Guest viewing is limited

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
máy bác cho mình hỏi lí do vì sao 1 con than bổi mình đã vào cám rồi,chịu tắm rồi mà qua 1 đêm lăn đùng ra chết vậy ạh,mình hoàn toàn không thể hiểu được lí do vì sao lại vậy nữa.kiên cường nhẫn nại đến mức đó rồi mà vẫn rớt!có người nói chắc do bị gió nhưng mình đã trùm lại kĩ lưỡng rồi,có người lại nói là chết do đột tử vì hoảng,hông biết đó có phải là lí do ko nữa,mong các cao thủ chỉ giáo để em rút kinh nghiệm vì giờ em cũng đang nuôi 1 con bổi nè,rất rất sợ kịch bản lại lặp lại vì con bổi hiện tại đẹp quá,nó mà chết thì nản luôn áh!!!
thank các bác nhiều!!!

Bài hướng dẫn của MT-Chip theo mình thấy là đầy đủ rồi mà . Bạn xem lại không gian bạn nuôi con chim .... Chim mộc mới về tốt nhất là để nó yên tĩnh 1-2 ngày , 1-2 ngày này cứ cho ăn mồi tươi thoải mái .... khi chim bắt đầu hồi phục sức khỏe thì tiến hành vào cám ... Sâu dế cắt nhỏ trọn với cám bột ( cám bột dễ vào cám hơn cám hạt ) . Nhưng bạn tuân thủ theo 1 thời gian biểu như sau : sáng ngủ dậy , cho ăn mồi tươi , có thể là 2-3 con sâu rồng hoặc dễ ... lúc này ko nên cho ăn no mồi tươi , vì mới vào cám , có con lại bỏ cám đấy . Chiều đi làm về ,lại cho ăn 2-3 con sâu , dế ...Mục đích của việc này là để con chim hình thành thói quen , thấy mình là được ăn ngon như thế con chim mới nhanh dạn...Và quan trọng nhất là nơi bạn treo con chim ko có người và động vật qua lại ...Bạn có thể treo trên tầng thượng , nhưng phải kín gió... cho đến khì con chim quen với môi trường nuôi nhốt thì mới chuyển chỗ treo có người qua lại để chim quen với người... Hiện tại mình nuôi 3 em mộc tinh , được 7 ngày rồi ,đã ăn cám và bắt đầu quen mặt chủ ... mình đừng cách khoảng 2m thì ko nhảy ... Chúc bạn thành công

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn Nganhuynh nói đúng quá sướng nhất là đi bẩy nhìn chim chiến đấu với nhau thì sướng không tả nổi

thpb148200

Thành viên mới
SVC$
0
Chào mừng bạn đến với diễn dàn ! cám ơn bài viết của bạn cùng nhau phát triển tốt diễn dàn

luongnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Rất hay và xúc tích! chân thành cám ơn những chia sẻ rất hữu ích của bác

minhtri89

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết thật hay và rất bổ ích..! Chim bổi khi thuần vẫn hót hay hơn chim non nuôi lên, đọc xong bài này em cũng cố gắng thuần cho mình vài em nuôi mới được..! Cảm ơn anh MTCHIP rất nhiều

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con bổi mà mình đề cập đã chịu cám rồi,giờ mình đặt dưới đất và mở 2/3 áo lồng,mình thấy cũng nhãy dữ lắm nhưng được cái ko tung đầu vô nan lồng,tắm thì mình trùm 2/3 lồng tắm cũng đã chịu tắm rồi,giờ vấn đề thắc mắc của mình cần anh em chỉ bảo là mình duy trì để lồng dưới đất và ép như vậy có vấn đề gì ko vì mình thấy thời gian để hạ thổ em nó như vậy là hơi nhanh so với hướng dẫn,và giờ mình phải làm sao để phơi nắng em nó đây vì mỗi lần mở áo lồng để phơi nắng thì em nó tung thôi rồi luôn!!!

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con bổi của mình ngày hôm nay đã mở miệng ra hót rồi,mình ko hiểu vì sao nó lại hót được vậy và từ nay phải làm sao để nó hót được như thế!mong các Bác có kinh nghiệm hướng dẫn,nghe nó hót sướng quá

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con bổi của mình ngày hôm nay đã mở miệng ra hót rồi,mình ko hiểu vì sao nó lại hót được vậy và từ nay phải làm sao để nó hót được như thế!mong các Bác có kinh nghiệm hướng dẫn,nghe nó hót sướng quá

Chim đã hót chứng tỏ nó đã coi nhà bạn như lãnh thổ của nó và nó cất tiếng hót để khẳng định rằng ở đây nó là chủ . Thường thì khi bắt đầu quen thì lúc cho tắm nó sẽ rít vài tiếng và sáng sớm sẽ hót 1 2 tiếng . Đấy là dấu hiệu rất tốt . Cứ chăm nó thật tốt thúc mồi tươi đều đặn và cũng đừng vội mở áo lồng ra làm con chim sợ nó sẽ im luôn đấy . Nếu được thì bác kiếm 1 em mái về nuôi rồi không cho nó nhìn thấy mặt em mái mà chỉ nghe tiếng thôi là đẹp nhất !
Chúc bác có chú chim hay !

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim đã hót chứng tỏ nó đã coi nhà bạn như lãnh thổ của nó và nó cất tiếng hót để khẳng định rằng ở đây nó là chủ . Thường thì khi bắt đầu quen thì lúc cho tắm nó sẽ rít vài tiếng và sáng sớm sẽ hót 1 2 tiếng . Đấy là dấu hiệu rất tốt . Cứ chăm nó thật tốt thúc mồi tươi đều đặn và cũng đừng vội mở áo lồng ra làm con chim sợ nó sẽ im luôn đấy . Nếu được thì bác kiếm 1 em mái về nuôi rồi không cho nó nhìn thấy mặt em mái mà chỉ nghe tiếng thôi là đẹp nhất !
Chúc bác có chú chim hay !
hehe mình mở hết áo lồng rồi,để bình thường luôn cũng khỏi trùm áo lồng luôn!nhà mình kinh doanh karaoke nên có nhiều người qua lại,em nó cũng tung zữ lắm nhưng được cái ko rách đầu nên mình để y vậy luôn,tắm thì ngồi gần cách khoảng hơn mét vẫn chịu tắm bình thường nhưng tắm xong thì tung thôi rồi luôn,mình cũng sợ sức khỏe nó bị suy yếu nên ngày nào mình cũng cung cấp đủ mồi tươi hết!bạn cho hỏi mình cứ để tiếp tục như vậy liệu có ổn ko???thank bạn nhiều!!!
thân-david.jang...

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
hehe mình mở hết áo lồng rồi,để bình thường luôn cũng khỏi trùm áo lồng luôn!nhà mình kinh doanh karaoke nên có nhiều người qua lại,em nó cũng tung zữ lắm nhưng được cái ko rách đầu nên mình để y vậy luôn,tắm thì ngồi gần cách khoảng hơn mét vẫn chịu tắm bình thường nhưng tắm xong thì tung thôi rồi luôn,mình cũng sợ sức khỏe nó bị suy yếu nên ngày nào mình cũng cung cấp đủ mồi tươi hết!bạn cho hỏi mình cứ để tiếp tục như vậy liệu có ổn ko???thank bạn nhiều!!!
thân-david.jang...
Nếu chim còn nhát mà ép nó như vậy thì dễ sinh tật ngoái ngước, lộn mèo lắm đó bro. Cứ mở từ từ, đường nào bây giờ nó cũng chưa chơi được, mở một nửa thôi

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu chim còn nhát mà ép nó như vậy thì dễ sinh tật ngoái ngước, lộn mèo lắm đó bro. Cứ mở từ từ, đường nào bây giờ nó cũng chưa chơi được, mở một nửa thôi​

Read more: Thuần chim Chích Choè Than bổi! - Trang 14 http://svcvietnam.vn/forum/threads/6202-Thuan-chim-Chich-Choe-Than-boi.html/page14#ixzz2Pbd7an9g
SInh Vật Cảnh Việt Nam
Hiện tại nó ko bị ngoái lộn hay tật gì cả,mình nghĩ nếu bị thì đã bị rồi nhưng ko bị gì hết nên mình mới để vậy!vấn đề mình sợ sợ nhất là em nó die ko lí do như mấy con trước hic hic

baothien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh MTCHIP cho em hỏi nếu thuần theo cách của anh thì bao lâu chim sẽ dạn như anh nói

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
anh MTCHIP cho em hỏi nếu thuần theo cách của anh thì bao lâu chim sẽ dạn như anh nói

Chào bạn,

Việc thuần choè than khó mà có thể nói bao lâu thuần được em nó bởi nếu có kinh nghiệm thì thuần nhanh hơn và ít tạo ra tật lỗi ở em nó. Hơn nữa, có kinh nghiệm là một chuyện, còn phần lớn việc thuần choè than lại tuỳ thuộc vào bản tính em nó. Nếu bạn thuần một em mắt lồi sẽ khó và lâu hơn một em mắt không lồi, bạn thuần một em non sẽ nhanh hơn sẽ một em bổi già. Vì thế bảo thuần trong bao lâu thì thật sự là khó để trả lời chính xác được. Mà theo mình, nuôi chim và thuần chim không nên vội vàng vì càng ép em nó thì càng dễ làm hỏng em nó mà thôi. Đôi lời mạo muội, mong bạn và MTChip thông cảm nếu có sai!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom