Guest viewing is limited

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chài có vẻ vấn dề nan giải đây ,theo mình nghỉ đã nói là thi thì phải có tranh đua ,mình củng là dân a ma tơ thui , "chơi vì thích , thi vì giải " nhưng nếu thi thì phải tôn trọng , trọng tài dù sao họ củng chơi chim lâu năm hơn chúng ta , nếu trọng tài sai sót gì đó thi liệu lần thi chim sau sẻ có họ không và họ còn chơi chim được nữa hay không ,uy tín mới là quan trọng "NÊN MÌNH NGHỈ VỀ VẤN ĐỀ TRỌNG TẠI THÌ CHẲNG CÓ GÌ " vấn đền là người mang chim đi thi đã đặt kì vọng cề con chim mình quá cao đối với sức của nó mới là vấn đề chủ chốt , vài lời nhận xét có gì sai xin các bác cứ **** @@

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
MƯU SỰ TẠI NHÂN , THÀNH SỰ CỦNG ... TẠI NHÂN ! Cách đây củng hơi khá lâu gần chổ mình củng có cuộc thi ccl , mình củng có ý định manhg chim nhà đi thi thố chơi . Nhưng khi nghe mấy ông bạn hỏi có quen ai không , thi chim bây giờ là để mua bán là chính , nêu như chim mình bị loại từ đầu thì không phải nói nhưng nêu vào được những vòng trong mà bị loại hay chim được giải ( khuyến khích ) thì y như rằng bạn sẽ bị săn đuổi bởi nhưng tay sành sỏi và máy Đại Gia hỏi mua !!!!!!:a36::a36::a36:
có gì không phải mong các cụ bỏ qua cho !

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
chài có vẻ vấn dề nan giải đây ,theo mình nghỉ đã nói là thi thì phải có tranh đua ,mình củng là dân a ma tơ thui , "chơi vì thích , thi vì giải " nhưng nếu thi thì phải tôn trọng , trọng tài dù sao họ củng chơi chim lâu năm hơn chúng ta , nếu trọng tài sai sót gì đó thi liệu lần thi chim sau sẻ có họ không và họ còn chơi chim được nữa hay không ,uy tín mới là quan trọng "NÊN MÌNH NGHỈ VỀ VẤN ĐỀ TRỌNG TẠI THÌ CHẲNG CÓ GÌ " vấn đền là người mang chim đi thi đã đặt kì vọng cề con chim mình quá cao đối với sức của nó mới là vấn đề chủ chốt , vài lời nhận xét có gì sai xin các bác cứ **** @@

Ở đây mình thấy quan điểm chơi a ma tơ và chơi vì sở thích thì đó là cách chơi đẹp....đã chơi rồi, tìm tòi chăm dưỡng rồi...cũng phải đôi lần mang chim nhà đi tỷ thí xem sao...
Nhưng về phần trọng tài chấm thì thì mình nghĩ quan điểm của bạn và của mình chắc khác nhau hoàn toàn. Như bạn nói '' chơi vì thích, thi vì giải '' được trọng tài nhìn nhận một cách khách quan thì chúng ta cũng không có topic này để giãi bày... và nếu người chơi ai ai cũng chung tư tưởng mang chim đi thì vì cái giải thì đó cũng là điểm sai để rồi xuất hiện trọng tài bị chi phối dẫn đến chấm thiếu công tâm , nắm được tâm lý đó mà mỗi cuộc thi đều có cái sai, cái chưa chuẩn từ BTC đến người đứng trong vị trí cầm cân nảy mực ....
" NÊN MÌNH NGHĨ VẤN ĐỀ TRỌNG TÀI THÌ CHẲNG CÓ GÌ '' mình xin bổ sung thêm cho có ý nghĩa hơn nếu ai đó đang quan tâm đến topic này, như sau ;
" NÊN MÌNH NGHĨ VẤN ĐỀ TRỌNG TÀI THÌ CHẲNG CÓ GÌ - KHI TRỌNG TÀI KHÔNG VƯỚNG BẬN ĐIỀU GÌ ''

xunghe

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tôi không biết chữ, nuôi chim cuối tuần anh em đi dượt chim **** gió, hút thuốc lào là vui đão để rồi. Có rảnh tổ chức đi đánh chim, em nào thấy hay thì về chăm lên, em nào không hay đi vùng khác thả em nó ra he.
Trong cái vui có thư thái các bạn a ! Nối vòng tay lớn và thật tròn đầy.
Xin lỗi các bạn nếu không fải .

Chỉnh sửa lần cuối:

hocchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn nuôi chim! Mình xin tham gia vài ý nếu có gì kg phải xin bỏ qua.

- Đề tài rất nhạy cảm và đúng là những gì cần bàn khi cuộc chơi đã trở thành bán chuyên nghiệp, rồi có ngày sẽ là chuyên nghiệp.
- "Thượng bất chính hạ tất loạn" Chúng ta nên đi sâu hơn về chuyện này, khi bầu ra ban tổ chức hay những bác gọi là hội trưởng hay trưởng nhóm gì gì đó hoặc anh em trọng tài, các anh em thành viên nên bầu những người có chữ TÂM : tâm huyết, công tâm ... Phải có trái tim nóng và cái đầu lạnh để đưa cuộc chơi tới 1 điểm mà đa số chấp nhận.
- Cách chơi : Hiện nay khi đọc sơ qua các diễn đàn mình thấy cách chơi của các anh em các vùng miền khác nhau có những cách nuôi dưỡng và chơi khác nhau điều này sẽ ảnh hưởng đến vấn đền nhận xét chim hay dở khác nhau ( nhìn nhận chim khác nhau) nên sẽ đưa đến việc chín người mười ý rất khó cho các trọng tài khi điều lệ giải kg rõ ràng. Ví dụ về cách chơi: ở Bình Định, Khánh Hòa chú trọng phong cách và tiếng ché của các chú chim là hàng đầu nhưng Quảng Nam và Đà Nẵng lại chú trọng giọng hót là đầu tiên.
- Điều lệ giải là việc cực kỳ quan trọng để đưa mọi cuộc thi về đích an toàn: thật ra hiện nay các địa phương trước khi thi chim đưa ra điều lệ giải rất khắc nghiệt và hoành tráng nhưng đến khi vào chấm thi thì toàn là cảm tính, đã là cảm tính thì xin thưa chính mình cũng lúc nói này lúc nói kia chứ đừng nói đến là người khác. Vì vậy khi tổ chức giải các địa phương cần cân nhắc trước khi đưa ra điều lệ chứ đừng lấy của người này 1 chút, người kia 1 chút để ghép vào ... chẳng giống ai.
- Trông người mà ngẫm đến ta: Tại Thái Lan, 1 đất nước phải nói là nuôi Chào Mào gần như chuyên nghiệp. Cách thi và chấm thi chim của họ cực kỳ đơn giản : TRỌNG TÀI VÀ CHỦ CHIM CÙNG CHẤM. (vì chỉ nói về vấn đề tai tiếng nên mình không bàn nhiều về điều lệ và cách thi của người Thái)

Những điều trên còn nhiều hạn chế mong anh em cho ý kiến thêm để các hội thi chim tại Việt Nam ngày một VUI-ĐẸP.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào các bạn nuôi chim! Mình xin tham gia vài ý nếu có gì kg phải xin bỏ qua.

- Đề tài rất nhạy cảm và đúng là những gì cần bàn khi cuộc chơi đã trở thành bán chuyên nghiệp, rồi có ngày sẽ là chuyên nghiệp.
- "Thượng bất chính hạ tất loạn" Chúng ta nên đi sâu hơn về chuyện này, khi bầu ra ban tổ chức hay những bác gọi là hội trưởng hay trưởng nhóm gì gì đó hoặc anh em trọng tài, các anh em thành viên nên bầu những người có chữ TÂM : tâm huyết, công tâm ... Phải có trái tim nóng và cái đầu lạnh để đưa cuộc chơi tới 1 điểm mà đa số chấp nhận.
- Cách chơi : Hiện nay khi đọc sơ qua các diễn đàn mình thấy cách chơi của các anh em các vùng miền khác nhau có những cách nuôi dưỡng và chơi khác nhau điều này sẽ ảnh hưởng đến vấn đền nhận xét chim hay dở khác nhau ( nhìn nhận chim khác nhau) nên sẽ đưa đến việc chín người mười ý rất khó cho các trọng tài khi điều lệ giải kg rõ ràng. Ví dụ về cách chơi: ở Bình Định, Khánh Hòa chú trọng phong cách và tiếng ché của các chú chim là hàng đầu nhưng Quảng Nam và Đà Nẵng lại chú trọng giọng hót là đầu tiên.
- Điều lệ giải là việc cực kỳ quan trọng để đưa mọi cuộc thi về đích an toàn: thật ra hiện nay các địa phương trước khi thi chim đưa ra điều lệ giải rất khắc nghiệt và hoành tráng nhưng đến khi vào chấm thi thì toàn là cảm tính, đã là cảm tính thì xin thưa chính mình cũng lúc nói này lúc nói kia chứ đừng nói đến là người khác. Vì vậy khi tổ chức giải các địa phương cần cân nhắc trước khi đưa ra điều lệ chứ đừng lấy của người này 1 chút, người kia 1 chút để ghép vào ... chẳng giống ai.
- Trông người mà ngẫm đến ta: Tại Thái Lan, 1 đất nước phải nói là nuôi chào mào gần như chuyên nghiệp. Cách thi và chấm thi chim của họ cực kỳ đơn giản : TRỌNG TÀI VÀ CHỦ CHIM CÙNG CHẤM. (vì chỉ nói về vấn đề tai tiếng nên mình không bàn nhiều về điều lệ và cách thi của người Thái)

Những điều trên còn nhiều hạn chế mong anh em cho ý kiến thêm để các hội thi chim tại Việt Nam ngày một VUI-ĐẸP.

Những gì khó nói thì anh Dũng cũng đã nói rồi, thật sự chúng ta chơi Chào Mào và tổ chức thi chưa chuyên nghiệp cho lắm mặc dù ban tổ chức có cơ sở vật chất rất tốt, hiện nay theo Duy biết thì tiêu chí chấm thi của sinh vật cảnh Hà Nội là chuẩn nhất, vì càng nhiều tiêu chí thì phần chấm thi theo cảm hứng bị hạn chế bớt, đòi hỏi con chim phải hội tụ tất cả đầy đủ các tiêu chí.

Cái mà Duy muốn góp ý thêm là mong phát triển trong tương lai là có một luật thi Chào Mào hoàn chỉnh của Việt Nam và bắt buộc tất cả các vùng miền nếu thi chim chào mào phải áp dụng theo điều lệ và luật thi đó. Thật như thế mang tính chuyên nghiệp hơn và ban tổ chức hạn chế bớt áp lực của chủ chim và người thi chim luật đó để áp dụng vào việc chọn chim và chăm sóc, tập dợt con chim đúng theo tiêu chí thi chim đề ra để khi đi thi đạt kết quả tốt hơn.

Khi thi chim xong thì rất nhiều người bức xúc và cay cú vì sao con chim của mình bị loại mặc dù theo chủ chim thì nó là chơi tốt ở nhà:a44:, hiiiiii, có lẽ là vì lý do không đọc rõ điều lệ luật thi Chào Mào trước khi thi chim:a09:, Đọc và hiểu được luật thi thì sẽ hạn chế bớt thắc mắc và hạn chế được bàn cãi, vì vậy con chim có hay cỡ nào đi nữa nhưng vào cuộc thi không chơi tốt thì tất nhiên sẽ bị loại

cảm ơn

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác nói hay lắm. Xứng đáng đoạt giải mới vui . nhưng chim hay bị loại thì lần sau đi thi cũng nản. Thực trạng này sảy ra nhiều đấy.,

dhoang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng rồi bác ơi.dưới vũng tàu cũng vậy thôi.hôm trc em có dịp đc xem 1 kỳ thi chim ở đó.có 1 con mà ai ai cũng phải công nhận đoạt giải nhất (thi chòe lửa).vậy mà lúc công bố thì nó chỉ được khuyến khích.còn con e thấy đấu không hay bằng thì đoạt giải nhất mới ghê chứ.chẳng biết mấy ông trọng tài chấm kiểu gì nữa.
Anh biết sao người ta chấm được giải khuyến khích không anh!? để ngườí ta mua được rẻ đó mà:a24::a24::a24:...còn mấy giải nhất, nhì, ba...mắc tiềń người ta đâu mua đâu...:a43::a43::a43:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dt_chaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim cò và cò chim, chỉ đảo từ thôi thì đã khác 1 trời, 1 vực về ý nghĩa rồi hehehe.

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ở đời có 4 cái ngu: làm mai, lãnh nợ, gác cu và cầm chầu
Ngày nay thay cái cầm chầu thành "cầm cân nảy mực" thì đúng hơn :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom