Guest viewing is limited

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào các bác, em mới làm được cái chuồng chim trên sân thượng ở đây :D :D :D

Cũng có ý định đưa một ít lan lên trên đó, em chuẩn bị giàn phun rồi ạ.

Các bác giúp em chọn loại lan nào thích hợp với tiểu khí hậu trên đó và cách trồng tốt nhất ạ.

Với lại cho em hỏi, em định mua mấy cành mokara, ở HAN đi đến đâu hỏi thì tốt nhất ạ

Em cảm ơn nhiều

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
hix! ở Hà nội để mua cây thì theo em nghĩ anh cứ lên chợ cây trên Hoàng Hoa Thám xem thử xem.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác vào ngó qua giúp em chút ạ, em định cuối tuần này đi mua ít cây

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Các bác vào ngó qua giúp em chút ạ, em định cuối tuần này đi mua ít cây

Bạn dtm01:

Bọn mình đang bận quá, nhưng sẽ tranh thủ giúp bạn:

- Để tư vấn về cách dựng vườn, bạn cho bọn mình mấy cái ảnh sân đó. Hướng nắng, hướng gió mùa Hè, mùa Đông. Có bị các nhà bên che chắn không.... càng chi tiết càng tốt.
Sơ bộ thì thế này:
Vườn trên gác thượng thường gió quá nhiều, cần chặn bớt bằng lưới 50% ở đầu gió. Cần tính đủ sức chịu đựng gió bão.
Làm hệ thống lưới che nắng, màng che mưa. Nếu cơ động được thì tốt hơn là để cố định.

- Mùa này bắt đầu lạnh, cây trồng kém phát triển, trồng lại dễ bị hỏng. Vì vậy bạn chỉ nên mua ít cây có hoa để chơi Tết, rồi trồng lại. Ra Xuân ấm áp, hãy trồng nhiều.
Trước mắt bạn chỉ nên mua : Hồ điệp, Dendro, Cattleya. Còn Vanda thì chịu rét kém, nếu có "máu" lắm thì chỉ mua 1 cây về "ngâm cứu" thôi.

- Cách trồng đơn giản, dễ chăm sóc cho là trồng chậu:
Dưới đáy bỏ 1 lớp các cục xốp hoặc xỉ than già, độ 2-3cm, để róc sạch nước tù úng.
Trên đó là than hoa (than củi) trồng cây vào đó, để nổi gốc lên mặt than.
Trên cùng phủ 1 lớp độ 2 cm Dương xỉ rời, hoặc cục vỏ thông
Các giá thể này cần ngâm rửa cho sạch chất có hại trong 1-2 ngày trước khi dùng.
Riêng Hồ điệp thì cần bổ sung chất tích ẩm như rêu, xơ dừa già quanh chậu.

Có rất nhiều cách trồng và chăm sóc Lan. Tốt nhất là bạn "mục sở thị" tại vườn của bạn nào tương tự vườn mình, đã trồng thành công, rồi làm theo cho dễ.

Chúc bạn toại nguyện.

Thân.

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Theo em thì bác ko lên cho lan vào chuồng chim vì phân chim dính vào lá lan , kiến bò vào cắn sẽ làm hỏng cây. Tốt nhất bác lên đi mua 1 số cây xanh to có tán để chim đậu vừa đẹp vừa rẻ tiền vừa mát,lại dễ chăm sóc. Đây chỉ là ý kiến của riêng em thôi, còn thì tuỳ bác.

HoaBinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To DTM01: Giàn phun bác thiết kế thế nào đấy? Tôi cũng đang nghiên kíu thử để đi công tác đỡ băn khoăn. Bác kê giúp xem gồm những thứ gì nhé.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
To DTM01: Giàn phun bác thiết kế thế nào đấy? Tôi cũng đang nghiên kíu thử để đi công tác đỡ băn khoăn. Bác kê giúp xem gồm những thứ gì nhé.

Thằng bạn làm cho em, có tổng cộng 9 đầu, mỗi đầu cách nhau 0.9m bác ạ. Em vẫn chưa thử vì máy bơm vẫn đang bị hỏng :D, nhưng bạn em bảo phun mù luôn, đẹp lắm

HoaBinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác có cái ảnh nào thì đưa lên cho ae học với, nếu ko phiền thì kê hộ xem ống áng, vòi ra sao nhé.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác có cái ảnh nào thì đưa lên cho ae học với, nếu ko phiền thì kê hộ xem ống áng, vòi ra sao nhé.

Bác vào đây ngó giúp em, chủ yếu là em show cái chuồng chim nên có ít hình hệ thống ống. Hẹ thống trên đó thì chỉ có 1 cái ống nữa chạy xuống dưới để nối vào bơm thôi ạ.

Ống em dùng là ống Tiền phong 21

http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=8099

fly_tomoon

Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác có cái aviary như vậy thì là lý tưởng cho các chú tha hồ bay nhảy thích nhé. :) Riêng về trồng lan trên sân thượng, nhà iem ba mẹ cũng đã trồng trên í. Do khí hậu trong nam nóng bức vào mùa hè, nên phải có những chậu nước để phía dưới để điều hòa ko khí. Hàng ngày, giờ phun nước tưới đẫm thường là vào sáng sớm, và 5h chiều tối. Ngòai ra thỉnh thỏang, còn phun thuốc.

Chủ yếu là dendro. Xơ dừa và than là 2 lọai luôn cần có cho cây. Do gần đây bận rộn, nên ba mẹ thả ko có chăm sóc nhiều như trước nhưng may mắn là cây vẫn còn sống. :|

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom