Guest viewing is limited

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đ ọc nhiều bài về CU nhưng chưa thấy mấy ai nói về thức ăn cho CU. Em mới chơi lên ngoài thóc, kê, lạc, đỗ xanh thì không biết cho ăn gì nữa. Pác nào có kinh nghiệm nuôi CU phổ biến cho anh em để mở mang thêm nha. Thanks!

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Thức ăn cho CU cũng chẳng cần phải quá cầu kỳ.Nó là loài chim dân dã nên thức ăn chính là các loại hạt như thóc,đỗ,vừng,lạc...ngoài ra bạn có thể thỉnh thoảng cho ăn thêm các chất khoáng mà đơn giản nhất là hạ thổ để con chim tự bổ sung chất khoáng cho cơ thể.Như vậy chắc là cũng khá đủ roài:D

genta

to be or not to be
SVC$
0
chú ruột mình nuôi cu mồi để bán thường cho chúng ăn lúa, hột đậu xanh và đá tổ mối ấy bạn ạ!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
CU gáy thì đơn giản về khoản ăn uống lắm bác à, bình thường bác cứ cho ăn thóc ,đỗ xanh và lạc, vừng, kê .... nhưng chủ yếu vẫn cho ăn thóc là chính . Về thóc kĩ hơn một tí bác cho ăn thóc tẻ nhé đừng cho ăn thóc nếp , thóc chọn thóc mẩy hạt cho vào nong chà cho gẫy hết những đầu thóc sắc có thể gây thương tích cho họng và có thể bắn lên mắt khi CU gẩy thóc khi ăn, có thể cho thóc vô chậu nước hạt nào nổi thì loại ,còn lại bác phơi khô rồi cho ăn dần dần , như các bác nói rồi thỉnh thoảng hạ thổ cho CU ăn thêm chất khoáng và sỏi nhỏ có lợi cho sự tiêu hóa của CU (chú ý vùng đất hạ thổ cho CU ko có thuốc trừ sâu kẻo chim nhặt phải gì đó có dư lượng chất trừ sâu nhiều CU die bác chịu nhé , gần mùa thay lông bác cho ăn bổ xung thêm như thóc trộn với lòng đỏ trứng rồi phơi khô , xao qua (chú ý khi chim ăn bác để ý tí xem CU có bị tiêu chảy ko ?). bác cho CU ăn thêm đất giun đùn trong đó có một số ấu trùng giun nhỏ CU có thể ăn để bổ xung lượng đạm cần thiết ( cách làm bác lấy một ít đất thịt sạch sau đó để viên gạch lát nền lên và tưới nước ẩm thôi , khoảng một tuần sẽ có cho CU ăn )... còn vài thứ nữa để em cập nhật thêm sẽ gửi đến bác sau nhé

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks! các bạn đã góp ý.
Mình sẽ làm theo như lời các ban mách.

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
thì cu cũng ăn lúa nữa, đôi khi cũng có người cho cu gáy ăn đất ( đất sét khô lại )

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tóm gọn thế này nhá:
Trong lồng chim nên để hai cóng thức ăn
Thức ăn chính :lúa (chọn lúa hạt tròn,ko chọn lúa hạt nhọn)
Thức ăn thêm: mè đen ,hột kê,đậu xanh,bắp(hạ nhỏ,hạt lớn chim ko ăn đc)
Ngoài ra có thể cho chim ăn thêm mối,trứng kiến và một số loại côn trùng nếu chim thích
Nếu có thể thì nên cho chim hạ thổ tuần 1 lần cho chim bổ sung chất,nếu bận quá thì 1 tháng lần cũng được:a04::a04::a37:

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
@Duybeo: nghe từ hạ thổ sao ớn quá bác ơi, ý bác là cho chim ra ngoài trời tự tìm các chất cần thiết cung cấp cho cơ thể đó hã

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Về thóc kĩ hơn một tí bác cho ăn thóc tẻ nhé đừng cho ăn thóc nếp
Tôi cũng nuôi cu gáy lâu lâu rồi khoảng vài năm nay, nhưng chỉ cho ăn thóc nếp, kê và khoáng chất mà chả thấy làm sao cả. Chúng vấn gáy đều và chăm, thậm chí có một đồng chí nữ còn đẻ rất mắn nữa (từ đầu năm đến nay đã đẻ được 4 trứng). Vì vậy các ý kiến không cho chim cu ăn thóc nếp mà nhiều người trong diễn đàn đề cập tôi thấy chưa có cơ sở thuyết phục; Nếu ai có lý do gì để chim cu không được nuôi bằng thóc nếp thì lên tiếng để anh em còn tránh.

trongdat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tóm gọn thế này nhá:
Trong lồng chim nên để hai cóng thức ăn
Thức ăn chính :lúa (chọn lúa hạt tròn,ko chọn lúa hạt nhọn)
Thức ăn thêm: mè đen ,hột kê,đậu xanh,bắp(hạ nhỏ,hạt lớn chim ko ăn đc)
Ngoài ra có thể cho chim ăn thêm mối,trứng kiến và một số loại côn trùng nếu chim thích
Nếu có thể thì nên cho chim hạ thổ tuần 1 lần cho chim bổ sung chất,nếu bận quá thì 1 tháng lần cũng được:a04::a04::a37:
cu của cháu bắt từ lúc to quá bây giờ nó sợ người hạ thổ cháu sợ mất lắn

trongdat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cu chau bắt từ lúc to was bây giờ hạ thổ sợ bay mất
có cách nao không ạ ?mong các bác chỉ giúp

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom