Guest viewing is limited

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Tôi muốn hỏi về việc bẫy chích chòe than, nhưng tìm mãi vẩn không thấy chổ nào thích hợp trong box chòe than để post bài. xin mọi người hướng dẫn
Nếu có thể, xin add nó vào mục các vấn đề khác ?????

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: bẫy chòe than-post ở đâu ???

Tôi muốn hỏi về việc bẫy chích chòe than, nhưng tìm mãi vẩn không thấy chổ nào thích hợp trong box chòe than để post bài. xin mọi người hướng dẫn
Nếu có thể, xin add nó vào mục các vấn đề khác ?????
Ý bạn là sao mình ko hiểu lắm, nhưng cũng muốn tham gia tí vì mình rất thích bẫy chòe than..hi. Về việc bẫy chòe thì bạn chỉ cần có em mồi, không cần phải hót đấu đá cũng đc. Khi đi bẫy nhớ mang theo một mảnh túi bóng rồi huýt gió giọng chòe là chim trời về ngay. Chỉ cần nhìn thấy chim mồi là nó oành liền ah, vì chòe than máu đánh nhau lắm. Mình đi bẫy một buổi sáng mà đã 3 4 em rồi..hihi :D

bsmai

SVC$
0

tức là: muốn gửi bài hỏi cách bẫy than thì gửi ở mục nào (trong mục chích chòe than)? mình không tìm thấy chổ thích hợp để post bài

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0

tức là: muốn gửi bài hỏi cách bẫy than thì gửi ở mục nào (trong mục chích chòe than)? mình không tìm thấy chổ thích hợp để post bài

Vâng, tạm thời anh post vào mục các vấn đề khác, sau đó Mod chuyên mục sẽ có hướng dẫn điều chỉnh.

Thân chào anh
HLong_ce

bsmai

SVC$
0

Vâng, tạm thời anh post vào mục các vấn đề khác, sau đó Mod chuyên mục sẽ có hướng dẫn điều chỉnh.

Thân chào anh
HLong_ce

Mục các vấn đề khác không có phần gửi đề tài mới?! Mong anh em xem lại .
Tạm thời mình xin post ở đây, nhờ Mod chuyển dùm đến vị trí thích hợp

TOPIC VỀ BẪY CHÍCH CHÒE THAN:

Mình rất mê bẩy chòe than, nhưng trong diển đàn thấy ít đề cập đến, nên mạn phép lập topic này để bàn bẫy chòe than: cách bẫy, lồng bẫy, mồi, mùa ...
Mình mới bẫy than vài tháng nay, chỉ bẫy bằng lụp mồi là con mái và chim con 1 mùa, tài sản chỉ vài con than bổi cùi bắp, chỉ có 1 vài kinh nghiệm nhỏ nhoi như sau:
-về địa điểm: thấy đa số chòe than hay ở các bụi tre lùm sùm, nhất là ở bụi tre cạnh ao đìa, cạnh chuồng heo (dáng vẻ thì đẹp trai nhưng nơi ở thì không được đẹp-nó thường sà xuống kiếm ăn ở đây) vì vậy mình thường săn ở những nơi này.
-Thời gian: buổi trưa rất ít thấy chòe than, đa phần gặp nó vào lúc sáng sớm tầm 6-->8 giờ và xế chiều tầm 4-->5 giờ chiều.
-Nơi đặt lụp: chọn nơi mà con bổi dể nhìn thấy, cành cầy ngang để không bị cản, thấp cao không quan trọng lắm.
Ít kinh nghiệm xin chia sẽ, Nhờ các bạn đáng giá và bàn luận thêm về các kiểu bẫy: bằng keo, dò ... các loại lụp?, các loài mồi (cách chọn và luyên)? ,,V,V.. và ..v.v..
Rất mong sự đóng góp nhiệt tình của các bạn

lethephong_man

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào tất cả các bạn thích bảy chòe than. Em xin được góp mốt số ít kinh nghiệm của bản thân khi đi bảy chòe than (em dùng bảy chòe có 2 mặt chụp hai bên).
Bắt chim bổi : Chỉ cần một cái bảy (lụp) và chim mồi tốt nhất là tìm một em từ một mùa cứng hoặc hai mùa trở lên chịu đấu và hót treo lên là hót liền, Và phải đúng lúc chim rứng bắt đầu bắt cặp phải chọn đúng lãnh thổ của nó, vị trí treo mồi sao cho bổi dể phát hiện (treo quá ngang đầu và hơi thoáng) treo mồi lên vừa hót bổi về là sắn lụp liền có con dữ chưa đầy 2 phút là dính bẩy liền có em trận cũng khôn lắm àh nha về đứng cạnh lồng hót líu đấu mà không đá lụp mồi đâu khi con mái về đứng líu một cái là sắn liền hihì, có con rất khôn chỉ đeo hông lụp đá mà không lên bàn nhảy có khi phải cho xuống đất nhớ che bớt hông lụp rồi thì em nó muốn đá mồi thì phải đá trên bàn nhảy thế là dính bảy.
Bắt chim chuyền : Tốt nhất là tìm một con chim con hoặc một con chim mái làm chim mồi và treo dế hoặc cào cào trên bàn nhảy khi về phát hiện mồi nhảy xuống ăn thì sẽ dính bảy (bảy lúc chim đang kiếm ăn) có thể kết hợp thêm một cái bảy chuyên dùng để bảy chim chuyển chỉ để mồi chim nhảy vô ăn mồi là dính, hoặc kết hợp thêm một con trống mồi nửa để cho đấu với chim bố mẹ, còn chim con,chim chuyền mới có cơ hội nhảy vào lụp ăn mồi. Em có vài lời xin được góp ý nếu có gì không phải mong được bỏ qua cho. Trân trọng !

yeuchuatron

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đánh chích chòe mình thấy rất nhại , chỉ cần thấy em bổi ở đâu đó ,mình đem chim mồi đến hót vài tiếng là chúng sập bẩy ngay :a44:

bsmai

SVC$
0
Khu vườn gần nhà mình có 01 cặp than, chắc là trống mái, mình canh me đã 3 ngày rồi mà chưa bẫy được, con trống bổi này rất nhạy hót, khi tút bằng casette là nó hót liền, nhưng nó chỉ ở trên cao: có khi đậu tuốt trên cây bạch đằng, có khi đậu trên ăng ten, đậu trên dây điện mà hót, mình thì đặt lồng bẫy ở dưới thấp, chim bổi hót rất dử nhưng không chịu xuống, nó chuyền cành nhưng vẫn ở trên cao. Đã 3 lần, mình xách bẫy đi lại xách bẫy về. Mình có trao đổi với vài người bạn, được biết chim sống gần chợ, chổ đông người thường chỉ đậu trên cao ít chịu xuống thấp. Bạn nào có cách bẫy được (chủ yếu là dụ được con bổi xuống thấp) xin được thọ giáo ...

langtugiangho2210

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: cần giúp đỡ về bẫy chích choè than

cho e hỏi mấy bác một chút nha!
tại sao chim chòe than rừng lại ko vô đá chim mồi mà cứ đứng ở ngoài hót vậy ko chịu nhảy vô cầu đá . mặc dù con mồi hót rất sung. vậy làm sao để bẩy đc chim rừng như vậy? nhờ các bác chỉ dùm e!!!

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào các bạn, Hôm nay hãy cùng nhau phân tích về thú đi lục (bẫy) Than nhé.

.
Về việc bẫy chòe Than tuy dễ mà khó. Dễ nếu các bạn sở hữu được chim mồi chiến. Tức là anh ta cảm thấy thoải mái khi ở trong lục (bẫy), tự hót khi treo lục lên cây, biết cách dụ chim rừng không phân biệt đối tượng là trống hay mái, chuyền hay già. . . Khó là khi người đi bẫy chim chưa có kinh nghiệm, chưa có được chim mồi như ý . . .
.
Trở lại trường hợp của cụ Bsmai, tại sao chim rừng không xuống lục? mình xin phép được phân tích như sau:
1. Chim rừng còn tơ/non hơn chim mồi, Mồi dữ làm căng quá nên chim rừng sợ không dám xuống.
2. Mồi chưa đủ kinh nghiệm để chinh chiến.
3. Chòe Than là loài có tập tính phân chia lãnh thổ, do không phải vùng chiếm cứ của mình nên không dám chơi.
4. Vị trí đặt lục chưa hợp lí làm chim rừng không thấy an tâm hoặc lục 'lộ' quá.
. . .
Như mình ở miền Tây, có theo anh em đi bẫy Than lúc nhỏ và cũng từng có một mồi hay nên cũng có kinh nghiệm chút xíu cách thức chiêu hàng Than rừng như sau:
Trước hết nếu không có mồi hay mình cần có file Than hót trong điện thoại đề phòng mồi bị 'bể' hoặc non không dám hót để dụ địch (vụ file trong đt này ngày xưa không có). Sau đó cần xác định lãnh thổ của địch ở đâu mà còn vào 'xâm phạm' để dễ tóm. Về tập tính Than thường kiếm ăn ở bụi cây chiều cao trung bình và hơi ẩm ướt nên khi đánh lục không cần treo cao nhưng phải khuất và lục phải được ngụy trang tốt., treo thêm vài em cào cào hay giun đất càng hay .
.
Bẫy Than rất thú vị, khi Than bất đầu cảm thấy bất an / bị xâm phạm lãnh thổ thì cả trống và mái đều tham gia đánh địch. Có khi cả nhà đều tham gia đánh địch (tha hồ gỡ). Đã từng được gặp chim mái rất hay biết chặn đá chim con không cho lao đầu vào lục,.
.
Sau một thời gian chơi chim mình lại có suy nghĩ khác đi cũng muốn tâm sự với mọi người là chỉ chọn chim hay mà nuôi vì ôm nhiều quá cũng không con nào chơi được, ngày xưa thiên nhiên chim nhiều như thế nhưng giờ quả thật là quá hiếm hoi. Thà rằng được chăm sóc một hai em ưng ý còn hơn là nuôi nhiều mà bỏ phế các bạn ạ. Hãy để chim được tự do sinh sôi, không nên lợi dụng đặc tính chim để khai thác đến mức cạn kiệt. Đến giờ phút này buổi chiều tà thèm được nghe một bầy én kêu .. tíu . . tíu. . . cũng thật là hiếm, có khi sớm hôm thức dậy được nghe vài em se sẻ gọi nhau cũng là vui. Thực ra đi lục vui nhất cũng là lúc mồi và rừng so kè nhau/. Đi lục hay ở chỗ đó, nếu đã bắt rồi mà thấy không ưng xin hãy phóng sinh đi nhé,. Vài hàng tâm sự về thú đi lục chim, mình cũng đã dẹp lục đi rồi. Nếu chỉ dừng lại ở thú chơi tinh tế và không bận kế sinh nhai, mình thành thật khuyên mọi người đừng tận diệt chim rừng .
.
Vài hàng tâm sự nếu không phải xin anh em bỏ qua cho. Chúc mọi người an lạc.
.
Thân chào

Chỉnh sửa lần cuối:

phamnguyenho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin gửi bạn Diệp Đại Thành
Tôi rất tâm đắc với ý của bạn ở đoạn " Sau một thời gian chơi chim...".Cám ơn bạn đã nói đến tâm sự của nhiều người. Mình nhớ lại trước đây chim chóc nhiều lắm, có nhiều loài hỏi chẳng ai biết tên, ở quê tôi chim cu gáy xà xuống vườn quanh nhà tìm thức ăn là chuyện thường ngày, chim khách (loài chim giống y chòe than nhưng to gần bằng cu gáy,đuôi dài) đậu ở vườn kêu vang "khách... khách" người ta bảo nhà ấy có khách, ở bờ ao nhà tôi có cây chanh già, một đôi liếu điếu làm tổ, tổ của nó chỉ cao ngang đầu người, khi đi kiếm ăn xa thì yên ắng khi nó về là "liếu...điếu. liếu.. điếu " ầm ỹ cả xóm, cách vài chục mét vẫn còn nghe thấy tiếng. Chào Mào thì nhiều vô kể, chích chòe đâu đâu cũng thấy, bốn giờ sáng đã nghe chích chòe hót, lảnh lót, du dương. Chiều chạng vạng nghe bìm bịp kêu, ai có nỗi buồn thì không dám nghe bìm bịp . Mùa hè nghe cuốc kêu mà thương con cuốc, mùa đông khi nghe diều hâu rít, nước ruộng có váng đen là gió mùa về rét muốn rụng ngón chân. Sáo đen, sáo nâu, cà cưỡng, bách thanh...sinh sôi nhiều lắm.
Bây giờ về quê có loài chim tìm không thấy nữa, nhiều loài vẫn còn nhưng thưa thớt hẳn, nhiều loài chim chỉ còn thấy ở các vùng rừng núi, nhưng rừng bây giờ cũng đang bị thu hẹp lại..!
Cứ chủ nhật vào phiên chợ Hàng (Hải phòng) phiên chợ bán chó mèo, cây, chim, cá cảnh ta sẽ thấy có vài chục hàng bán chim, rất nhiều chòe than, Chào Mào, vành khuyên, cu gáy... phần lớn là chim đánh bẫy, chưa vào cám, bán với giá rẻ, có những con chim sấu số chưa kịp có người mua nó đã ra đi, có người bán vô ý vất cả xác chim ngoài chợ!... Vài dòng cảm xúc nhân đọc bài viết của bạn Diệp Đại Thành muốn chia sẻ cùng các bạn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0

xin chào toàn thể ace trong diễn đàn SVC.Em cũng có chút ít kinh nghiệm muốn chia sẻ nhưng các bác đã nói hết cả rồi.:a03: thôi thì đã vào đây để chia sẻ thì em cũng có vài kỉ niệm về những lần đi bẫy chòe than muốn kể cho các bác nghe.Quả thật là chòe than là niêm đam mê của em lên em đi bẫy rất nhiều khi ngồi xem,nghe và nhin chim trời và chim mồi đấu giọng rồi đá thật sự cái cảm giác đó rất khó tả minh biết đc là chú chim mồi của minh chiến đấu rất tốt.có ngày đi bẫy đc cả chục con về nuôi nhiều quá và công việc cũng bận lên thời gian chăm chim cũng ít,và rồi các em cũng lần lượt tim về với tổ tiên.sau những lần như vậy em cảm thấy mình thật là độc ác đã hại những chú chim mà chúng đâu có tội ji.khi nhận ra điều đó em đã thả 1 số em cho chúng về với thiên nhiên để duy trì nòi giống
ngày trước khu vực nhà em rất nhiều chòe do bấy nhiều lên jo chẳng còn em nào ở ngoài nữa mà toàn là các chị than mái tới thôi(vì thấy chim nhà em hót)
EM muốn nói là chơi jif thì chơi nhưng đừng làm chúng tuyệt chủng hãy để chúng ở thiên nhiên sinh sôi nảy nở.Có vài lời tâm sự với các bác.thân

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình cũng rất thích bẩy chim chòe than. Ngày còn nhỏ thì mình thấy nhiều chòe than hót rất đã. Mình rất thích chòe than miền tây!. Giờ lâu lâu ghiền ôm lồng về bẩy. Toàn là chim bể lụp không hà! Nhưng thích nhất là chim mồi và rừng hót đấu là đã nhất. Có một con mà hót đấu với con mồi mình ngày luôn mà không đá! Chúng hót đấu nghe đã làm sao! Cứ đi bẩy cần theo chay nước là đi từ sáng đến chiều!

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào các bạn, Hôm nay hãy cùng nhau phân tích về thú đi lục (bẫy) Than nhé.

.
Về việc bẫy chòe Than tuy dễ mà khó. Dễ nếu các bạn sở hữu được chim mồi chiến. Tức là anh ta cảm thấy thoải mái khi ở trong lục (bẫy), tự hót khi treo lục lên cây, biết cách dụ chim rừng không phân biệt đối tượng là trống hay mái, chuyền hay già. . . Khó là khi người đi bẫy chim chưa có kinh nghiệm, chưa có được chim mồi như ý . . .
.
Trở lại trường hợp của cụ Bsmai, tại sao chim rừng không xuống lục? mình xin phép được phân tích như sau:
1. Chim rừng còn tơ/non hơn chim mồi, Mồi dữ làm căng quá nên chim rừng sợ không dám xuống.
2. Mồi chưa đủ kinh nghiệm để chinh chiến.
3. Chòe Than là loài có tập tính phân chia lãnh thổ, do không phải vùng chiếm cứ của mình nên không dám chơi.
4. Vị trí đặt lục chưa hợp lí làm chim rừng không thấy an tâm hoặc lục 'lộ' quá.
. . .
Như mình ở miền Tây, có theo anh em đi bẫy Than lúc nhỏ và cũng từng có một mồi hay nên cũng có kinh nghiệm chút xíu cách thức chiêu hàng Than rừng như sau:
Trước hết nếu không có mồi hay mình cần có file Than hót trong điện thoại đề phòng mồi bị 'bể' hoặc non không dám hót để dụ địch (vụ file trong đt này ngày xưa không có). Sau đó cần xác định lãnh thổ của địch ở đâu mà còn vào 'xâm phạm' để dễ tóm. Về tập tính Than thường kiếm ăn ở bụi cây chiều cao trung bình và hơi ẩm ướt nên khi đánh lục không cần treo cao nhưng phải khuất và lục phải được ngụy trang tốt., treo thêm vài em cào cào hay giun đất càng hay .
.
Bẫy Than rất thú vị, khi Than bất đầu cảm thấy bất an / bị xâm phạm lãnh thổ thì cả trống và mái đều tham gia đánh địch. Có khi cả nhà đều tham gia đánh địch (tha hồ gỡ). Đã từng được gặp chim mái rất hay biết chặn đá chim con không cho lao đầu vào lục,.
.
Sau một thời gian chơi chim mình lại có suy nghĩ khác đi cũng muốn tâm sự với mọi người là chỉ chọn chim hay mà nuôi vì ôm nhiều quá cũng không con nào chơi được, ngày xưa thiên nhiên chim nhiều như thế nhưng giờ quả thật là quá hiếm hoi. Thà rằng được chăm sóc một hai em ưng ý còn hơn là nuôi nhiều mà bỏ phế các bạn ạ. Hãy để chim được tự do sinh sôi, không nên lợi dụng đặc tính chim để khai thác đến mức cạn kiệt. Đến giờ phút này buổi chiều tà thèm được nghe một bầy én kêu .. tíu . . tíu. . . cũng thật là hiếm, có khi sớm hôm thức dậy được nghe vài em se sẻ gọi nhau cũng là vui. Thực ra đi lục vui nhất cũng là lúc mồi và rừng so kè nhau/. Đi lục hay ở chỗ đó, nếu đã bắt rồi mà thấy không ưng xin hãy phóng sinh đi nhé,. Vài hàng tâm sự về thú đi lục chim, mình cũng đã dẹp lục đi rồi. Nếu chỉ dừng lại ở thú chơi tinh tế và không bận kế sinh nhai, mình thành thật khuyên mọi người đừng tận diệt chim rừng .
.
Vài hàng tâm sự nếu không phải xin anh em bỏ qua cho. Chúc mọi người an lạc.
.
Thân chào[/QUOTE
Em cũng ở Miền Tây cũng mê than lắm. Cũng lâu lâu xách lụp về quê mình bẩy. Bẩy chim vui nhất là khi mồi đấu với bổi. Ngày xưa chòe than còn nhiều, giờ quá hiếm nghe chúng hót ngoài thiên nhiên. Đi bẩy sẳn lựa nết chim chơi luôn, bởi thuần một em bổi ở lồng hót là cả một "công trình". Mình bẩy thấy mấy em ngoài rùng chơi không hay tướng không đẹp mình cũng không bắt. "Đầu tư lổ vốn ai mà muốn đầu tư". Tết về mình không nghe than rừng hót hét gì mới hỏi Mẹ thì Mẹ nói mấy ngày trước có người đi bẩy xách cả chục con. Thế làm gì mà còn chim rừng hót chứ!

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nuôi chim mà đi bẫy nữa mới thấy cái thú vui trọn vẹn.
Nói về chuyện bẫy chòe than, phần lớn mọi người đều cho rằng bẫy chòe than rất dễ. Đúng và cũng chưa đúng.
Đúng là vì chim than mồi dễ huấn luyện hơn giống khác, chỉ cần mau hót, dụ chim bổi về. Ngoài ra than bổi do bản tính hung hăng nên không mất nhiều thời gian thăm dò mà rất nhanh xáp vô than mồi xập lồng bẫy.
Nhưng, có những trường hợp ngoại lệ làm người đi bẫy cũng nản chịu thua. Đó là những than bổi già rừng và đầy mình kinh nghiệm trận mạc (chắc va vấp nhiều rồi :)))
Còn nhớ một chiều đi bẫy với minhhp, tại vườn vải. Treo mồi lên ko bao lâu thì bổi trời về 1 đôi. Lượn đi lượn lại vài lần rồi chim mái mất hút. Chỉ còn bổi đực đánh lén. Thoắt ẩn, thoắt hiện và chao rất nhanh hòng làm sập lưới chứ ko vào cầu tử. Treo lồng bẫy đủ mọi cách, mọi hướng mà ko bắt được em nó, than mồi thì vẫn kiên trì rít gọi, dụ bổi. Mãi khi mặt trời khuất bóng định rút thì bổi trời đánh thật phát cuối. Mất 3 tiếng đồng hồ mới thu phục được em nó. He he, khi gỡ tù binh ra thì chao ơi, em nó chắc lên bậc cụ rồi, mọi thứ của cụ đều khô giòn, khô nẻ và mòn vẹt với thời gian. Vậy là cụ được trả về thiên nhiên sống trọn đời còn lại tự do.
Một lần nữa thì thất bại hoàn toàn, cũng vẫn đi cùng minhhp. Lại một buổi chiều. Lần đó một em than bổi đứng vai trò canh gác, chặn bất cứ bổi nào đến gần mồi. Có lẽ vài chục lần than khác tiến gần đến đều bị em canh gác xua đuổi, bản thân nó chỉ đứng cách than môi 3-10 m. Suốt cả buổi chiều, đành bó tay, thua em nó.
Hơn năm nay không đi bẫy than nữa, tạm gác thú vui, vì em than mồi cũng đã ra đi sau khi bị mèo hoang dọa cả tuần bỏ ăn mà chết. :((.

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cũng có lần mình theo một căp đó mấy ngày. Bầy nó 3 con (2 trống, 1 mái) lần đầu mà mình thấy than sống chung bầy tới lớn đó! Bẩy ở bụi tre gai, không dính nhưng em nó hót rất dữ, xòe rất đẹp. Mình cũng mê theo em nó mấy ngày cũng đành bó tay. Chúng sàn qua sàn lại, lượn tới lượn lui. Quần mấy ngày em mồi mình tơi tả. Gần cả năm rồi mình không có quay lại chổ đó. Bởi một lần sang lụp đã sẩy mất em mồi rồi. Đang luyện lại một cho vui mà chưa cho em nó đi rừng lần nào.

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đang luyện lại một cho vui mà chưa cho em nó đi rừng lần nào.
Mình đang nuôi 1 em khác hơn năm nay rồi, cũng chưa đi bẫy lần nào. Nhưng em nó có vẻ có tố chất làm mồi. Sắp tới, cho em nó vào lồng bẫy quen dần để khi rỗi lại vác đi xả nỗi nhớ tâm trạng đi bẫy.

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Khi nào bẩy cố gắng ghi clip lại cho anh em xem đở ghiền nha.

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
con mồi con của mình 30.04 này đã lập được chiến công đầu rồi đó. Bửa không có đem máy quay theo nên không có hình. Bũa sau đem máy theo mà không dính em nào.

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là hình ảnh em nó trong lụp. chưa được 1 năm mà đi rừng đã hót với chim rừng

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom