Guest viewing is limited

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy hôm nay đi đâu cũng thấy chim Chào Mào bổi to đùng (ở gialai chim rất nhỏ), 180k/1 em.có người bảo chim quảng gì gì đấy.bác nào có thông tin gì về loại này chỉ giáo em với.em đang định tậu 1 chú.nhìn tướng tá bọn nó đẹp hết hồn

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
mua đâu giá mắc vậy Bean ? Bổi GL cao lắm 100k. Chim GL có đặc điểm là tướng ốm nhỏ nhưng dài đòn. Có lẽ chim GL bây giờ cũng bị lai nhưng đúng gốc GL thì ốm dài. Nếu chim to thì là vùng An Khê giáp bình định chim mới to hơn. Còn Gl thì ko có chim to.

Có thể là chim Bình Định hoặc chim Bắc đó. Nghe giọng xem xem giọng có tròn không ? Chim Huế với Đà Nẵng thì bây giờ kiếm ko ra giá đó rồi. A nghĩ có thể là chim Bình Định..... Chim xứ Quảng thì chưa nghe tiếng tăm bao giờ.....

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
coi chừng chim dak nông đó bác. chim quảng mà giá đó cũng hốt ok. chim quảng chơi cũng ngon lắm. bác nào nói chưa nghe tiếng chim quảng có hay hay ko thì chắc mới tập chơi Chào Mào.
điển hình là cái tên trung mang...........................

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim to đùng, đẹp như bạn nói có thể là chim Quảng Bình rồi. Hót thì như CM bắc thôi

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim đó người ta nói quảng nam hay quảng ngài gì đó.giá 180k.mấy ông bán dạo thì 150k.em nghi ngờ quá nên không mua.và chiều nay đi xem.có lô khác.trong lồng tập thể mà câu bọng.đấu đá nhau liên miên.chim đàn.chưa bán con nào.giá 350k.400k.tướng tá tuyệt đẹp.nhưng bọng nghe không rõ lám...T.T.sao gl mấy nay nhiều con chim ở đâu về vậy không biết

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
mua đâu giá mắc vậy Bean ? Bổi GL cao lắm 100k. Chim GL có đặc điểm là tướng ốm nhỏ nhưng dài đòn. Có lẽ chim GL bây giờ cũng bị lai nhưng đúng gốc GL thì ốm dài. Nếu chim to thì là vùng An Khê giáp bình định chim mới to hơn. Còn Gl thì ko có chim to.

Có thể là chim Bình Định hoặc chim Bắc đó. Nghe giọng xem xem giọng có tròn không ? Chim Huế với Đà Nẵng thì bây giờ kiếm ko ra giá đó rồi. A nghĩ có thể là chim Bình Định..... Chim xứ Quảng thì chưa nghe tiếng tăm bao giờ.....
em ở gialai nên nhìn bổi gialai thì em biết.nhưng mấy con này không phải gialai 100%

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
à quên.cái lô 350k.400k là chim măng đen.nếu nằm giá đó.mà chim nước đầu thì được không bác

vypham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim Quảng hiện là chim hót nhất trong phong trào chơi Chào Mào mà ko có tiếng mấy à??Điển hình Trung mang, SongKon,Trà my...(quảng Nam), chim Quảng Ngãi cũng hay lắm( Ba Tơ, Minh long, Sơn hà....) nhưng ít thông dụng hơn.
Chim đi bán dạo thì toàn là chim cùi cùi ko rõ xuất xứ mà lúc nào cũng lấy mấy vùng nổi tiếng đặt vào thôi bạn ah cho dễ bán thôi.mấy người bán dạo đa số lấy thì ít bán nhiều lấy đâu có chim Quảng này nọ mà bán.toàn lừa phỉnh là nhiều.hic.
Mua chim bầy trong lồng tập trung giá 350-400k thì tốt nhất bạn chon con nào giọng khá tí, thái độ, bóng bộ đẹp nữa thì ok.Vì hình như giá chim bổi ở mấy tiệm ở GL giá chỉ khoảng 120-150 thì phải?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Con chim Chào Mào!

Theo nghiên cứu sinh học của giống chim CM của Việt Nam thì: từ vùng phía bắc đèo Hải Vân đổi ra, xác chim có vẻ to dần, bộ chim dài, yếm khá dày đẹp.

Chim Quảng thì phải nói là Quảng Nam hay Quảng Ngải, hay là Quảng Bình? Nhưng nói tới chữ Quảng thì ai cũng nói là vùng Quảng Nam. Vùng Quảng Nam thì như từ vùng phía Nam QN ở khu vực phía từ Ngã Bà Nam Phước xuống mãi qua Tam Kỳ xuống Núi Thành và đi một đoạn tầm trên 15km nữa là border của khu vực Quảng Ngải thì phải. Tại tôi đi đánh chim ở Tam Anh thì thấy chỉ là 15km nữa là đến Quảng Ngải.

Thường ở vùng này chim gọn vừa chớ không to và đặc biệt các vùng này khó tìm ra con chim yếm dài đẹp và to xác như chim vùng Bắc Hải Vân. Cái này tính theo % nhé! Nhưng chất giọng rất hay rõ ràng và dài. Tôi cũng mê dòng chim này. Điển hình là dòng chim ở phu vực Hiệp Đức mà tôi đã từng tới đánh vài lần.

Chim Quảng vùng thượng nguồn: như vùng Đông Giang, Tây Giang và Nam Giang hoặc hồi xưa cứ gọi là Hiên Giằng.
Chim vùng SK có tướng đẹp và cặp yếm bộ tướng có vài chú cũng ngang với chim vùng Bắc Hải Vân.

Vì vậy một lô bổi mà toàn chim xác đẹp thì khó lắm! Bởi nếu là chim gốc Quảng Nam thời này đánh lưới thì họ đã lọc các chú đẹp ra mới bỏ ra. Như hôm bữa có bạn nào post hình chim bị nhuộm bảo là gốc QN ĐN mà toàn xác khủng thì không thể là chim Quảng Nam. Còn đánh lồng về lại càng không thể!

Con chim Quảng Bình!
Cho mãi tới giờ cũng vẫn ít có bạn post lên nhiều các chú chim gốc QB để giới chơi có thể nhìn sâu hơn mà đánh giá cho công bằng. Nhưng bảo là chim Quảng Bình hót dở hoặc chỉ đấu thôi.... hay là xác to thì....

Như con này: bủa bạn mi chao khuyen
<iframe src="http://www.youtube.com/embed/N6StoOK1Phg?rel=0" allowfullscreen="" width="420" frameborder="0" height="315"></iframe>
Tướng gọn nếu đừng nghe hót bảo là chim "Đèo Nam" hic chắc cũng không có ai phản đối.
Về lối giọng thì nói chung là được bởi em này chưa ra giọng già tròn tức đổ giọng. Nhưng về tổng quát thì cũng đã khiến nhiều fans chơi CM muốn sở hữu. Tôi đi đánh chim ở Khe Sanh vè cũng mò đến biên giới của Qtri và QB và cũng đã đụng trận con chim đấu khiếp và giọng hót cũng cả chục âm!

Con CM lui tới gì cũng chừng đó tức là chỉ tầm 6 âm trung bình. Nếu một con CM đi 1 giọng trên 8 âm ta đã nghe thấy lạ và khác hẵn. Nhưng hót cho dài cũng chưa hẵn đã hay! Hót làm sao cho người nghe cuốn hút thích thú nghe âm giọng mạch lạc mới là vấn đề.

thân mến,

Bạch Đề

choeluapleiku418

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy hôm nay đi đâu cũng thấy chim chào mào bổi to đùng (ở gialai chim rất nhỏ), 180k/1 em.có người bảo chim quảng gì gì đấy.bác nào có thông tin gì về loại này chỉ giáo em với.em đang định tậu 1 chú.nhìn tướng tá bọn nó đẹp hết hồn

Chủ tiệm đường Tô Vĩnh Diện nói là chim Quảng Bình. Anh trong xóm mình cũng mua 1 con cách đây gần 2 tháng, 180k, tướng tá thì khỏi chê nhưng chưa thấy sổ bọng, chỉ thấy tiếng kêu rất to (không biết có phải do to xác không nữa).

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
thế có ai gọi con Trung Mang, Sông Kôn,... là con chim Quảng Nam không ? Ba Tơ,... gọi con chim Quảng Ngãi không ? Chim mòng giọng Hóc Môn, Thủ Đức là con chim Tp Hồ Chí Minh không ??? Các bác phải nói rõ gốc gác từ đâu chứ... Quảng Nam, Quảng Ngãi, Quảng Bình. 3 tỉnh đều là xứ Quảng mọi người cứ nói chim Quảng thì ai biết chỗ nào đâu mà lần. Giống như các bác nói mì Quảng cho người miền Nam nghe vậy. Ăn thì ăn nhiều nhưng ai biết xuất xứ của nó từ tỉnh nào trong 3 tỉnh Quảng đó...

Chim Măng Đen là chim vùng Kon Tum. Cũng chưa thấy có tiếng tăm gì. A cũng chưa nghe giọng sổ chim Kon Tum nên không dám phán kẻo có bác lại... Và quan trọng là tùy vào tai người chơi. Giọng con chim đó nghe thấy thích thì mua thôi. Mang ra cội ai dám khẳng định là nghe được tiếng chim của mình đi giọng hay là chỉ xem nước đấu ???

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
bầy đó em thấy không an tòan nên không định mua nửa.giờ em đang để ý những chú măng đen,trong lồng tập thể,mà khỏng 60-70% bọng,có nhiều chú đấu đá nhau cả buổi...tướng to hơn chim gialai.em không biết làm sao,có nên mua không nửa

vypham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế có ai gọi con Trung Mang, Sông Kôn,... là con chim Quảng Nam không ? Ba Tơ,... gọi con chim Quảng Ngãi không ? Chim mòng giọng Hóc Môn, Thủ Đức là con chim Tp Hồ Chí Minh không ??? Các bác phải nói rõ gốc gác từ đâu chứ... Quảng Nam, Quảng Ngãi, Quảng Bình. 3 tỉnh đều là xứ Quảng mọi người cứ nói chim Quảng thì ai biết chỗ nào đâu mà lần. Giống như các bác nói mì Quảng cho người miền Nam nghe vậy. Ăn thì ăn nhiều nhưng ai biết xuất xứ của nó từ tỉnh nào trong 3 tỉnh Quảng đó...

Chim Măng Đen là chim vùng Kon Tum. Cũng chưa thấy có tiếng tăm gì. A cũng chưa nghe giọng sổ chim Kon Tum nên không dám phán kẻo có bác lại... Và quan trọng là tùy vào tai người chơi. Giọng con chim đó nghe thấy thích thì mua thôi. Mang ra cội ai dám khẳng định là nghe được tiếng chim của mình đi giọng hay là chỉ xem nước đấu ???

Bạn càng phát biểu càng chứng tỏ bạn không đam mê chơi Chào Mào là mấy!!Theo mình nghĩ 100% anh em tham gia trên diễn đàn này thì có 80-90% là đã nghe đến dòng Trung Mang-QNam nổi tiếng rồi (chắc có lẽ bạn thích chơi chim vùng miền mình thôi nên ko quan tâm nhưng chẳng lẽ chưa từng nghe qua?)
Trong giới Chào Mào khi nghe nhắc đến chim xứ Quảng thì người ta nghĩ ngay đến Quảng Nam, Qngai rồi chỉ có bạn là chưa nghĩ tới thôi^_^).Miền trung thì còn Quảng Bình và Quảng tri nữa, chim Quảng Bình thì to con đẹp giai mà giọng thì không được hay lắm,còn Quảng Trị thì cũng hay có chất giọng đặc trưng hơi khác lạ.
Ở đây mình không nhắc đến chất giọng vùng miền nào là hay hay dở tại vì mỗi miền mỗi cách chơi,mỗi cách nhận định( trong TPHCm thì Hocmon, Quảng nam là trung mang,Đà nẵng thì ST, Huế thì KP ....ví dụ là vậy ,Ngoài bắc thì chim Bắc là hay nhất ), mà mình nhắc đến độ nóng "hot" của chim xứ Quảng( chắc có lẽ nổi tiếng ở khu vực miền trung thôi).Còn về chơi cội thì cũng là vấn đề khác nữa bạn thích chim như thế nào là tùy ở bạn thôi, người thích lăng xăng, cánh, chét, bọng....con chim chơi cánh hay hay chéc nhiều nhưng giọng dở thì cũng ít được ưa chuộng hơn những chú giọng hay đặc trưng vùng miền.( còn riêng bạn về Quảng Nam Cội chim Trung Mang mà bạn mang 1 chú chim khác vùng miền vào cội thì bạn sẽ là người "hót" nhất đấy(hot hơn cả chú chim).thân
Ps:Xin lỗi chủ thớt vì đã đi ngoài lề

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chỗ em đang có đánh bắt CM với số lượng rất lớn :( Mỗi đêm mỗi thợ săn đánh lưới tầm 100 chú và vài chục thợ săn đi đánh bẫy :(

vypham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chỗ em đang có đánh bắt CM với số lượng rất lớn :( Mỗi đêm mỗi thợ săn đánh lưới tầm 100 chú và vài chục thợ săn đi đánh bẫy :(
Bạn ở tỉnh nào mà còn nhiều Chào Mào vậy?. như bạn nói thì ước tính 1 đêm cũng hơn nghìn chú nhỉ?còn Đà Nẵng hiên nay tìm được chú bổi hơi hiếm rồi.hic.Cứ đà này thì chào mào chỗ bạn từ từ cũng liệt vào sách đỏ thôi.

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác chủ ko biết đã tậu chim măng đen chưa. chim vùng kontum ko hay đâu. em cũng mới hỏi 1 tay chơi nói như thế. nếu còn boăn khoăn thì ko nên mua. còn bác thích sưu tầm thì có tiền mà mình thích thì cứ mua. cm bây giờ họ đánh lưới kinh quá do phong trào chơi quá mạnh. trước chỗ mình mấy ông bán dạo chim chỉ bán toàn sáo, két.....giờ thấy bán dạo toàn cm ko à. mà lại làm chuồng rộng chở nguyên 1 bầy+ mấy cái lồng hay đứng chỗ mấy ngã tư lớn lớn bán. híc nghĩ mà buồn thật. trước thích bẫy chim treo lục là trong ngày có chim liền. giờ bẫy cả năm vừa rồi được 4 chú.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ở Nghệ an và Hà Tĩnh mùa vừa rồi các thợ săn một đêm có hôm bắt cả 500 đến 700 con đấy, còn hôm nào ko được cũng 20 đến 50 con các bạn ah. Tình hình này thì chăc CM ít năm nữa sẽ bị tận diệt thui. Cách đây nửa tháng tại thành phố vinh công an và kiểm lâm đã bắt giữ một xe thùng có cả gần nghìn em CM. CM Nghệ an được thương lái chuyển đi tiêu thụ khắp nơi tren lãnh thổ VN.

sinhduy47

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mỗi nơi Chào Mào đều có đặc điểm riêng, tùy vùng trong nơi bạn sống thì CM cũng có kích thước khác nhau, và giọng cũng khác nhau nữa. Nhưng nhìn chung chào mào miền Trung tính từ Đà Nẵng vào Quảng Ngãi thì kích thước gần như là giống nhau. Giọng CM Đà Nẵng nghe cũng ko hay lắm theo đánh giá của mình, còn chim Trung Mang, Sơn Tây, Trà Bồng, Sơn Cao thì ché rất dữ. Chim Huế trở ra thì xác to, Bình Định cũng vậy. Chim xứ Quảng nói chung giờ tìm khó khăn lắm, nếu có chơi chim và đã từng đi đánh chim, lên những ngọn núi mà chũng đã từng ở, bạn sẽ biết điều này. Xác đẹp cũng chỉ là cái mã thôi, bạn hãy cảm nhận nó xem sao. Chim hay dở phải qua hết mùa lông thì mới đánh giá đc, còn cái việc đoán qua tiếng hót thì lắm thầy nhiều ma bạn ak.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom