Guest viewing is limited

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
chào các bác mê choè lửa,chơi lửa chắc ai cũng muốn mình sở hữu 1 chú lửa hay và hót nhiều giọng,nhưng bình thường thì em thấy nếu không tập luyện thì lửa chỉ hot tiếng cội mà thôi,vậy để tập 1 chú lửa có nhiều giọng hay và mình ưa thích thì theo các bác mình phải tập trong thời gian nào là chim dễ học nhất.
em lên diễn đàn và dowl những file lửa mà em thích sau đó em cắt những đoạn mà mminh2 thích rồi bật cho mấy chú lửa của em nghe nhưng chúng học được rất là ít,mà có học được thì cũng tam sao thất bản không như nguyên văn,các bác cho em hỏi có cách nào chim chim học được tốt nhất những giọng mà mình thích k?và thời gian học thích hợp nhất là lúc nào trong ngày(học giọng qua máy).cám ơn các bác trước nha.

VOTUONGVYBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bác mê choè lửa,chơi lửa chắc ai cũng muốn mình sở hữu 1 chú lửa hay và hót nhiều giọng,nhưng bình thường thì em thấy nếu không tập luyện thì lửa chỉ hot tiếng cội mà thôi,vậy để tập 1 chú lửa có nhiều giọng hay và mình ưa thích thì theo các bác mình phải tập trong thời gian nào là chim dễ học nhất.
em lên diễn đàn và dowl những file lửa mà em thích sau đó em cắt những đoạn mà mminh2 thích rồi bật cho mấy chú lửa của em nghe nhưng chúng học được rất là ít,mà có học được thì cũng tam sao thất bản không như nguyên văn,các bác cho em hỏi có cách nào chim chim học được tốt nhất những giọng mà mình thích k?và thời gian học thích hợp nhất là lúc nào trong ngày(học giọng qua máy).cám ơn các bác trước nha.
tốt nhất là bạn thường xuyên đem đi dợt , chon chú nào có giọng mình thích và treo gần cho học giọng về nhà là chúng chơi lại liền ah.
Hiện nay ở BMt thì trường anh lương là chơi cả ngày bạn xuống đó chơi là ok nhiều chú hót hay lắm

minhthuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu bạn mở băng cho nó nghe thì nên mở nhỏ nhỏ, trùm áo lồng lại cho nó tập trung nghe. Còn xách tới trường thì nên chú ý treo xa xa để nó học hỏi chứ bạn treo gần thì:
1. Nếu chim bạn hăng thì nó sẽ lo chiến đấu mà ...không thèm học!
2. Nếu chim bạn yếu hơn thì nó không những không học mà sẽ quên luôn bài vở cũ đó.
Chúc vui vẽ, Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
mình cũng hay đi trường chim vào thứ 7 và chủ nhật,nhưng mình nhận thấy nếu đem đi trường thí chim chỉ có đấu giọng thôi còn khả năng học giọng là rất ít bạn ah,năm ngoái trường anh hậu có nhận gửi lửa chuyền mình cũng tính gửi nhưng không an tâm cho lắm vì khâu chăm sóc k cẩn thận là suy chim luôn nên đành để ở nha đến giờ chú chuyền của mình đi trường chơi tốt lắm.nhưng mình vẫn thắc mắc về thời gian mà nó học giọng nhanh nhất.
còn bác nào cho em biết thêm khả năng học giọng của chim em xin cảm ơn trước nha.

baolam_bo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đây là ý kiến của mình nếu sai thì mọi người bỏ qua nhé.theo mình thì CL non khi đã đổ lông rõ trống mái rồi thì mỗi buổi sáng tầm 6h 30' thì bạn nên bật băng ghi âm CL hót cho chim của ban nghe,bạn nên để chim nơi yên tĩnh để chim học hót theo,cứ bật đi bật lại đoạn băng để chim mau quen và bắt chước,mình đã thử như vậy 1 thời gian và kết quả là chim học hót rất nhanh và giọng của chim cũng ko kém gì chim hót trong băng đài.chúc CL của bạn hót hay

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
mình cũng làm như bạn baolam bo nhưng k khả quan cho lắm,nói chung là phải thực hiện trong thời gian rất dài phải k bạn,theo kinh nghiệm ít ỏi của mình thì lửa học giọng nhanh nhất đó là thời gian chim rớt lông lúc này chim yếu nên k hót và chỉ nghe là chủ yếu.hiện tại mình đang áp dụng phương pháp này đối với đàn chuyền của mình,mình lên mạng dowl những file mình ưa thích sau đó cắt bớt chỉ lấy những đoạn mình ưa thích rối bật cho chim nghe vào buổi sáng sớm lúc 5h00 đến 7h00 và buổi trưa.theo các bác cách náy có khả quan k em có nên tiếp tục k?các bác cho e ý kiến nha.
năm ngoái e đã áp dụng cách này đối với 1 chú chuyền giai đoạn đầu rất khả quan nhiều lúc đã nghe chú ta hót gió những giọng mà e đã bật cho chú ta nghe,nhưng k may cho e là ông nội e mất nên công việc của e bị gián đoạn e phải về quê nên gửi đàn lữa của e cho thằng e,sau khi xong việc e mang chú lửa về nhà lúc này chú ta đang nổi và e nghe giọng thì toàn là giọng của những chú lửa bên nhà thằng e,chỉ có 1 vài giọng của máy nhưng nghe thì nó đã bị lai nhiều k còn giống như giọng gốc nữa,vậy là công trình của e bị dang dở và năm nay e tiếp tục phương pháp này với 3 lửa chuyền của e mong là sẽ thành công như ý muốn.còn chú lửa chuyền năm ngoái mặc dù k thành công nhưng e được an ủi bởi vì chú chuyền này chơi rất là tốt chơi từ sáng đến chiều(chỉ tiếc là k có giọng mình đã tập),bỏ lồng bẫy đi loanh quanh cheo vài kèo thử thì chú ta chơi tốt và cũng bắt được vài chú chim sẩy bay đến nhà.
các bác đóng góp ý kiến cho e nhé.cám ơn nhìu nhìu

Chỉnh sửa lần cuối:

KienNguyen

Thành viên mới
SVC$
0
mình cũng nghĩ như ban, con lửa cũa mình cung được 5 mau rồi và mình cung cho nó học những giọng mình thích từ lúc no bắt đầu rớt lông tới khi ra lông hoàn chỉnh.

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
quả thật nều như thực hiện như cách mà e đang làm thì tốn rất nhiều thời gian và phải kiên trì.nếu như cho nó học giọng những con ở nhà thì quá đơn giản phải k các bác,cứ việc chăm cho nó tốt hàng ngày nó được nghe các chú chim nhà hót thì sau khi thay lông xong căng lên thì nó sẽ hót được những giọng chim ở nhà thui nhiều lúc nó còn hót cả tiếng Chào Mào,huýt cô...kể cả tiếng chó,mèo.nhưng vì e thích nó hót những tiếng lạ và những giọng e ưa thích nên phải thử cách này thôi,mong là sẽ thành công các bác ủng hộ e nhé.

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
các bác đâu hết rồi,mấy chú chim của e thay lông gần hết rồi.1chú bả 2 mùa đã thay lông xong đuôi dài 20cm bị lệch vẫn còn hót gió nhìu,chú lửa hót nhiều nhất thì lại đang thay lông đuôi mới dài 2cm nên hiện tại mình k có chim để kèm giọng cho 4 chú chuyền của mình ngoài giàn Chào Mào kèm phụ,có 1 chú chuyền đã chổ đen hết và cũng rất siêng hót gió đôi lúc hót sổng nghe cũng vui 3 chú chuyền còn lại của mình đang trong giai đoạn rớt lông.k có chim kèm giọng nên mình chì còn cách lên mạng dowl file lửa về để kèm cho lũ chuyền của mình thôi,thời gian mình cho các chú nghe giọng vào lúc 5h sáng đến 7h chiều từ 15h đến 19h thỉnh thoảng buổi trưa mình cũng mở file cho các chú đó nghe.
mình đã thực hiện cũng được khoảng 3 tuần rồi kết quả thì cũng thông báo cùng các bạn luôn để các bạn thêm ý kiến,hiện tại thì dàn lửa của mình nói chung thì mình đã nghe 1 vài chú hót gió giọng mà mình dowl trên mạng về như giọng của supermodel - furtsong - magicsong....nhưng nghe mấy chú hót k được nguyên bản cho lắm nhưng cũng cảm thấy vui vui.mong rằng sau khi các chú nhóc xong lông thì sẽ sổ được các giọng trên chỉ cần 50% thì ok rồi phải k các bạn.
các bạn tham khảo sơ qua rồi đóng góp thêm ý kiến cho mình nhé.nếu công việc có gì tiến triển thêm thì mình sẽ thông báo sau nhé tạm thời thì thế đã.
chúc các fan 1 buổi tối vui vẻ

td2bd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo kinh nghiệm của 1 người nuôi chim gần nhà em thì ai có điều kiện mua thêm 1 con yến reo ( treo long sát ngay cạnh CL lun) thì CL sẽ chơi dài hơi hơn. hok biết đúng không nữa! chỉ là ý kiến của em thôi:a41:

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
hiện giờ mấy chú chuyền của em đã có 1 chú xong lông chơi tốt đi trường chơi cũng tốt lun,còn 3 chú còn lại vận chưa thay lông xong,hiện giờ e vẫn đang cho các chú ta nghe các file choè lửa mà e đã tuyển chọn,nói chung kết quả đạt được rất là ít mong rằng khi các chú lửa căng lên thì sẽ chơi được các giọng mà e đã tuyển chọn.cũng mừng là chú chuyền mùa trước mặc dù đuôi ra chưa hết nhưng đã chơi lại rồi thỉnh thoảng cuối tuần có chim sách đi dợt cho đỡ buồn,
còn bác nào có kinh nghiệm cho chim hộc giọng thì chỉ bảo giúp em nha.

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hiện giờ mấy chú chuyền của em đã có 1 chú xong lông chơi tốt đi trường chơi cũng tốt lun,còn 3 chú còn lại vận chưa thay lông xong,hiện giờ e vẫn đang cho các chú ta nghe các file choè lửa mà e đã tuyển chọn,nói chung kết quả đạt được rất là ít mong rằng khi các chú lửa căng lên thì sẽ chơi được các giọng mà e đã tuyển chọn.cũng mừng là chú chuyền mùa trước mặc dù đuôi ra chưa hết nhưng đã chơi lại rồi thỉnh thoảng cuối tuần có chim sách đi dợt cho đỡ buồn,
còn bác nào có kinh nghiệm cho chim hộc giọng thì chỉ bảo giúp em nha.

Như vậy có nghĩa là khi chim đang thay lông, bạn ép chim nghe máy :a40: chim sẽ tiếp thu nhanh hơn ah?
mình thì không cho nghe máy.. nhưng không hiều sao CL mình lại gáy ò ó o..:a43:

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
bởi vì chim của bạn thường xuyên nghe gà gáy, mà gà gáy chỉ vào buổi sáng nên chim của bạn gáy tiếng gà chứ sao.
mình nghe lửa hót giọng cục tác của gà rồi nhưng chưa nghe giọng gà trống.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

conmalem

Thành viên tích cực
SVC$
0
chắc mình phải áp dụng pp của bạn quá,lửa mình thì hót giọng gà mái ok rùi,giờ tuyển file lửa hay để e nó mau có giọng hay,vừa may là e lửa đang rớt lông luôn.Nge ngta nói lửa học giọng CM hót ko đc hay-giọng ngắn,ko biết phải ko các bác??

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
neu nhà bạn có nuôi Chào Mào thì đảm bảo lửa của bạn cũng sẽ chơi tốt giọng chào mào,nhà mình có mấy chú lửa thỉnh thoảng chơi giọng chào mào nghe còn hay hơn cả chào mào hot nữa.
chim bạn bây giờ mới thay lông là chậm rùi đó,bây giờ mùa lạnh vchim mà thay lông thì cực lam bạn ah.

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn nqdung
theo kinh nghiệm của riêng mình thì lúc chèo lửa chuyền thay lông để phân biệt trống mái là lúc chúng học giọng .Ban có thấy khi lông vừa xong vào buổi trưa lửa hay nói gió đấy là lúc chúng học giọng mà hằng ngày chúng tiếp thu được,bạn cứ để ý nghe chúng nĩ non những giọng mà ban sáng đã học ở trường hoặc nghe qua máy.Theo kinh nghiệm nuôi qua CL chuyền cũng tùy theo con ,có con rất thông minh cũng có con han chế .Vì thế có con chuyền khi trưởng thành chơi rất hay và hót rất nhiều giọng độc mà chúng học được của đàn anh chúng NHƯNG lửa chuyền muốn chơi dược tệ lắm bạn phải chăm nó 03 mùa trở lên>Đây là kinh nghiệm riêng của mình mong các bản cho ý kiến chớ riêng mình ,mình ớn tới cổ rồi vì 10 con cũng có khi chả được con nào ra hồn.
Chào bạn

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
hi six mung
e cung đồng ý với ý kiến của pac là đâu phải ai muốn cũng có thể làm ca sĩ được đâu.lửa cũng tuỳ theo từng con có con hay con dở,nhiều con chỉ cần nghe qua là có thể học được ngay nhưng có con nghe hoài không học được.
e có anh bạn đồng nghiệp cũng mê chim cuối tuần anh e hay vào rừng bẫy lửa,a ấy có con mồi,lửa đuổi lên được 1 mùa bẫy rất là hay có hôm e sách chú chim đi bẫy hễ ngoài trời hót tiếng gì là chú ta hót tiếng đó thế mới tài chứ,chim gọi nước hót chú ta cũng bắt trước theo chim gì trong rừng hót nó bắt trước hết công nhận là rất hay,chỉ tiếc chú chim hay quá nên chủ của nó đã không để ý nên sau 1 lần đi rừng về dính mưa thế là chú ta đi luôn,đến bây giờ e vẫn chưa thấy chú thứ 2 như vậy.
quả thật việc cho chim nghe giọng máy k mấy hiệu quả,kết quả thu được là rất thấp,chỉ có 1 cách duy nhất đạt được hiệu quả cao là đi trường giọng hót phong phú và trực tiếp mặc dù hơi tốn về thời gian phải không bac sixmung.hiện e có 1 chú chuyền mùa 2 chơi rất tốt đá cũng được mà hót thì khỏi chê đây là chú chim e đầu tư nhiều nhất cũng như áp dung phương pháp nghe máy và đi trường.
đến thời điểm này có thể nói e thích chơi chuyền nhiều hơn là bả với ổ,còn bác thi sao.dù sao bác nhiều tuổi hơn e chắc kinh nghiệm của bác nhiều bác chia sẻ cùng e nhé.cám ơn bác trước nhé.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom