Guest viewing is limited

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ý dịnh nung nấu đã lâu, học hỏi kinh nghiêm ae trên diễn đàn, giờ mình đã thực hiện ý định.Avi đơn giản (1x1.2x1.7), làm một góc trên sân thượng. mất 1 tuần để tự làm (thương tích đầy tay, do lưới cào). Tổng kinh phí chắc khoảng 500000đ(tiết kiệm tối đa). chiều qua thả em mái vào, sáng nay thả tieps em trống.vì 2 em này gần nhau lâu rồi, trong thơi gian làm avi mình thấy chúng xuống đáy lồng hót với nhau.sáng giờ quan sát cũng không thấy chúng đánh nhau.khi nào rảnh mình sẽ post hình, và có kết quả thì sẽ cạp nhật. hy vọng là sẽ thành công như ae. (ở PY chắc chưa có ai thử ngiệm như mình?!?)

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng là ở PY chưa ai thử nuôi lửa đẻ,nhưng mình là dân gốc PY đã thử ép đẻ 2 năm nay rồi,hiện mình không ở PY mà ở với vợ con ở Đồng Nai,lâu lắm rồi chưa về thăm quê,nhớ lắm,nhưng hiện giờ chưa đi được,chắc sắp tới phải tranh thủ đi thôi,về con ghé giao lưu với bạn nữa chứ,hi hi.

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn, mình cũng ở phú yên, nay đang sống ở Bình Dương, mình đang cản đẻ hai cặp, cặp đầu tiên đã cho ra 3 lứa (12 em) cặp thứ hai đang làm tổ, bác ở đâu, lúc nào rảnh thì up hình lên cho anh em xem chim miền trung.

Chúc bác thành công năm nay nhé.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
hiện mình chỉ còn 1 cặp này.nên cũng muốn ghép đẻ có chim con nuôi. Chưa có kinh nghiệm gì nhiều, chỉ làm qua tìm hiểu trên diễn đàn thôi. bà xã mình lúc đầu cũng bảo là ra ngoài mà mua về nuôi, làm mất công mà chưa chắc được, 1 tuần qua mình chỉ tập trung làm avi (vật liệu: mua rui gỗ làm khung + tre + lưới kẽm vuông. lần đầu làm nên cũng lâu công.).

lúc nãy đi mua sâu về lên thấy chim trống bay lượn quanh avi, còn chim mái thì đứng nép trên mấy tổ đẻ, mình tượng là nó bị cắn sợ và bị thương, lấy cây khều thử thì vân bình thường.
ăn cơm xong lên xem lại thì thấy chim mái đã nằm trong tổ. lẽ ra nó phải tha rác trước chứ nhỉ, hay là nó sợ mà vào. mình thấy nó nằm trong ổ rất bình tĩnh

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác rảnh thì up cái hình lên đi để anh em còn cho ý kiến.

Hiện tượng này chắc em nó đi thăm ổ thôi, bác đừng có sốt ruột, chứ nếu sợ thì em nó không dám vào nằm trong ổ đâu. em trống mà dí mà cái thì đường nào mà bay được.

Chim trồng và mái của bác mấy mùa rồi? kích thước chuồng của bác ra sao?

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
đang sạc lại pin máy ảnh, chiều rảnh sẽ chụp. giờ lên sân thượng nóng lắm. mình đã xử lí che mát nơi làm tổ chim rồi. kích thước ở trên mình đã nói.

chim mái mình mua ngoài tiệm năm ngoái, rớt mùa lồng rồi - đã dạn. chim trống mới mua khoảng 3 tháng, chưa dạn bằng mái. tướng ta cũng tạm. mua tại nơi bẫy (ở khu vực Đèo Cả)

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
avi đơn sơ, nhưng mình hài lòng vì tâm huyết và công sức bỏ ra:

chim
[/URL][/IMG]

chim
[/URL][/IMG]

Cửa trước avi:
chim
[/URL][/IMG]

chim
[/URL][/IMG]

Sẵn chiều mưa nên làm che lại luôn cho kín

chim
[/URL][/IMG]

Nhân vật chính:

chim
[/URL][/IMG]

chim
[/URL][/IMG]

chim
[/URL][/IMG]

chim
[/URL][/IMG]

chim
[/URL][/IMG]

chim
[/URL][/IMG]

Tình hình cuối ngày này là chim mái cứ đậu ở trên nóc tổ vậy đó. tối đến cả 2 con cùng ngủ trên đó. chắc tại đó là nơi cao nhất trong avi. nó đậu trên đó có sao không, thường thì nó phái đậu tren cầu ngủ mà. có cách nào khắc phục không.
nhờ ae góp ý

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn đừng bỏ rơm vào trong avari vì chim mà tha rơm làm tổ sẽ dễ bị mọt và những con rận chim sẽ hay quăng con ra ngoài tổ lắm, bạn nên kiến những cành cây khô nhỏ hay mấy cây chổi quét vôi hay chổi quét nhà đó.

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn làm cái Avi này nhìn có vẻ không được chắc chắn lắm,nhất là ở ngoài đó,mưa bão thì có mà bay hết cả chuồng cả chim. Theo mình nghĩ sở dĩ tụi nó hay đứng trên nóc tổ là do chỗ đó nó cảm giác an toàn nhất,lý do là có thể tụi nó chưa được thuần lắm và thêm cái nữa là do tường Avi của bạn quét vôi màu trắng,mà loài Chòe Lửa ở ngoài tự nhiên chỉ thích chui rúc bụi rậm,ít khi ra ngoài chỗ thoáng,ít cây cối,ít thích đậu cây cao(trừ khi chúng bảo vệ lãnh thổ),Avi của bạn lại làm ở trên sân thượng quá nhiều ánh sáng. Những yếu tố trên làm cho cặp chim của bạn chưa có cảm giác an toàn,cho nên tụi nó hay đậu trên nóc tổ là vậy.Giờ bạn đã thả cặp chim vào rồi thì thôi đừng chỉnh sửa gì nhìu nữa,giờ bạn chỉ cần che chắn cho giảm bớt anh sáng lại,giảm bớt thôi chứ đừng tối quá,nên chừa chỗ nào mà buổi sáng sớm nắng chiếu vào được để tụi nó còn phơi nắng.Còn trên mái Avi,nếu được,bạn nên kiếm 1 miếng ván ép mỏng che lên trên và lấy đá chèn lại,hoặc lấy bạc che kín bên trên,chứ mình thấy bạn chừa trống nhìu quá như vậy không tốt đâu,mưa tạt vô tổ hư hết. Vài lời góp ý cho bạn,hii...

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Aviary của bạn cơ bản có thể đáp ứng được việc nuôi lửa đẻ nhưng tuổi thọ của nó sẽ không cao, khả năng khoảng 2 năm là bạn phải đại tu lại. Theo mình thì vẫn nên bổ sung phần che mưa để đề phòng những ngày mưa bão, mưa kéo dài nhiều ngày mình vẫn có thể có vị trí cung cấp thức ăn cho chim mà không bị ảnh hưởng của mưa.
Cặp lửa có vẻ hòa thuận đấy nhỉ, hy vọng là sẽ có kết quả. Chức mừng bạn!

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
sáng nay lên thăm cho ăn cào cào thì thấy chim trống rất lanh lợi, chim mái bay xuống ăn xong rồi cũng lại bay về nóc tổ nằm im re.
đam mê nên làm thử nghiệm, nuôi hết mùa đẻ lại cho vào lồng nuôi chăm sóc, chứ mưa bão mà để thì cũng sợ thật. hihi. nhưng mình thấy cũng an tam vi chuồng thấp + vì trí thấp nên chắc không sao.

không biết đến khi nào thì nó mới bắt đầu làm rổ đây....

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác ơi cận thận đấy, vì mùa bão cũng sắp tới rồi đó, vì tầm khoản tháng 9, tháng 10 là có lũ lụt và kèm theo bão, mà cái avary của bác là nằm trên sân thượng nên rất nguy cơ mất chim đấy.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
thanks. khoảng tháng 8 (lúc này chắc hết mùa đẻ) sẽ bắt ra.

đứng từ xa nghe thấy trong avi có tiếng chim hót, không biết là chim mái hay trống. không phải hót giọng thường ngày của chim trống và chim mái.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho mình hỏi: mình thấy 2 em nó không cắn nhau cũng không tỏ động thái gì cả vậy. thỉnh thoảng nhìn xem thì thấy tụi nó cứ đậu trên mấy cành cây. nhất là chim mái, nó không năng động như lúc đầu thả vào avi.
hình như tụi nó ăn ít hay sao ấy. sâu nhỏ và sâu to mình bỏ vào mà nó ăn ít. hôm qua quăng khoảng 15 con cào cào vào cũng không ăn hết, sáng nay cũng vậy. được cái là sáng nay quang 1 con thằn lằn thì chim mái nhảy xuống ăn ngay.
các bác có kinh nghiệm nhận xét và góp ý giúp mình với.

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Bạn nên cho nhiều thức ăn đa dạng như dế, cá, tép, giun, thằn lằn, vỏ trứng cút bóp nát... chim mới thả vô nên bạn cần cho chim thời gian làm quen với môi trường mới.

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Avi của bác thấy phiu quá, như dttvu nói bạn nên che chắn lại xíu cho tối tối chút thì vợ chồng em nó mới tự tin được. Tạo nhiều bóng râm có vẻ chim thich nghi hơn. " bóng tối là ánh sáng của đời anh" bác nên áp dụng câu đó hihi.
thấy cả nhà mình làm avi nhiều quá làm mình cũng háo hức theo luôn, mình thích làm mà không mãi không làm được. Vì có chim mồi nên lười quá. Ai bán avi chắc mua luôn cho nhanh quá hihi.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn nên cho nhiều thức ăn đa dạng như dế, cá, tép, giun, thằn lằn, vỏ trứng cút bóp nát... chim mới thả vô nên bạn cần cho chim thời gian làm quen với môi trường mới.

ừ. mình cũng đang cố gắng bổ sung mồi tươi. công nhận cũng vất vả thật, giờ cả ngày lúc nào rành chỉ lo chăm và theo dõi cái avi thôi.vỏ trứng cút mình bóp và thả đầy nhưng không biết nó ăn hay không.

hỏi habird chút:
1. dế, cào cào, sâu mình bỏ chung 1 chỗ vào khay thức ăn, hay quang đại vô avi.
2. mình cắt bỏ chân cào cào, dế cho nó khỏi nhảy mất hay là để cho nó nhảy tự nhiên (sợ nó nhảy ra khỏi avi chim mất ăn )
3. thức ăn thừa như cào cào, dế chim không ăn hết thì xử lí thế nào.

(Biết là "dục tốc bất đạt" nhưng vẫn cứ muốn nó đẻ cho nhanh, và mong có chim con nuôi)

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
Avi của bác thấy phiu quá, như dttvu nói bạn nên che chắn lại xíu cho tối tối chút thì vợ chồng em nó mới tự tin được. Tạo nhiều bóng râm có vẻ chim thich nghi hơn. " bóng tối là ánh sáng của đời anh" bác nên áp dụng câu đó hihi.
thấy cả nhà mình làm avi nhiều quá làm mình cũng háo hức theo luôn, mình thích làm mà không mãi không làm được. Vì có chim mồi nên lười quá. Ai bán avi chắc mua luôn cho nhanh quá hihi.

mình đã che chắn lại rồi, cho nó yên tĩnh. phía trên vẫn chừa cho nắng sáng chiếu vào. mà buổi tối vẫn có 1 ít ánh sáng điện đường chiếu vào avi (không đáng kể), không biết có sao không?

dạo này phong trào ae trên diễn đàn tiến hành nuôi đẻ nhiều lắm. niềm đam mê mà

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thay bác habird trả lời tí, có gì bác habird bổ sung sau nhé:

1. dế, cào cào, sâu mình bỏ chung 1 chỗ vào khay thức ăn, hay quang đại vô avi.

Thường dế bác bỏ vào thau hơi lớn và cao tí để dế khỏi nhảy ra, đừng cắt chân làm gì để dế còn sống lâu, và tốt hơn nữa bác bỏ thêm cám cho chim ăn vào đó để dế ăn (trong cám đó có thể bổ sung vitamin thì tốt), cùng với rau để chất lượng dế tốt hơn.

Cào cào thì có thể cắt chân được và bỏ vào trong một cái đĩa cũng được., sâu lớn và nhỏ thì bác cũng nên bỏ riêng. Nếu bỏ chung vào thì sâu ăn dế, và cào cào.

Đồng thời bỏ sâu dế nhiều vào hạn chế thăm em nó nhiều.

3. thức ăn thừa như cào cào, dế chim không ăn hết thì xử lí thế nào.
Cái này bác đùng lo,như em đã nói ở trên , tất cả bỏ vào thâu và đĩa, thì khi thay dế, sâu , cào cào thì đểu nằm ở đó cả, nhưng nếu chim có gấp ra bỏ dưới nền thì cũng rất ít , thường thì chúng gấp ra là ăn, nếu có một vài em chết thì dưới chuồng bác có một lớp cát thì tự nó sẽ phân huỷ thôi , bác không thể dọn dẹp được đâu khi đang cản đẻ.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
sao đến nay chúng vẫn "bình chân như vại" ấy nhỉ. cũng vẫn vậy: không cắn nhau, cũng thấy đứng gần nhau, nhưng tối thì mỗi đưa 1 nơi. chưa thấy hiện tượng tha rác gì cả.
hiện tượng này là sao vậy nhỉ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom