lồng.để xem thế nào có khi lại phải mua thuốc thú y về phun cũng nên.
KO hiệu quả rồi các bác ơi!
Con lửa nhà em nhiều mạt quá,thử mọi cách ko hết,quay lại tắm muối loãng 1 tuần nay rồi ko hết,mần tưới kết hợp cũng ko ăn thua
Ai cho em biết cái thuốc ecor 400 ở Hà nội thì mua ở đâu ko ạ,nhờ chỉ giúp hộ em cáh dùng luôn với ạ,em cám ơn!

trunghatang1

Thành viên tích cực
SVC$
0
nó như hoasac cách trị rận mạt là hay đó mình co thử dùng dầu gió xanh bôi lên 2 cánh và đuôi rồi đem ra phê nắng khoảng 30 phút rồi đem đi cho tắm là mạt rớt đầy trong khai nước, cách đó hay lắm các bác àh

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Các sư huynh ơi! Giúp em với
Chú choè than của em mới vừa đây xuất hiện xung quanh cổ và đuôi những đốm trắng giống như bụi phấn. Cách đây 1 tuần thì không có, khi em đi công tác 1 tuần về thì lại quá chừng luôn với lại em nó nhảy lộn mèo liên tục không đứng yên được nhìn em nó mà em xót quá không biết làm thế nào? Các sư huynh có cách nào chỉ giup em với, cảm ơn mấy anh nhiều nhiều!!!!!!!

caheocon09

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim mà bị mạc thì cũng trị cũng đơn giản thôi bạn. Bạn ra chỗ của hàng bán thuốc thú y bạn mua một gói thuốc diệt mạc ở gia cầm ( dạng bột) chỉ với 5 ngàn đống thôi.Thường thì mạc tập trung ở chỗ đầu cánh chim và đuôi chim,trước tiên bạn mang chú chim bị mạc cho tắm nắng , sau đó bắt chú ra bôi thuốc vào mặt sau cánh ( nói chung là bôi vào những chỗ có mạc) sau đó cho chim tắm nắng thêm 15 phút nữa rồi tắm rửa cho chú ấy. mình bảo đảm se hết ngay sau 1-2 lần thoa thuốc. :a20:
chú chim sẽ mập mạp và nhìn dễ thương hơn nhiều !!!!! thân ái

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Em Nhồng mình nuôi lồng inox nhưng cũng có mạt, chắc do từ gà bay qua. Hàng ngày cho tắm nắng liên tục và nước tắm có pha muôí loãng nhưng vẫn ko ăn thua.
Hôm nay mình pha khoảng 2 lít nước cho vào chậu, cho thêm vài muỗng muối, dầu xanh. Bắt em nó ra nhúng thẳng xuống chậu trừ mỗi đầu lên, sau đó mở cánh ra vuốt hết mạt. Cho ra phơi nắng khoảng 1 tiếng rồi cho tắm lại bằng nước sạch. Kết quả khá tốt. Mạt rơi ra khá nhiều. Trị bằng Dầu xanh hay hơn bằng muối đấy.
Tuần sau làm 1 lần nữa chắc hết hẳn.

Ghi chú: Áp dụng cho chim nuôi từ non lên, quen đựơc bắt :)

ChinYing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bác,

Con Than nhà em thời gian gần đây chợt phát hiện ra là nó có mạt (rệp hay bọ... - chẳng biết gọi tên là gì) trên người và đầu. COn mạt này rất nhỏ, phải nhìn thật kỹ mới thấy nó chuyển động được, màu nâu nâu, nhìn y như hạt bụi hoặc cái mọt gỗ khi con mọt nó ăn gỗ rơi ra sàn nhà mình ấy các bác ạ. Mạt ở trên đỉnh đầu con chim y như bị bụi bẩn, em không biết chữa cách nào hiệu quả các bác giúp với.
Hiện tại em đang làm là cho chim tắm nước pha muối loãng 2 ngày 1 lần, khi chim tắm thì tranh thủ xịt vào lồng (đáy, thân) thuốc diệt muỗi, cho chim phơi nắng mọi lúc có thể (dạo này thời tiết HN nồm ẩm, làm gì có nắng, chỉ được 1 -2 hôm gì đó thôi) nhưng tình hình là đã gần 1 tuần mà chưa thấy kết quả rõ rệt.
Có thuốc gì bôi thẳng vào con chim được không?
Cảm ơn các bác nhiều!!

bạn ra cửa hàng thuốc trừ sâu mua 1 gói Regent 2 lúa xanh đỗ vào nước tám một lượng nhỏ nước sẽ đụt màu ngay cứ yên tâm cho chim vo tắm, bảo dảm 100% hết mạt rận, Regent chĩ tác dụng trên sinh vật ko xương, nghe ghê hé bạn dám thử ko

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
bạn ra cửa hàng thuốc trừ sâu mua 1 gói Regent 2 lúa xanh đỗ vào nước tám một lượng nhỏ nước sẽ đụt màu ngay cứ yên tâm cho chim vo tắm, bảo dảm 100% hết mạt rận, Regent chĩ tác dụng trên sinh vật ko xương, nghe ghê hé bạn dám thử ko

Bạn ChinYing:

Nhờ bạn xem lại hộ: thuốc Regent, hay là.... Rigent hoặc Regel ?
Mình chỉ biết tên 2 loại thuốc Rigent và Regel là 2 loại thuốc trị côn trùng.

Cảm ơn bạn.

tamhandl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Calibri; panose-1:2 15 5 2 2 2 4 3 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1073750139 0 0 159 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin-top:0in; margin-right:0in; margin-bottom:10.0pt; margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-ansi-language:DE;} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <o:shapedefaults v:ext="edit" spidmax="1026"/> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <o:shapelayout v:ext="edit"> <o:idmap v:ext="edit" data="1"/> </o:shapelayout></xml><![endif]--> Chào cả nhà!<o:p></o:p>
Mình có ý này nàh.mọi người xem có được ko nha.nếu “cục kưng“ bị rận mạt hay nói chung là những kí sinh trùng mà chúng ta cho là có hại.Thì đến ngay tiệm thuốc thú y.bảo họ bán thuốc trừ “bọ chét“ dành cho chó mèo.có rất nhìu lọai(loại chỉ mua về là xịt ngay, lọai trét lên lưng, lọai mình mua về rồi tự pha...) nhưng nhớ lấy lọai mua về rồi tự pha nha! Thuốc này “không có nhãn mác gì hết“ dụng trong 1 chai nhỏ giống chai thuốc nhỏ mũi ấy, màu hơi đỏ giống dầu diesel.nhưng khi pha vào nước thì nó lõang ra như sữa. Khi mua ngừi ta sẽ chỉ cho mình cách pha, mình nhớ ko nhầm là 10<sup>cc</sup> thuốc cho 1 lít nước thì phải.và nhớ sau khi tắm bằng thuốc này thì lần tắm kế tiếp là 14 ngày sau.giá khỏang 20 ngàn đồng.(nhớ là thuốc này ko nhãn mác,ko rõ ràng nguồn gốc đó nha!)anh em dùng thử.nếu có gì thì chửi mình, chứ đừng bắt đền chim đó nha.hahaha.mà các bác lưu ý thuốc regen(đỏ hoặc xanh) nó là thuốc đặc trị sâu bọ côn trùng dạng đục khóet, nó có tính lưu dẫn mạnh. Nói chung là rất độc hại! Tại nhà em làm cây mà nên biết rõ thuốc đó.hehehe ,các bác thấy cách nào hay và kinh tế thì áp dụng nha. Đây chỉ là đóng góp ý kiến of em thui hà!thân!!!!

caheocon09

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình xin bổ xung thêm một tí ! Nếu mà dùng thuốc diệt mạt dạng lỏng ( bình xịt) thì phải dùng với liều lượng rất ít, nếu không sẽ làm suy chim , dùng thuốc dạng này thì lông chim sẽ bị ướt rất lâu khô ( dạng như lông chim cũng bị suy luôn, lúc mà chim tắm lông sẽ ướt sũn rất lâu khô).
Để hôm nào mình sẽ up hình cái vỏ thuốc trừ mạt lên rồi các bạn mua về xoa lên chú chim bị mạc. sẽ hết hẳn sau 02 lần mà chim vẫn không bị ảnh hưởng của thuốc.
hii hẹn mấy bạn thứ 2 mình sẽ gửi lên nha !! thân ái:a31:

hovanquang2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn lethanhnghi1234. tôi cũng đã thử nghiệm trị cho con than nhà tôi rồi, thấy rất hiệu quả.
Bạn ra cửa hàng bán thuốc bảo vệ thực vật hỏi mua loại thuốc dùng cho diệt muỗi, côn trùng, rận bọ chét của hãng Bayer (loại dùng ngâm mùng phòng chống muỗi, loại này dùng cho con người nên không độc cho động vật có máu nóng). Giá khoảng từ 10.000-20.000đ tùy nơi bán. Sau đó cắt góc miệng túi, lấy một ít khoảng vài giọt hòa vào khay nước tắm cho chim lưu ý là khuấy đều khi thấy mầu nước hơi nhờ nhờ đục là được (tùy vào lượng nước tắm để pha nhiều hay ít), đừng đậm quá ảnh hưởng sức khỏe của chim, vì đặc tính của chim khi vào tắm là kiểm tra chất lượng nước, thường là uống vài giọt nước trước khi tắm. Sau khi kiểm tra xong nước đạt yêu cầu thì cho chim vào tắm, tắm càng dẫm càng tốt. nếu tắm ướt đẫm thì chỉ cần tắm 1 lần là được, hoặc chưa ướt đẫm thì vài ngày sau tắm thêm lần nữa, sau đó đem treo chim vào nơi thoáng cho khô lông là được. trong quá trình chờ chim tắm bạn cũng pha một ít nước với thuốc nhưng đậm hơn xịt toàn bộ lồng (lồng + áo lồng) và khu vực treo chim (tỷ lệ theo hướng dẫn trên bao bì gói thuốc) để trừ mạt, muỗi và côn trùng khác. Xịt lồng xong đem treo áo cùng lồng vào nơi thoáng để thuốc thấm vào. không được phơi nắng. Lưu ý khi xịt lồng thì lấy tấm bố lồng ra ngoài không xịt lên tấm lót (vì sau này cho chim ăn cào cào, sâu, dế rơi trên bố lồng chim ăn sẽ ảnh hưởng sức khỏe). Thuốc này có tác dụng trong khoảng 6 tháng.
Nếu bạn làm đúng như tôi nói thì đảm bảo mạt hết 100%. Chúc bạn có được cục cưng khỏe như ý nhé.

caheocon09

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình đã chạy ra quầy thuốc và ghi lại đầy đủ tên :

Cty CP thuốc sát trùng Việt Nam
KILLPEST
(bột trừ bọ chét)
hii các bạn cứ mua về ( Chỉ 5000đ), mang chú chim bị mạt ra phơi nắng, sau đó bắt chú lật cách chú lên và thoa đều thuốc sau đó cho chú tắm nắng khoảng thêm chút và mang đi tắm là OK:a04:
mình đảm bảo chim sẽ hết mạc không quá 2 lần bôi thuốc ( thuốc dạng bột nên sẽ không ảnh hưởng tới lông chú chim đâu mấy bạn à):a05:

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình có một cách trừ mạt xin chia xẻ cùng ae: lấy lá Cây Đào (Đào hoa hay Đào quả đều được) rải xuống đáy lồng từ sáng một ngày đêm thì thay mới hoặc vò lá Đào pha loãng với nước cho chim tắm 2 ngày/lần trong 10 ngày. Đây là kinh nghiệm mình học hỏi được và cũng thấy hiệu quả. Mong các bạn chú ý nếu pha nước cho chim tắm thì nồng độ thật loãng vì lá Đào có mùi hăng và có độc!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom