Guest viewing is limited

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào ae SVC
Thông thường, đất thì mọi người thường chọn chim con nuôi vì dễ thuần dễ hót , ít ai chọn đất bổi bởi vì đất bổi khó thuần, bản tính nhút nhát nên khó hót, khiến mọi người dễ nản nên ít ai chọn đất bổi để nuôi.Nhưng ai đã nuôi đất bổi rồi, thì ai cũng phải thích nó: về dáng( chim con khó mà bằng được) về giọng( bản chất giọng rừng và cách chơi hoang dã) chim con khó có dc
Với những cách thuần như bỏ chim vào 1 lồng, cho cào cào sâu......để khoảng vài tuần hay cả tháng để chim sống rồi từ từ nó dạn.Nhưng ít ra như vậy chim cũng sẽ nhảy, tung đầu..........có khi không thích nghi được và chim có thể chết
Bản thân mình cũng là một người đam mê đất bổi, mình đã thử dùng các cách ae trên SVC chỉ dạy........cũng làm thử cũng thành công nhưng lâu, mà tỉ lệ chỉ khoảng 30% 40% thôi.
Sau một thời gian mình tìm hỉu, mình thấy nhốt chim trong lồng chim nhảy dẫn đến gãy chân, trầy đầu sứt móng. Nên mình thử nhốt vào 1 cái Hồ kiếng nuôi cá, kết quả là sau hơn 1 mùa. Chim khi sang lồng, không trầy đầu, không tật lỗi, chim khá dạn, hót rất hay, và đây là cách của mình, mong ae chỉ giáo thêm:
Trước tiên mua về, bao nhiu con tùy ý
Chuẩn bi 1 cái hồ cá, kích thước bao nhiu cũng được, nhưng có chiều dài và chiều cao càng tốt.Dưới hồ cá lót 1 lớp cát hay đất, để chim vào đó ị dính vào đó, dễ thay không nên lót giấy báo. Chuẩn bị thêm 1 nắp đậy bằng lưới., để chim dễ thở.Bỏ sẵn vào đó 1 hũ sâu, khoảng 10 con cào cào, 1 chậu nước vừa( có thể cho chim uống hoặc tắm)
Chim mang về, cắt hết cánh, cho vào đó, để chỗ nào có người qua lại, các bạn cứ yên tâm vì bỏ vào hồ kiếng, chim chẳng bao h bay nhảy dc, nên nguy cơ chim hoảng, lộn mèo dẫn đến trầy đầu, sứt móng là hầu như không có
Đối với mình, chim bổi mới về, mình cứ cho ăn sâu cào cào thoải mái, khoảng 4 đến 5 tháng mình mới bắt đầu tập cám. như vậy chim sẽ khỏe hơn)
Còn phần trong hồ kiếng, mỗi ngày mỗi châm sâu, chăm nước, đầy đủ, để cho chim quen dần với khung cảnh nuôi nhốt
Khoảng 6 đến 7 tháng sau, hay đến mùa thay lông, các bạn có thể cho em nó qua lồng, vì bây h đảm bảo chim của bạn đã khá dạn. Bây h chỉ cần đi dợt và chờ đợi em nó hót là song
Mình đã thử cách này, chỉ mới song lông mùa đầu, em nó đã có thể ra cội, chịu bung hình chơi với mấy em khác
Đây là cách mình làm rùi , cũng thấy hiệu quả nên bót cho ae xem, có gì sai sót hay thiếu, ae bổ sung thêm
Chúc ae thành công

chichchoeluabinhduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách này của bạn hay đấy ,hjhj mình tính thuần than = cách này luôn ko biết thế nào nữa

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách này của bạn hay đấy ,hjhj mình tính thuần than = cách này luôn ko biết thế nào nữa
Thuần than bổi bằng cách này rất mau dạn người và nên thuần những em bị tật lộn mèo bằng cách này. Tôi có 01 em bị tật lộn mèo, tôi thuần bằng cách này đến nay khoản 04 tháng và thấy không còn lộn và rất dạn người.

diepthanhdien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có thắc mắc này !

Nếu bạn lót dưới đáy bằng cát, để lâu ngày - bạn làm sao vệ sinh đc, bắt chim ra ? hay lùa vào 1 góc ?

Thanks bạn !

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình có thắc mắc này !

Nếu bạn lót dưới đáy bằng cát, để lâu ngày - bạn làm sao vệ sinh đc, bắt chim ra ? hay lùa vào 1 góc ?

Thanks bạn !
phần nào dơ, mình *** phần đó ra thôi, chim cắt cánh rùi, chỉ có thể chạy hoặc nhảy nên bạn yên tâm, nóc lồng bằng lưới mà thò tay vào dễ dàng

SILVER_ARROW

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách thuần của bác Lehansing thật độc đáo :a15:. Vậy có lẽ bác dùng cái vợt cá *** phân ra phải không ?

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách thuần chim này hay, mình cũng thuần như bạn vậy? nhà có cái hồ cá,.. ngày xưa nuôi cá, giờ nếu bán thì rẻ quá, cho nên mình để đó dành nuôi chim luôn, hồ mình tương đối lớn, để một số cây cảnh vào đó trang trí trong nhà, có đèn để cây sống, mình nuôi trong đó có mấy con khuyên và sâu đầu đỏ, coi nó bay qua bay lại y chang một cái vườn sinh thái nhỏ, nhìn hay lắm đó

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình xin bổ sung thêm
Hồ cá thì tốt nhất nên bỏ 1 ít sâu thẳng vào đất..như vậy để chim có thể tự đào mà tìm ăn....giống như ngoài hoang dã...chim sẽ tốt hơn

minh955

Thành viên mới
SVC$
0
bác chủ topic thật tài giỏi. cách này mà cũng nghĩ ra được .
Tks chủ topic

vantam3692

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
rất hay.chim gì cũng thuần được bằng cách này hả bác.vậy muốn vệ sinh bể thì làm sao hả bác.bác cho em it ý kiến.mà hồ cá đây là bể cá bằng kính hả bác

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0
rất hay.chim gì cũng thuần được bằng cách này hả bác.vậy muốn vệ sinh bể thì làm sao hả bác.bác cho em it ý kiến.mà hồ cá đây là bể cá bằng kính hả bác
vệ sinh dễ mà bác....thò tay tìm cái gì đó...xúc cái phần đất dơ đi....hồ cá là bể cá đó...bể càng cài càng tốt....

Heodat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình nghĩ cách này rất hay đấy. Nhưng độ thuần sẽ cậm hơn so với cách để lồng. Bận cần 6-7 tháng mới thuần được một em bổi. Cách để lồnguy có nhiều rủi ro nhưng mau thuần hơn.
Nói thì nói vậy, bài viết của bạn rất hữu ích. Bạn rất chịu khó tìm tòi đấy.

caonguyen688

Thành viên tích cực
SVC$
0
thuần như vậy thi hay nhưng khi e nó dạn mà đợi nghe hót cũng hơi căng a? mình cũng có 1 e đất bổi mình thuần được 5 tháng cầm lồng ít nhảy nhưng chưa nghe hót nuôi hoài k nghe hót cũng nản lắm hjx

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom