Guest viewing is limited

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cặp lửa nuôi đẻ của mình đang ấp lứa thứ 3, chắc xong lứa này sẽ thay lông. A/e có kinh nghiệm chỉ giúp đến thời kỳ thay lông thì có nên tách chim bố mẹ ra riêng hay không hay vẫn cứ nuôi trong avi bình thường?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo các bạn nuôi lửa sinh sản ở Mã Lai.... Singapore mà em đọc được và cũng đúng như thế thì...

Tới mùa thay lông thì rõ ràng họ tách chim bố mẹ ra chăm tốt qua quá trình thay lông để lấy lửa trở lại.
Chim con thì có người nuôi chung cho tới khi gần thay lông mùa đầu thì tách ra. Cũng có người tách ra tầm trên 30 ngày tuổi và cho nghe giọng học giọng từ đó. Chim con tách ra từ nhỏ thì nó hung hơn là ở chung với đám chim con từ nhỏ lên.

thân mến,

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vấn đề là đã có a/e nào thử nghiệm chưa?
- Việc tách ra để chăm mùa thay lông thì không vấn đề gì nhưng sau đó ghép cặp trở lại có khó khăn như ghép cặp trước đó không?
- Nếu không tách ra thì trong mùa thay lông chim bố mẹ có thay lông bình thường không?
Rất mong có sự chia sẻ

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình copy góp ý của một số a/e ra đây để mọi người tham khảo:

nqdung: vào mùa thay lông ta nên tách chim bố mẹ ra để chăm cho tốt con trống để trong AV còn con mái tách ra nuôi lồng,nhiều cặp chim con trống sẽ đánh chết con mái để giành thức ăn trong mùa thay lông,trống chỉ nhường thức ăn cho mái vào mùa đẻ mà thôi.

ducduy1: Tốt nhất bạn tách bố mẹ ra nuôi riêng:
1) chăm sóc từng em sẽ đay đủ hơn
2) nếu 2 em nó ở chung sẽ có tình trạng cắn nhau dan đến...

Thanks các bạn nha!

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Nên tách ra bạn ah , lửa mình đẻ lứa thứ 4 thì chim con có vẻ yếu,1 con chet lúc mới nở , còn 3 con thì 1 con laị bị quẹo 2 chân .
Mấy lứa đầu thì không như vậy

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom