Guest viewing is limited

fly_tomoon

Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
Thành viên BQT
SVC$
0
Cái aviary ở trường mình nó là một cái lồng hình tròn cao khoảng 2m (từ đáy lên đỉnh nón). với những thân cây nhỏ nhỏ làm nan lồng, lưới xéo. Mái che hình nón xinh xinh. Bên trong chỉ là chạc cây khô đâm nhánh lên và có tỉa chỉ để lại chừng vài nhánh, phía dưới là đất phủ, trồng những lùm cây nhỏ nhỏ, cửa lồng thì cùng màu với lồng và khó nhận ra đâu là cửa lồng. Toàn bộ vật liệu, sử dụng vật liệu thiên nhiên là chính. Trừ khung lưới. Bên trong nuôi vài chú két trắng, đỏ xanh đuôi dài. Mỗi khi đi ngang là ghé vào chọc các chú.

Nhìn những chú chim bay nhảy tự do trong lồng có không gian như vậy nhìn khá thú vị hen.
Khung cảnh bác Lạc Việt tạo nên trong lồng nhìn như 1 cảnh rừng hoang dã thu nhỏ vậy.

Thấy có những cửa lồng nhìn rất kiên cố, có lẽ ngăn người ngoài đột nhập vào hen. :D

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Cám ơn bạn hoalo_biglong có vài lời nhận xét. Cái lồng aviary này là lần đầu tiên mình làm nên trông không được đẹp cho lắm với lại mình không có thì giờ nhiều chăm sóc cho nó. Bây giờ thì coi cũng khá hơn mợt chút. Cái cửa phải làm lớn để có thể chui vào dọn dẹp, cho đồ ăn thức uống hàng ngày và nếu cần thì bắt chim ra. Đúng ra thì làm cái cửa lớn bên hông thì tiện hơn, còn cái cửa nhỏ phía trước để cho ăn uống. Các cành cây khô để chim đậu, còn chùm cây tươi để làm chổ ngủ và có thể dùng làm nơi đẻ. Đúng là các cành cây khô để có phần lộn xộn vì không đủ vật liệu để làm. Các tổ đẻ bằng gỗ thì là cho loài két (parakeet) đẻ. Mình tính làm theo kiểu tự nhiên là không cần phải dọn dẹp phân của chim nhiều. Lấy đất làm nền nên phân chim sẽ làm phân bón cho đất và trồng các loại cây cỏ nhỏ để chim yến có thể ăn các lá non. Tuy tính là như vậy nhưng cũng vẩn phải dọn dẹp chút chút vì nuôi nhiều quá nên phân chim không phân hoá kịp. Tấm này chúp lúc mùa đông năm ngoái nên chim hơi bị lạnh nên lông lá lúc nào cũng bị xù. Vì chúng được nuôi ngoài trời từ mùa hè nên chúng thích nghi được mùa đông khá lạnh bên này. Sang Xuân là chúng lại thon gọn và tươi đẹp lên.
Cái con đuôi dài là một loài chim sẻ sống ở Châu Phi. Tiếng Anh gọi là Pin Tailed Whydah. Chúng là loài đẻ trứng vào tổ con chim khác chứ không tự ấp trứng của mình.

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
Anh ly_vu ơi
cái avi của anh thế nào rồi ,đã lâu em ko thấy động tĩnh gì cả ,anh post lên vài cái hình đi ạ và cả tình hình chim chóc sinh sản ,sức khỏe ,dân số nữa ạ .Anh có bảy màu ko ?

leluulac

Thành viên mới
SVC$
0
Cho tôi hỏi thăm mua mấy cái lồng này ở đâu vậy, chỉ giúp với. Cám ơn.

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh ly_vu ơi
cái avi của anh thế nào rồi ,đã lâu em ko thấy động tĩnh gì cả ,anh post lên vài cái hình đi ạ và cả tình hình chim chóc sinh sản ,sức khỏe ,dân số nữa ạ .Anh có bảy màu ko ?

Aviary của anh cũng mới vừa sửa sang lại, nhưng vào mùa này ở SG tuy không rét như HN nhưng vào buổi sáng cũng khá lạnh nên chim xấu lắm (và chúng cũng tạm ngưng sinh sản trong mùa này) do đó anh chưa tiện post hình lên, để qua Tết nhé :a01:.

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Tính post vài tấm hình aviary lên cho các bạn xem nhưng còn chim cò gì nữa đâu mà post, chuyện là vừa rồi mình bận đi công tác 2 ngày khi về nhà thì thấy cả bầy manh manh, hoa mai nuôi trong aviary đều chết sạch cả, chỉ còn lại bầy sắc nhật thì vẫn bình an vô sự thôi, tìm hiểu nguyên nhân là do khi đi mình quên che chắn chuồng lại (aviary của mình khá trống trải) công việc mà mỗi tối mình vẫn thường làm vì tiết trời ở SG lúc này về đêm cũng khá lạnh vả lại nhà mình ở gần đồng trống nên thường hay có gió lùa. Giờ đây mình gần như trắng tay rồi hic...hic...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ơ :( Đề chia buồn cùng cụ Lý!
Thôi chúc cụ mau qua cơn buồn này và tìm cặp chim khác nhé!

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Ôi, chia buồn cùng anh Lý_Vũ. Có cách nào anh dời cái aviary của anh ra chổ khác để tránh bị gió lùa không? Theo em thấy như bên này, vào mùa Đông hiện tại là hay có gió lùa từ hướng Đông/Đông Bắc nên phải làm aviary cho phía sau aviary hướng về hướng này để không bị gió lùa. Anh cũng có thể mua mấy tấm nylon trong rồi che gần hết phía trước lồng để khỏi phải hàng ngày che lên, lấy xuống. Tuy là nylon trong nhìn xuyên qua nhưng nhìn vào aviary cũng không rõ bằng như không có nên không được đẹp mắt cho lắm. Hy vọng anh sẽ gầy dựng lại bầy chim trong tương lai gần đây.

xi_thuyvan_hue

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vô cùng thương tiếc!!!!! Mong anh sớm gây dựng lại tổ ấm cho mấy chú nhóc.!!! THÂN!!!

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
hic, cố gắng gây lại đi bác ơi. Chắc cũng nhanh thôi nhở.
Nhà mình cũng có 3m sân đủ chỗ làm aviary, lại sẵn có cả bụi tre trúc nữa, nhưng giờ các cụ nhà mình trồng rau xanh cho cả nhà ăn rồi nên ko dám bon chen sang nữa. Ko nhẽ còn mỗi chỗ vui vẻ lại chiếm nốt thì các cụ giận chết:a44:

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
Bây h em mới đọc tin này . Em xin chia buồn cùng anh ,tiếc lũ chim quá và thương nữa :((
Bây h anh nên làm ngay công tác che chắn đi anh ạ .Theo em cái avi anh cứ để đấy ,mua nhựa trong về và che toàn bộ (quây xung quanh ) phần trên của cái avi ,đồng thời chuyển hết ổ lên phần dc che thì có lẽ ko sợ gió lùa nữa ạ

Fky_votinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đẹp thì đẹp nhưng mà nuôi kiểu này chắc bẩn lắm.........................

maininh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy bác ơí ! cho em hỏi mua chim HM ở đâu vậy [vì ở Quang Nam em không thấy], giá nhiêu? nếu ai biết ở Qnam-Đnẵng có bán thì chỉ giúp em:a04:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Mấy con này ở Đà Nẵng có chỗ nào bán không vậy anh em ví dụ như sắc nhật, manh manh gì đó, mình có cái lồng cao 1m 7, dài 1 m 5, ngang 1 m2 nhưng không biết bỏ chim gì vào cho dễ đẻ. Kinh nghiệm nuôi chim đẻ thì mình đã nuôi hoàn yến và yến phụng, cảm ơn

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sau một thời gian nghiền ngẫm và chơi Aviary ở phố, Tớ đã đem một cái Aviary về đặt tại nhà quê, Nhờ các AE trên diễn đàn tư vấn tiếp về loại chim thả, trang trí trong Aviary nhé, Yêu cầu là: Người chơi không thường xuyên ở nhà, chỉ có một bà già trông coi, không rành về chim chóc chỉ biết cho gà ăn thôi.
Tớ đang định thả một đôi cu gáy, đôi ngũ sắc, đôi Chào Mào, đôi quế lâm không biết có phù hợp không. Vì rằng ở trên phố tớ cũng thả những loại này chung một chuồng cho ăn chung loại thức ăn mà chúng vẫn sống tốt.
Còn nếu không thì lại thuê người chơi chim cho mình thôi. Một/đôi tháng mới về qua nhà được một lần.
Đây là hình của Aviary:
Nhìn từ ngoài cổng

Nhìn từ phía sau:

Cám ơn mọi người đã quan tâm.

The_Unborn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cũng đang làm 1 aviary nhưng ở em không có manh manh nhật để nuôi, mà yến phụng thì em chưa nuôi bao giờ cả. Liệu em mua khuyên mộc về nuôi được không ah? Bác nào đã nuôi khuyên rồi thì cho em 1 chút kinh nghiệm với!

Mr.Bean

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy anh cho em hỏi là muốn làm 1 cái aviary mất bao nhiu tiền zậy !!!! thân :a03::a03::a03::a03:

The_Unborn

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy anh cho em hỏi là muốn làm 1 cái aviary mất bao nhiu tiền zậy !!!! thân :a03::a03::a03::a03:
Nếu bình thường thì khoảng hơn 1tr, đắt thì chả kể, tùy vào người chơi muốn làm loại aviary như thế nào thôi bạn ah! Hiện tại như anh bạn mình đang làm 1 cái aviary hoàn toàn bằng inox chưa kể trang trí và đồ đã mất khoảng 8 đến 10 tr rôi! Kinh khủng thật! Nhưng anh em mình thì chỉ tiết kiệm làm khoảng 1tr là ổn rồi!

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giá làm aviary bạn có thể tham khảo mình mới làm tại HN:
Phần khung bằng sắt: sắt hộp, sắt V, sắt nan vuông hoặc tròn bạn thuê thợ sắt hàn thành khung, cân lên thanh toán với giá 25.000 đ/kg thành phẩm
Phần lưới nếu bằng sắt mạ giá từ 25-35.000 đ/1m2 nếu bằng inox là 70-80.000 đ/1m2 chưa kể công thưng gắn vào khung. Công gắn vào khung là 15-25.000 đ/1m2 tùy giá thợ nhận.
Mình có làm 1 cái kích thước 0,6x0,8x2m khung sắt V 40x40, nan trong đan ca rô bằng thép D10 vuông thưng bằng lưới sắt mạ giá suýt soát 2 triệu đồng
ảnh cái aviary đấy đây là cái bé link đây
http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/chim-khuou/18187-khuou-khong-hot-2.html
cái to mình làm riêng phần sắt khung và lưới là 7trieu không kể 2 mặt là tường gạch xây

Chỉnh sửa lần cuối:

minhdien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tự dưng lại bâng khuâng .
Ấp ủ bao lâu nay làm cái aviary ,nhưng làm bằng tre cơ , mà phải là handmade cơ . Viễn tưởng là 1 biệt th2 tầng , tầng 1 có chú gà tre + em yêu , tầng 2 là đôi Chào Mào + đôi khuyên .
Hì hục cưa cắt , gọt đẽo , làm xong cái khung cao 2m , rộng 1m , sướng run người .Hôm sau tiếp tục làm cái máng , máng dài 1m7 * 1m * 15cm , ống thoát nước to = 2 ngón tay , vì em tính , dùng vòi xịt 1 phát là cứ theo ống ra đến tận cống , sạch sẽ , vệ sinh .Và chỉ còn đổ trần nữa thôi là xong .
Dự tính là mai ta đi tìm mua lá cọ, và tấm nhựa , phải lợp thế này , nửa là lá cọ , nửa kia là tấm nhựa cho nó có ánh sáng ,còn tắm nắng nữa chứ .... Vì sướng nên ngủ sớm ,mà ngủ ngon cơ chứ , ngủ không biết j .Sáng dậy sớm , ra thấy cái chuồng tan hoang , đổ nát , ông già thì đang hì hụi tháo ra " bố làm cái j thế ?" - giọng cáu lắm , " đêm qua mưa to , nước của mày thoát không kịp ứ vào cái máng , nó sập xuống " - xời ơi , bao công sức , tiền của , giờ thành mây khói .
giờ nhìn vào đống tre mà đầy tiếc nuối .chán quá , gà mang về gia lâm , cho bà già nuôi , đẻ đc 5 quả , ấp thành 5 chú ,1 chú xấu số bị chó vờn , tẻo .còn chim thì vẫn nuối trong lồng .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom