Guest viewing is limited

DAITINH

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho em hỏi tiếng túc của Chào Mào như thế nào mà khi cm túc thì có giá hơn .Em chỉ biết đó là tiếng đơn như ché wowvaayj nhưng âm thì khác .Hồi trước ông bác nuôi cm có tiếng túc ổng khoe khắp làng à.Xin các bác giúp cho.Thank:a11::a11:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
tiếng túc àh? thêm 1 danh từ mới, trước giờ chưa nghe thấy?

mong mấy pro chỉ giáo thêm

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Nghe như là danh từ dùng cho Gà quá nhỉ, túc để thể hiện sự sung sức của con gà+cũng dễ thấy nhất là gà túc mái, túc con..... còn chim cm thì mình nghĩ là tiếng rọc rọc-big big mà chim khi sung vẫn thể hiện ra thôi

trunghn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E có nghe con Cm nhà em nó kêu túc túc liên hồi mỗi khi cho đồ ăn tươi hoặc hoa quả vào lồng nó, theo e kiểu như gọi bầy ý.

DAITINH

Thành viên tích cực
SVC$
0
nó túc nghe y như phát âm vậy , không phải chóe hay wow, mà cũng không phải tục tục như gà bác à:a01:

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0
nó túc nghe y như phát âm vậy , không phải chóe hay wow, mà cũng không phải tục tục như gà bác à:a01:
Nếu đúng tiếng túc như bạn miêu tả thì mình nghĩ cái này cũng bình thường 10 con Chào Mào biết làm như vậy hết 11 con. :a01:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Do danh từ của mỗi fan dùng khác nhau thôi.

Hôm này dọn chỉnh bài vô tình thấy chủ đề này.

Vâng, vừa rồi về VN đi bẫy chim cũng gặp một tay chơi CM và dùng từ "túc" mình cũng thấy ngộ.
Và hỏi túc là gì? Anh ấy mô tả thì đó là rò của tiếng chim CM.

rò rò vít vít....

và dĩ nhiên chim CM nuôi tới đợt siêng rò hoặc túc thì tức là ta thấy nó rò siêng liên tục thì cũng là lúc đang căng lửa/lên lửa.

Anh còn bảo với chú chim mồi có tố chất sát bổi thì khả năng rõ/túc với chim trời siêng cũng là 1 điểm cao của chú mồi sát bổi.
Dĩ nhiên là thế.... đi đánh mà chú mồi siêng rò rò vít vít liên tục cũng khiến con bổi trời bực tức.

thân mến,

Bạch Đề

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
từ này mới e cũng ko biết nhưng nếu suy luận thì chắc là âm vít vít của CM để gọi bầy. Ăn thua con CM mồi cũng ở chỗ này. Con nào mà vít vít nhiều thì khả năng gọi chim về cao hơn là chim ko biết vít. Phân biệt CM đấu trường và đi mồi e cũng phân biệt như thế này. Trong dàn chim nuôi con nào vít nhiều, gọi chim tốt thì cho vào hàng chim mồi còn ko thì chỉ để đấu chơi thôi chứ ko làm mồi dc tốt cho lắm.....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom