Guest viewing is limited

hovanquang2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Kính gửi anh CAVANG: Tôi đọc trên diễn đàn thấy bài của anh khá nhiều về chim SC. nhưng chưa thấy bài hướng dẫn cách vào cám cho sơn ca bổi, chọn chim trống, chọn chim mau miệng (nhanh hót). Nếu có điều kiện thì anh nên làm một bài cho anh em trong diễn đàn thưởng thức kèm theo hình ảnh nữa thì càng tốt, bên cạnh đó là hạn chế bớt những thất thoát về chim cũng như tiền bạc (vì không có kinh nghiệm thì cứ nuôi ào ào tốn công xấu hơn nữa là chim sẽ chết). Rất cảm ơn anh.

chimseonline

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng đang muốn biết cách vào cám cho sơn ca. em moi bắt được một chú . bác nào bit she cho em với

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim sơn ca bạn mua ngoài chợ thì bạn không cần vào cám nó đã tự ăn cám rồi, chọn cho béo căng lườn vào mùa có chim con, chọn con già thổi lông bụng con nào lông kín lườn thì là đực con nào bụng trơ toàn thịt hồng thì là cái. Còn mà đi bẫy thì vấn đề vào cám cũng không khó lắm bạn đổ thóc kê xuống đáy lồng, một ít cám cò vào cóng nước đầy đủ cho dế hoặc cào cào vào đáy lồng rồi phủ áo lồng treo chỗ vắng người nhưng sáng để kệ nó một ngày chỉ thăm một lần tiếp nước và thức ăn rồi lại treo lại. Tuần đầu bọn này ăn ít lắm lên gầy đi nhanh chóng nhưng sang tuần thứ hai với cách làm như trên con chim sẽ béo dần qua hai tuần đầu con chim ăn cám ăn kê thóc thì có thể bỏ áo lồng kiểm tra xem mức độ con chim gầy yếu ra sao nếu còn gầy còn che áo lồng lại cho nó ăn. Mình lần đầu bẫy được sơn ca thấy nó ăn và hót luôn trong ngày thứ hai vui quá để thế không để ý con chim suy dần do nó chỉ mải nhày kiếm chỗ ra :a09: thế là trả giá là hai em chim Bắc ra đi... Sau này nuôi chưa chết em nào với cách làm trên.. Chúc các bạn thành công

trucviphuong00

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Haide,có thể cho mọi người biết vùng phân bố cua chim sơn ca ở miền nam,và mùa nào thì nên bẫy chim ko? cám ơn bác trước.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom