Guest viewing is limited

chich_bong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em chào các bác ạ , có vấn đề này em thắc mắc là , mấy cây lan của em có những con rệp màu đỏ nó bò bò ở các kẽ lá và các con gì hay trứng con gì màu trắng bé xíu lốm đốm trên lá thì loại thuốc gì có thể tiêu diệt bọn này ạ . Thêm nữa là mấy cây đai châu của em nó xuất hiện các lỗ tròn tròng trên lá lúc đầu bé rồi loang ra to gần bằng đầu ngón tay và các nốt đó có màu vàng vàng như kiểu bị thối . Cho em hỏi là loại thuốc nào chữa được bệnh đó ạ , cho em xin thuốc đặc trị nhé và cho em xin địa chỉ để mua với , nếu bác nào biết địa chỉ ở HHT thì cho em vì em hay lên đó và ngại đi những nơi khác xa lắm .

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
RIDOMIL, RAMPAT, là hai loại chống nấm thối đang có mặt trên thị trường.

Bạn có thể mua được ở nhiều hàng hoa trên HHT. Rẻ nhất là hàng hoa của vợ chồng... (mình quên mất tên rùi :a03:) ở cuối các hàng Lan về phía Chợ, (ngay trên đầu dốc nhỏ chéo xuống, sau quầy hàng hoa Hoàng Lan).

Hoặc DACONIL, TOSIN, Bạn có thể mua ở số 2 - Phạm Ngọc Thạch.

Bạn cần sớm phun tưới thuốc ngay, không để bệnh lây lan và làm hỏng Lan, thời gian hồi phục khá lâu và mất đẹp cây Lan đó.

Thân.

chich_bong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác cho em hỏi là thế loại nào trị được cả những con rệp màu đỏ đỏ ạ .

Diabay

SVC$
0
Bác cho em hỏi là thế loại nào trị được cả những con rệp màu đỏ đỏ ạ .

Trên thị trường có rất nhiều loại thuốc trị rệp, rầy cho lúa, bạn mua ở các cửa hàng bảo vệ thực vật.

Đây là kinh nghiệm riêng: Mình thì thường dùng thuốc chống muỗi (loại tẩm mùng màn, phun phòng dịch sốt xuất huyết), thấy công hiệu rất tốt, diệt nhanh tất cả các loại côn trùng Chân đốt, mà rất an toàn, công hiệu rất lâu. Chỉ cần phun 1 lần là sạch xong.

Chúc bạn toại nguyện.

Thân.

chich_bong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác diabay ơi , hôm nay em có lên HHT hỏi mua mấy loại thuốc như bác bảo nhưng không có bác à . Em có mua 2 loại này bác xem có được không , một loại là lọ dạng nước tên là OLICIDE-9DD ( nó ghi là phòng trừ nấm cho phong lan ) và loại thứ là túi ni lông nhỏ dạng bột tên là HT-ORCHID 9AA ( nó ghi là thuốc phòng trừ bệnh cho lan ) . Bác xem cho em 2 loại này có được không ạ .

Diabay

SVC$
0
OLICIDE là loại có tác dụng chống tuyến trùng gây thối rễ, nhưng là loại nhẹ, thường chỉ dùng để phòng bệnh thui :a01:.

Còn loại HT... thì mình chưa dùng nên không trả lời bạn được. Bạn có thể cho biết thành phần hóa học của nó (ghi trên bao bì) thì mình mới có thể đánh giá được.

Bạn có thể mua thuốc tốt ở cửa hàng số 2 - Phạm Ngọc Thạch (cạnh khu Kim liên- Trung tự), vì đây là của Công ty Javico có trồng Lan.

Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom