Guest viewing is limited

alamqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tình hình là chim em đem đi cuội chụp lồng xù lông là bị sao vậy mấy bác? đê xa xa kê mái mới chịu hót .em đang nản wa:a18:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cuứ em với các bác oi!

ngắn gọn, xúc tích, khó trả lời đầy đủ.
Thường chim mang ra cội trong những lần đầu ko nên cởi áo lồng ra ngay cũng ko nên treo gần với chim đã ở trường lâu, lý do quá căng lửa ức chế gây nên chụp đòi đá, ko chịu hót, yếu lửa yếu bóng vía, xù lông, sợ tung bay loạn xạ, cái gì cũng vậy cần có thời gian để thích nghi.
ngày đầu tiên đến cội, bên nên trùm áo lòng và treo cách 5m vài lần sau thì cũng khoảng cách đó nhưng mở lần lần, khi chi quen cội sẽ chịu chơi. đối với nhiều con căng lửa quá cũng xù đòi đá, giữ lửa để chim ko xù ko chụp cũng là một nghệ thuật. ý kiến trên hy vọng sẽ giúp ích cho bạn.
thân mến

alamqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ngắn gọn, xúc tích, khó trả lời đầy đủ.
Thường chim mang ra cội trong những lần đầu ko nên cởi áo lồng ra ngay cũng ko nên treo gần với chim đã ở trường lâu, lý do quá căng lửa ức chế gây nên chụp đòi đá, ko chịu hót, yếu lửa yếu bóng vía, xù lông, sợ tung bay loạn xạ, cái gì cũng vậy cần có thời gian để thích nghi.
ngày đầu tiên đến cội, bên nên trùm áo lòng và treo cách 5m vài lần sau thì cũng khoảng cách đó nhưng mở lần lần, khi chi quen cội sẽ chịu chơi. đối với nhiều con căng lửa quá cũng xù đòi đá, giữ lửa để chim ko xù ko chụp cũng là một nghệ thuật. ý kiến trên hy vọng sẽ giúp ích cho bạn.
thân mến
vấn đề là chim mình chưa có lũa vì mình thấy họng em nó trắng lắm!giờ phải làm sao đây?

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

mà chim bạn là chim gì? chim có nhiều loại. mỗi loại cần mỗi chất dinh dưỡng khác nhau cũng như chế độ thuần dưỡng chăm sóc, tắm nắng tắm nước khác nhau. bạn hỏi chung chung quá

alamqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mà chim bạn là chim gì? chim có nhiều loại. mỗi loại cần mỗi chất dinh dưỡng khác nhau cũng như chế độ thuần dưỡng chăm sóc, tắm nắng tắm nước khác nhau. bạn hỏi chung chung quá
chim mình ccl chứ chim gì nữa hihi!mà sao nuôi 4 tháng nay ko thấy họng đen.trắng phau như phao câu gà vậy hic hic.sáng 30 cào cào. 3h sâu .5h 4 5 con dế.phơi nắng từ 8h sáng đến 9h .tắm 1 tuần 2 lần.ko biết mình nuoi co bi gì ko.cám thì A vày trộn chung Phuọng hoàng.có nên trộn sâu khô ko hoangchanhthu.cám ơn bạn nhiều!

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào bạn.ccl lần đầu mang ra cội bạn đừng mở áo lồng vội.treo em nó xa mấy em lửa đấu ra.bạn mở áo lồng treo gần thì bị mấy em kia hù cho sợ đấy.bạn nuôi 4 tháng thì vẫn còn non lắm chưa ra cội chơi liền được đâu.còn để cho em nó căng lửa thì là cả 1 vấn đề đó.trên diễn đàn có nhiều bài nói về dinh dưỡng cho Chòe Lửa rồi.bạn kiếm đọc nhé

alamqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bạn.ccl lần đầu mang ra cội bạn đừng mở áo lồng vội.treo em nó xa mấy em lửa đấu ra.bạn mở áo lồng treo gần thì bị mấy em kia hù cho sợ đấy.bạn nuôi 4 tháng thì vẫn còn non lắm chưa ra cội chơi liền được đâu.còn để cho em nó căng lửa thì là cả 1 vấn đề đó.trên diễn đàn có nhiều bài nói về dinh dưỡng cho chòe lửa rồi.bạn kiếm đọc nhé
vấn đề là chim 2 mùa chơi ầm ầm rồi!khi mình mua về là bị luôn !thật sự đang điên với con ccl này!còn 2 con nửa vẩn chơi tốt lằm

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

Vâng!
khi mua chim 2,3 mùa. ở nhà người ta nó chơi tốt thậm chí ngay cả những con có giải trong các cuộc thi không có nghĩa con chim đó về nhà bạn sẽ chơi tốt ngay khi về nhà bạn thậm chí phải mất cả một mùa. thường những con chim ở nhà người ta chơi tốt là những con đc chăm sóc tốt và đang ở đỉnh lửa, khi về nhà bạn khác cách chăm sóc cũng như môi trường thân quen , chế độ dinh dưỡng...... thậm chí cùng chế độ dinh dưỡng như chủ cũ đi nữa thì vẫn sẽ làm chúng tuột lửa dẫn đến tình trạng chim ít hót hoặc chơi ko như ban đầu ở nhà ngườ ta. nên bạn cứ yên tâm. mùa sau nó chắc chắc sẽ chơi ổn. chơi chim là một nghệ thuật và người ta gọi người chơi là một nghệ nhân mà đã là nghệ thuật thì càng độc lại càng có điểm hì hì. bởi vậy nó ko có 1 quy tắc hay một chuẩn mực nào cả vấn đề nằm ở chổ là thích. về cám nếu bạn có điều kiện là làm tốt hơn, về công thức để làm nếu bạn cần mình có thể gửi qua họp thư cho bạn, còn ko bạn cứ lên diễn đàn tìm bài cám và cách hướng dẫn của MTChip, thành phần cám chủ đạo vẫn là những thứ đó. về nước nuôi thì diễn đàn cũng có nhiều bài viết và bài dịch khá hay, bạn lên đó đọc rồi tổng hợp lại, tạo cho mình thêm kn nhé. còn về sâu khô riêng mình mình ko cho ăn kể cả sâu tươi, nếu đã chơi hót, mà để căng lửa quá thì sẽ sinh ra hiện tượng chụp ngay. giữ lửa con chim sao cho có lửa để chơi và ko chụp là 1 nghệ thuật đấy hì hì. về cám của A vầy hay phượng hoàng gì đó mình ko biết công thức thế nào nên ko thể nào tư vấn cho bạn đc

thân mến

alamqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vâng!
khi mua chim 2,3 mùa. ở nhà người ta nó chơi tốt thậm chí ngay cả những con có giải trong các cuộc thi không có nghĩa con chim đó về nhà bạn sẽ chơi tốt ngay khi về nhà bạn thậm chí phải mất cả một mùa. thường những con chim ở nhà người ta chơi tốt là những con đc chăm sóc tốt và đang ở đỉnh lửa, khi về nhà bạn khác cách chăm sóc cũng như môi trường thân quen , chế độ dinh dưỡng...... thậm chí cùng chế độ dinh dưỡng như chủ cũ đi nữa thì vẫn sẽ làm chúng tuột lửa dẫn đến tình trạng chim ít hót hoặc chơi ko như ban đầu ở nhà ngườ ta. nên bạn cứ yên tâm. mùa sau nó chắc chắc sẽ chơi ổn. chơi chim là một nghệ thuật và người ta gọi người chơi là một nghệ nhân mà đã là nghệ thuật thì càng độc lại càng có điểm hì hì. bởi vậy nó ko có 1 quy tắc hay một chuẩn mực nào cả vấn đề nằm ở chổ là thích. về cám nếu bạn có điều kiện là làm tốt hơn, về công thức để làm nếu bạn cần mình có thể gửi qua họp thư cho bạn, còn ko bạn cứ lên diễn đàn tìm bài cám và cách hướng dẫn của MTChip, thành phần cám chủ đạo vẫn là những thứ đó. về nước nuôi thì diễn đàn cũng có nhiều bài viết và bài dịch khá hay, bạn lên đó đọc rồi tổng hợp lại, tạo cho mình thêm kn nhé. còn về sâu khô riêng mình mình ko cho ăn kể cả sâu tươi, nếu đã chơi hót, mà để căng lửa quá thì sẽ sinh ra hiện tượng chụp ngay. giữ lửa con chim sao cho có lửa để chơi và ko chụp là 1 nghệ thuật đấy hì hì. về cám của A vầy hay phượng hoàng gì đó mình ko biết công thức thế nào nên ko thể nào tư vấn cho bạn đc

thân mến
cám ơn hoangchanhthu.mình có điều kiện nhưng ko biết cách làm cám!bạn có thể chia sẻ cách làm cám của bạn cho mình thì tốt quá rồi!cám ơn bạn thêm 1 lần nữa.mail của mình hey_babyqn@yahoo.com

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

chim 2 mùa khi mua về hót ầm ầm nhưng khi ra cội gặp chim khác dữ hơn thì làm sao nó hót được hả bạn.ở nhà chơi tốt là 1 chuyện nhưng khi ra cội chơi lại là 1 chuyện khác.vì sao mọi người mang chim ra cội dợt?đó là vì người ta muốn cho con chim của mình quen với chiến trường để không bị gặp tình trạng khôn nhà dại chợ.

hao7up

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vâng!

thân mến

MÌnh cũng đang nuôi chich choe lửa nhưng không biết làm cám, bạn chỉ mình công thức với theo địa chỉ hao7up@yahoo.com.vn cảm ơn bạn nhiều

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
theo mình thì A Vầy nóng và có mùi mặn nên bạn đừng cho ăn.nếu được thì nên tập làm thức ăn cho chim luôn.Vừa rẻ và bổ dưỡng.

phuongmobile990

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nôi chim là cả một quá trình công phu và thử độ kiên nhẫn của người nuôi. bên cạnh đó là những kinh nghiệm đúc kết từ những người đi trước. Một con chim hay cần có quá trình rèn luyện và chế độ chăm sóc tốt làm sao cố gắn có chế độ ăn như ngoài tự nhiên là hay nhất. cám chỉ là vấn đề bổ sung tuy nhiên chất lượng cám cũng là vấn đề cần chý ý cho những lúc thay lông và sau khi thay lông.

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0

MÌnh cũng đang nuôi chich choe lửa nhưng không biết làm cám, bạn chỉ mình công thức với theo địa chỉ hao7up@yahoo.com.vn cảm ơn bạn nhiều
Trong hội mình cũng có nhiều a/e thuộc hàng cao thủ làm cám đó, như A Hà, Phương ... 1chầu cafe là ok ngay thôi mà. Chắc bữa nào Hội mình phải tổ chức thảo luận về kinh nghiệm làm cám để a/e học hỏi thôi.

hao7up

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trong hội mình cũng có nhiều a/e thuộc hàng cao thủ làm cám đó, như A Hà, Phương ... 1chầu cafe là ok ngay thôi mà. Chắc bữa nào Hội mình phải tổ chức thảo luận về kinh nghiệm làm cám để a/e học hỏi thôi.

em có rất nhiều công thức làm cám của các bạn trên diễn đàn, nhưng muốn học hỏi thêm để có diệp thì trao đổi với các anh e trong hội chim canh Đồng xoài

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom