Guest viewing is limited

phuchungclinic

Thành viên mới
SVC$
0
Con Than bác chụp lên hình đẹp quá, cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm!

Diễn đàn có bộ dấu gõ tiếng Việt tự động.
Bạn nên viết bài có dấu nhé!
Nếu không qua vài bài thì bài sẽ bị xóa.

Thân chào bạn,

Bạch Đề

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Huynhthanhhoa

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Pro Than đá đâu !!??

Ai có kinh nghiệm gì về cách nuôi và chọn chòe đá , hoặc là .........ww..........ww... nói chung là chơi chòe đá thì úp lên cho anh em tìm hiểu với. thân
nếu bạn muốn chọn một con chim than đá thì phải chọn chim có những tiêu chuẩn sau:chim chuyền,đầu to,mắt nhỏ,mỏ dày,ngực nở,chân dài,cánh xệ,mình dài.Sau đó mới tiến hành nuôi
Cách nuôi như sau:
khi mua chim về ta nhốt trong lồng khoảng 68 nan tủ kín áo lồng khoảng 1 tuần lễ đầu sau đó mở hé ra khoảng 10 phân 1 tuần lễ nữa và cứ thế mở dần áo tủ ra cho chim đỡ sợ thời gian khoảng 3 -4 tháng (chú ý khi cho chim ăn và tắm thì phải nhanh tay đừng để chim bay loạn xạ làm chim tróc đầu và thường xuyên để lồng chim xuống đất cho chim nhanh dạn,một ngày tắm nắng 1 lần khoảng 15 phút)
chế độ ăn như sau:
bôt cho chim thi cho chim ăn bột phụng hoàng cũng được nhưng ngày nào cũng phải có cào cào,dế,sâu tươi.Sau khi chim thay lông xong cứ tiếp tục nuôi khoảng 1 tháng cho chim già lông sau đó cho chim sang lồng phóng 1,2m tâp lực cho chim.Lúc này ta lại tăng khẩu phần ăn cho chim,trước tiên ta mua tép đồng về sấy khô xay nhuyễn trộn bột theo tỉ lệ 1/9 sau đó tăng dần cho đến 50/50 cào cào ,sâu tươi cũng tăng đến mức có thể lúc này không cho ăn dế.
giai đoạn này khoảng 3 giờ chiều hàng ngày ta nên tủ kín áo lồng cho chim nghỉ ngơi.sau khi chim đã hót căng ta chuyển chim về lông nhỏ tủ kín áo lồng từ 3-5 ngày không tắm rửa gì thì đem chim đi xổ tập với nhiều chim khác nhau để chim học đòn thế và xem chim có hay không nếu hay ta tiếp tục nuôi cho đến mùa sau mới cho chim đá thực sự
Thôi nhé một chút it kinh nghiệm cùi bắp .hi....hi

tuanthan

Thành viên mới
SVC$
0
Đây đây các bác nào muốn chơi Than đá thì thảo luận với em em trong cầu tre đây hi hi

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Phù Cát và Phù Mỹ ở Bình Định chứ ko fải Đà Nẵng.Phú Yên than đá khó có hay lắm,nhất là tha Sông Cầu,hoạ may lắm 10 con mới kiếm được 1 con đá hay.Giống than hay theo mình thì chỉ có ở Bình Định trở ra Huế..
Còn bạn MTCHIP nói than bổi và chuyền có lực hơn than ổ,nói thế cũng chưa chính xác lắm.Nếu nuôi than ổ mà thả rông,cho ăn lực vào thì nó có thể lực ko thua kém jì chuyền bổi jì cả.Mình chơi than đá được vài năm nay,cũng nghe mấy nghệ nhân nói than bổi trước jờ ở BĐ rất khó chơi,ko có con nào lên cao thủ cả..Còn than chuyền thì đa số con nào cặp chân khoá cũng hay cả,nhưng độ ổn định than chuyền ko cao,nuôi than chuyền đá thì mình cần fải để ý cái nết của nó,rất quan trọng đấy..Muốn đem chuyền đi đá xa thì càng khó khăn hơn,vì đa số chuyền đá chỉ ở tại trường mình hay dợt chim,mmúôn đá ở nới khác thì mình fải cầm nó đi dợt 1 vài lần..Than ổ thì khỏi nói rồi,rất dễ chơi,đá thì cũng chưa chắc đã dở..
Lựa than đá thì cũng như bạn CHIP nói,cần fải coi đầu to( đỉnh đầu dài và song song với mặt đất gọi là đầu bằng),mỏ to thẳng(cộc mỏ),ngực(sô) to rông bè ra,thân chim dài,chân cao tướng đứng dỏng dạc(đứng lòi đầu gối và đứng thẳng),bàn chân rộng và móng sắc to dày..Nói là nói thế thôi,chứ tìm 1 con chim hội đủ các đk trên hơi bị khó,chỉ cần 1 vài yếu tố trong các đk trên thì cũng ok rồi,cũng chưa chắc jì chim đẹp đã đá được..Nhưng cứ lựa chim đẹp mà mua,vì chưa bgiờ có con chim nào xấu mà đá lên làm cao thủ được...
Năm nay chán,mình nuôi hơn 10 con,mà chỉ lựa được 4 con,nhưng mà 4 con này cũng ko toàn diện được..Thôi thì đợi nó xong lông rồi đem xổ thế nào ...:a45:

calongnhan

Thành viên tích cực
SVC$
0
calongnhan tôi lâu nay vẫn chơi chóp mào ,nhưng gần đây lai tham gia thêm vào choè t đá haaaa .Cũng hấp dẫn ko kém heeeeeee .calongnhan tôi mới tậu được một em than cán đôi , cán nó to gấp đôi con bình thường có thể nói là to như chân con ca cưỡng vậy .chim mới mùa lông thứ 2 của một em nhỏ nhà quê nuôi .chỉ ăn bột ba vì nhưng chim rất hung (tuy đang thay lông) .Anh em trên này có ai biết về chim cán đôi ko cho mình hỏi chim đó có hay ko?:a04:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Chân cán đôi là do cấu trúc gân chân phát triển hơn so với bình thường, như chúng ta người mang giày 30 - 31, nhưng lại có người tuy vóc dáng không lớn hơn nhiều nhưng lại có cỡ giày 40 - 42.
Về chim, chân này thể hiện bộ khóa khỏe, đây là một trong những yếu tố hội đủ của mẫu chim đá.
Chim vùng miền Trung thường có kiểu chân cán đôi này.
Chúc mừng chú Chòe Than có chân chim Cưỡng, hihihi!

Thân!

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
hay lắm đề tài này rất hay ... mình đẫ thấy con cán đôi cua calong nhan rất tuyệt .. không phải nói mua nuôi 100 thì hoạ mây lựa chỉ dưới 10 con ra đấ được . nói về con cán đôi có thân hình vững vàng to khoẻ thì hiếm cả mùa chim thì theo mình nuôi chỉ có lựa cở 2 đến 3 con ..... hiện nay mình cũng có chú cán đôi gần như là anh em của con chim mà calongnhan đang sở hữu .... lần sau calongnhan up hình ho anh em xem nhé giới thiệu về chim quảng nam nhé

calongnhan

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hôm nay rảnh rổi chụp chú than Tây Ninh cho anh em xem nè, hình chú nó đây:

Chú này là bổi 1 mùa lông.
Chú than này đúng là mẫu than đá đây rồi .đầu tiên phải nói đến là cái mỏ của nó dày thẳng ,gốc mỏ to ,mỏ này rất tốt.vì em này la than bỗi 1 mùa nên bộ lông ko tốt lắm nhưng mua sau thay lông ra thì tuyệt và chơi cũng ok ha.Thứ hai la đôi mắt nhìn nó lạnh lùng như của một lên lính đánh thuê vậy . Nhưng hình như chú này chưa vào lữa đôi mắt chưa nheo lại :a04:

phuchungclinic

Thành viên mới
SVC$
0
con than này chân hơi thấp và nhỏ (cán mảnh) nếu nuôi để đá thì chưa lý tưởng lắm vì chân ngắn sẽ cùm yếu và không đẩy đối thủ ra được.

lê đĩnh nghi

Thành viên mới
SVC$
0
Hi!
Mình cũng muốn tìm hiểu về chọn than đá. Dân trong nghề họ chọn chim có chân có màu đen và chân đôi. Hic!! mình nghe khái niệm chân đôi và chân liễu nhưng không biết như thế nào. Xin chỉ giáo.

NGUYEN DUC HIEU

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chú Chim Tây Ninh post lên mình có nhận xét như sau:

1/ Mình nhận thấy chim còn đang rất nhát
2/ Đầu 0 đạt chuẩn, con này có loại đầu bi (đầu tròn), mắt lồi: loại này đá rất dở và hay chạy sảng
3/ Về chân thì chân ngăn, móng thì thuộc loại móng dài và mỏng. Khi chiến đấu cùm đối thủ sẽ 0 tốt.
4/ Mỏ tuy có dày nhưng lại không tương xứng với cái đầu và mỏ hơi cong. khi đá đòn mỏ nó sẽ không nhậm
5/ Thân ngắn và nhỏ con

Nói chung, với kinh nghiệm của mình thì chú chim đó 0 nuôi đá được hoặc nếu đá thì sẽ mau chạy.

Vài lời nhận xét chủ quan, có gì 0 đúng thì bỏ qua nhé.

lửa_vĩnhlong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm qua minh úp hình mà không được ,chiều nay úp lai xem sao :a16:mới lần đàu úp mong a e thông cảm nhe!!!!! e bổi này cũng còn hơi nhát người nên không thể chụp gần hơn ,mong a e thông cảm xem giúp dùm mình nhe.

mình mới học trên mạng úp thử không biết sao ẹc..ẹc :a43:. Nếu không được mong các a chỉ giúp dùm . THANKIU!!!!

NGUYEN DUC HIEU

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim đang căng lửa quá, chim chắc phải mấy mùa rồi nhỉ.

Chim nuôi đá tốt đấy.

Khi nào đá cho biết kết quả nhé

kv.star

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
than bạn dẹp quá bạn ơi,ban có thể kiếm dùm mình 1 em than đá đuợc không bạn,có gì gọi dum minh nha sdt 09........56 mình cảm ơn truươc

buffon

Thành viên mới
SVC$
0

Hihi!Nick muốn thì qua cội 12,(cứ alô số này 0909948739) chiều nào CHIP cũng ở bên đó,VinhBe cũng mới qua đây chơi vài ngày!Qua đây tha hồ mà nghiên cứu Than đá!Muốn mua cũng có thể lựa 1 con vừa túi tiền,không thì uống cafe đàm đạo!
Hihihi!
Thân!
anh chơi cội 12 ah , anh tên gì sao em ko bjt nghe lạ quá , hjhjhj xin quí danh cao thủ

choethan

Thành viên mới
SVC$
0
CHIP nói vậy cũng xai chưa đúng lắm tui thấy chỗ tui có 1 chú chân trăng to băng đầu đũa mà nói về đá thì ở đây ai cũng sợ:a36:

chaomao1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CHIP nói vậy cũng xai chưa đúng lắm tui thấy chỗ tui có 1 chú chân trăng to băng đầu đũa mà nói về đá thì ở đây ai cũng sợ:a36:

Bạn nói cũng đúng đó đâu phải chân trắng là dỡ chỉ có điều là tìm 1 e chân trắng dá hay thì rất ít nhưng e chân trắng nào mà đã đá được rùi thì rất là hay.đất nào cũng có anh hùng mà

choethan_ncc

Thành viên mới
SVC$
0
theo Em choe để đá là loại phai to nhưng thoi minh
không thô chim, đuôi phai dài mỏ mỏng, đầu phải thuôn nhon mà hầu to, mình phai dai
các bác có biết không vụ chim trước Em có bãy đước 12 chú choe hoang
toàn là mộc hết Em lọc đc 3 con thì mọt trong 3 la Em ban roi
vi nhieu quá nên bán bớt nó là con chim quá hay luon mới bãy vè mà đã đánh nhau voi chim thuộc ầm ầm và hót rất nhiều, thuộc cám cái là nó cang nhu con điên.
con hahi con còn lại Em vẫn đang nuoi mọt con thi cau và nhỏ lắm, con mọt con thi to chim nhung thoi mình toan là nhung con EM bẫy dc và qua chon lọc hết chúng nó đều có tuong lai ca.
con nho Em dể lại làm chim hot
còn con to EM lam choe đá
các bác không thể tưởng tượng đc khi chúng nó oh ngoai hoang chung nó hót thế nào đau
đó là nhung kinh nguyem mà Em tu dúc két
hehe các bac hãy xem và tham khỏa nha

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình xin được chia sẽ kn chơi của mình qua năm tháng chơi than dá.có gì sai sót thì các bạn bỏ qua.
tiêu chuẩn chọn một chú chim cc than đá(xét hình thể);
_đầu: đầu xà là số một,thứ hai đầu vuông và bằng trên đỉnh đầu ót kéo dài và đầu phải to,loại đầu bằng và dài rất khôn chim có thể biến hóa lối đánh.còn đầu bi tức đầu gồ lên bỏ,loại này chưa hề thấy lỳ lợm,có chăng cũng vài ba phút ko chịu đòn đau.

_mắt: mắt ko lộ và nhỏ,nhìn vào thấy thần sắc dữ tợn,nhìu chú nhìn vào mắt có thể có cảm giác ngay là tay lỳ lợm,mắt sâu thì lỳ đòn nhưng chậ chạp.mắt lộ thì bỏ vì nhát gan,chưa thấy chim hay mắt lộ bao giờ.mắt hạt tiêu thì loại này nhanh và lỳ đòn.
_mỏ: mỏ tam sơn dữ số một,cắn đau và nhanh đòn.mỏ to và ko được dài quá,đầu mỏ nhỏ và nhọn như cây kim và sắc,đánh đối thủ trong vài đòn là thấy xong liền.gốc mỏ to dày ra thì nhỏ lại nhưng phải thẳng,mỏ dày thì đánh chậm mà cộc.mỏ cong chậm chạp và hay đánh trượt.mỏ ko cần to lắm nhưng đầu mỏ nhỏ vót như mũi tên và thẳng đánh cực kỳ đau.
_chân: đùi to nhưng ko được dài quá,đùi ếch càng tốt.chân ngắn hơn đùi mới tốt.móng thì móng mèo là khóa số một.chân nhìn tổng thể chân hay là loại chân cẳng chân to,ngón to móng lớn và ngắn.
-_ lông: lông mỏng xếp gọn ôm sát người là nhất(cái này chơi rành mới nhận biết được à nha) chim mỏng lông nuôi mau lửa,dễ chịu và lỳ lợm.
_thân hình; cân đối,ngực nở,vai to.đầu to xuống đuôi vót lại là chim bền,chứ thân hình cổ nhỏ tướng còm nhom chưa thấy lỳ bao giờ cả.nói chung chim ngũ trường hay ngũ đoãn đều tốt,cốt là thân hình phải cân đối là được.
ngoài ra chim có điểm này đẹp nhưng điểm khác lại ko đẹp nên khó mà tìm được chú chim ưng ý nhất1 luật bù trừ mà)tuy có con chim tuy tướng tá thì thường nhưng bẩm sinh tố chất dữ,nên ta vẫn nuôi.đối với chim cct đá thì tố chất hung dữ nên chọn hàng đầu rồi đến yếu tố ngoại hình thì quá tốt.

một vài kn dễ chọn lựa chia sẽ cho những người mới chơi tham khảo,chứ nói hết thì một lúc khó mà nói ra hết được các bạn ah.có gì thiếu sót mong a e bổ sung.:a35:
thân!

choethanpro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các tiêu chí chim đẹp: đầu tiên phải là chim khỏe mạnh không tật lỗi gì hết.

1> Đầu xà . Cái này giống như catalo luôn. Bình thường đầu đã như hổ mang rồi. Nhiều bác cứ lầm lẫn con chim lên lửa dựng đầu lên nhìn cũng giống nhưng đó không phải là đầu xà. Mình đã từng nuôi 1 con đầu xà rồi nên biết. Tính những con đầu xà này rất khó chịu nhác khó thuần nhưng cái thú của gian nan có 1 con chim hay là đây. Đã từng có 1 con và tháy 1 người tàu nuôi bổi lên 1 con.

2> Ngũ đoản.

3> Ngũ trường

4>Lục tướng. Mình rất vuông và dài

5> Mắt diều hâu, mắt déch và dữ thường mất đẹp phải đi với đàu đẹp và mỏ đẹp thì mới thấy nó đẹp

Chim cũng như người, chim đẹp chưa chắc hay mà chim hay chắc chắn đẹp vì vậy con chim khỏe mạnh là quan trong nhất.
Mình ở Đà Nẵng sdt............ sinh năm 85 đang muốn tìm bạn cùng đi dợt chim với mình. ai rảnh thì cafe trà đạo nha

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom