Guest viewing is limited

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
trồng lan Hài ở miền Tây giống như Húc đầu vào đá nhưng vì yêu lan anh em miền tây cũng cố gắng húc thử và đã thu được một số kết quả chưa được như ý :a10::a10::a10:
tuy nhiên với cây hài Paph delenatii thì khá dễ trồng ở miền tây và đã cho hoa nhiều lần ở nhiều bác ở trà vinh ,hiện nay một vài anh chị Trà Vinh vẫn đang cố gắng trồng Lan Hài và đã thu được một số kết quả nhất định đối với Lan Hài Rừng và Hài Lai ,đó là sống được và ra con được ,còn ra hoa vẫn còn là ẩn số ...

Chỉnh sửa lần cuối:

yalyau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To: các bác, ACE !
Có lẽ niềm đam mê lớn nhất của tôi đối với lan là dành cho lan lan hài (paphiopedilum) và họ ủng (phragmipedilum). Rất cám ơn bác Culanluasg đã mở topic này ra nhằm trao đổi kinh nghiệm trồng lan hài.
Ở Đà Lạt, tự nhiên khá ưu đãi để lan hài phát triển. Tuy nhiên, không phải bất cứ loại lan hài nào cũng có thể sống khoẻ và ra hoa tại Đà Lạt ! Rất mong nhận được kinh nghiệm trồng lan hài từ khắp mọi miền đất nước của các bác, ACE !

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn mến, từ khi có chủ trương người tham gia giao thông bằng xe môtô hay xe máy phải đội mủ bảo hiểm thì mình an tâm tiếp tục trồng lan hài (vì như bác culanluasg nói ở miền tây trồng lan hài giống như húc đầu vào đá ,nếu vậy khi trồng và chăm sóc loại lan nầy ta nên đội mủ bảo hiểm thì không sao phải không ??), Thượng Đế khi tạo ra sinh vật trên trái đất nầy ,con người được hưởng nhiều ưu đải :trí thông minh,nhiều tham vọng ,thích thống trị, tình yêu bao la, những đam mê điên rồ ..và chính vì những ưu đải nầy củng khiến con người là một "động vật" mang nhiều khổ đau (không biết đây là vô tình hay cố ý của trời xanh "quen thói trêu ngươi"),có những thứ biết trước là khó khăn (như trồng lan hài ở miền tây nam VN) nguy hiểm như húc đầu vào đá mà củng có kẻ lao vào như những con thiêu thân !!có một thứ còn nguy hiểm hơn ,khi đả húc vào mà không có đụng gì cả ,chỉ là khoảng không mênh mông ,là vực sâu đó là "TÌNH" (và hậu quả là hết sức thê thảm ,dù có nón bảo hiểm củng không tác dụng!!,và chỉ có con người mới có thứ tình bẩm sinh kỳ quặc nầy thôi phài không ). Bài học đau xót trong nuôi trồng hoa lan mà các bạn miền tây nếm trải chắc rằng thì là có lan hài , học phí củng khá nhiều ,nổi đau còn đó !!mình xin góp một ít kinh nghiệm non kém "múa riều qua mắt thợ" và một số bạn có kinh nghiệm trên mọi miền giúp các bạn miền tây có lở mua loại lan nầy cố gắng giảm nhẹ thiệt hại ..mong các bạn chia sẻ (,cám ơn bác culanluasg và bạn yalyau về taì nầy .)..

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn mến mình xin góp ý cho các bạn ở miền tay nam VN về trồng lan hài ,;trước tiên ta hảy so sánh sự khác nhau về cấu trúc thân lá rể lan hài với những cây lan khác chúng ta đang trồng , sự khác nhau về môii trường sống tốt của lan hài ( như ở Đàlạt..) và môi trương hiện tại nơi ta sẽ trồng lan nầy . Qua đó ta thấy sự khác nhau về cấu trúc rể ,-
-rể lan hài là loại rể mọc trong chậu ,không mọc ló ra ngoài chậu ,-
- rể lan có những long tơ bao bọc nên nhạy cảm ,không giử được lâu khi ra ngoài không khí giống như như rể các cây trồng trên đất khác(ở miền nam VN) -
-,khi ta tiến hành trồng mới ,sang chậu hay nhừng cây trong chậu mang về từ vùng khác (như ở Đàlạt có cách trồng thoáng bằng rể dương xỉ..) thì ta phải nhanh chóng đậy trên mặt chậu những giá thể giử ẩm tốt như : dớn rong ,rể lục bình , xơ dừa băm nhỏ..
-nếu mua cây lan hài nhổ rể thì ta phải tiến hành trồng ngay với giá thể là hổn hợp có tính năng giử ẩm tốt (xơ dừa băm nhỏ ,đá nhỏ , than đập nhuyễn ,rể lục bình ..(giống như trồng địa lan hay lan hồ điệp ),trồng thấp hơn chậu 3-4 phân và chất trồng phải bít rể ,và toàn thể rể lan hài phải giấu kín hoàn toàn trong giá thể và bên trong chậu lan
- để vào nơi mát ,ánh sáng thấp < 3.000 ánh nến ,có thể treo lẩn vào bên trong các chậu hồ điệp hay các loại lan có ánh sáng thấp khác .,ở miền tây nam VN không thể trồng lan hài treo đơn độc trước hiên nhà hay dưới mái tôn nóng rát như những loại lan khác được.
-giữa trồng lan hài và lan cattleya có sự khác biệt và trái nghịch nhau,với những bạn ở miền tây nam VN mới bắt đầu trồng lan thì nên trồng cattleya ,vì lúc nầy số lan bạn trồng trong giàn còn ít không ảnh hưởng và giúp dể trổ hoa với loại lan cattleya và nơi đây là thích hợp cho nuôi trồng loại lan nầy ;, và vì lan hài không thể treo đơn độc như cattleya với nhiệt độ quá cao >30 độ sẻ làm nóng rát vào thành chậu ,làm cây suy kiệt vì sốc nóng (nhiệt độ thích hợp lan hài không thể cao hơn 30 độ C.) ảnh hương trục tiếp đến rể ,thân và lá lan hài có kết cấu mỏng manh và dể bốc hơi qua lá ..
- nên trồng trong chậu ít lổ và chậu đất nung là tốt nhứt (vì chậu đất nung giúp điều hoà nhiệt hơn chậu nhựa .)
-lan hài rừng giống mọc từ những nơi có đá vôi ,khi tiến hành trồng ta nên bỏ vào chậu một ít vôi (vôi ăn trầu ) để bổ sung .vài hàng góp ý ..còn tiếp .

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vài hình ảnh lan hài vườn nhà

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Trồng Hài ở các tỉnh phía Nam thật khó, vì Hài thường ưa mát lạnh.

Vậy mà bác Vinh trồng Hài phát triển rất đẹp và lại được hoa nữa.

Xin chúc mừng thành công của bác.

Thân.

levanvinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cây hài xuất xứ Đàlạt trồng sau 7 tháng đã cho hoa ở Tràvinh ; theo nhận xét, cùng với hài delenatii ,và một số loài có hình và hoa bên trên (không biết tên) có thể trồng phát triển và cho hoa dễ dàng ở Miền Tây Nam Bộ , xin giới thiệu với các bạn tham khảo và góp thêm ý về kinh nghiệm nuôi trồng loại lan nầy . thân ái .

MrJohnny

Thành viên tích cực
SVC$
0

Có mấy tấm hình, mọi người nhận xét dùm mình trồng thế này đã được chưa? Thanks

Diabay

SVC$
0
Bạn trồng thế là khá rồi đấy.

Về lâu dài, bạn nên dùng một kiểu chậu và chất trồng cho 1 giống, dể dễ chăm sóc tưới tắm 1 loạt luôn.

Cattleya nên đưa ra chổ nhiều ánh sáng thì mới siêng hoa. (Nhưng đừng để nắng gắt nhé.)

Chúc bạn thành công hơn.

Thân.

* Bạn vào mục "Hướng dẫn....", xem lại cách cài ảnh, để ảnh được to đẹp hơn nhé. Ảnh Hoa mà bé tí thì.....:a01:

Chỉnh sửa lần cuối:

longlap

Thành viên mới
SVC$
0
cảm ơn bài viết của bạn cho thêm thông tin về kỷ thuật trồng lan hài

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chào các anh em.mình là người rất thích lan,nhưng đối với hiểu biết về lan thì coi như bằng không.nên rất muốn được học hỏi kinh nghiệm từ mọi người.nhân đây hãy cho mình tò mò với nhé.lan hài có nhiều loại hay không,loại trong tự nhiên có bán ở thị trường không hay chỉ có loại công nghiệp.năm trước mình có nhờ anh bạn mua hộ 1 giò nhập từ Đài loan về,có tên gọi là Hương mỹ nhân.giò này khá to mình về trồng với các loại khác thì đến nay nó đã nở được 2 lần rồi.mỗi lần phải được hơn chục bông,nhưng hoa toàn màu tím hồng chứ không phải màu như ảnh mọi người post nên đâu.vậy hãy cho mình biết liệu lan của mình có phải là lan tự nhiên hay lan công nghiệp nhé.nếu mua cách đây 2 năm với giá 300usd có đắt không.vì là hàng nhập khẩu về phá công lấy ngay chứ chưa ra chợ nên phải mua bằng usd mà.rất mong được sự giúp đỡ của mọi người.xin được cảm ơn rất nhiều!!

Diabay

SVC$
0
xin chào các anh em.mình là người rất thích lan,nhưng đối với hiểu biết về lan thì coi như bằng không.nên rất muốn được học hỏi kinh nghiệm từ mọi người.nhân đây hãy cho mình tò mò với nhé.lan hài có nhiều loại hay không,loại trong tự nhiên có bán ở thị trường không hay chỉ có loại công nghiệp.năm trước mình có nhờ anh bạn mua hộ 1 giò nhập từ Đài loan về,có tên gọi là Hương mỹ nhân.giò này khá to mình về trồng với các loại khác thì đến nay nó đã nở được 2 lần rồi.mỗi lần phải được hơn chục bông,nhưng hoa toàn màu tím hồng chứ không phải màu như ảnh mọi người post nên đâu.vậy hãy cho mình biết liệu lan của mình có phải là lan tự nhiên hay lan công nghiệp nhé.nếu mua cách đây 2 năm với giá 300usd có đắt không.vì là hàng nhập khẩu về phá công lấy ngay chứ chưa ra chợ nên phải mua bằng usd mà.rất mong được sự giúp đỡ của mọi người.xin được cảm ơn rất nhiều!!

Chào bạn Danghoc.

Rất thông cảm là bạn chưa thạo về Lan nên chưa xác định được chủng loại Lan.

Chậu Hương Mỹ nhân mà bạn nói là loài Cattleya lai tạo. Không phải là loài Lan Hài đang bàn trong topic này.

Lan có rất nhiều Giống, Loài, Chi. Bạn chịu khó xem ở các mục kỹ thuật sẽ quen và phân biệt được dần dần.

Chúc bạn thành công và luôn vui.

Thân.

thai_stg

Thành viên mới
SVC$
0
Các anh cho em hỏi giá thể và cách chăm sóc Hài Hằng với Hài Hương Lan. Em mới mua được 2 loại này. Em ở Sóc Trăng, khí hậu cũng như Trà Vinh

huynhtantam

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác cho em hỏi chút:
Còn phân thuốc thì sao ạ??? Mấy cây lan của em cứ có mấy đốm nâu giống như bị khô lại ở giữa lá. Có phải là nấm không ạ???
Với lại trên lá có vài chỗ lõm xuống là vì sao ạ??? Vì thiếu nước hay bệnh???

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom