Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Hôm này lướt vài cái video HLong post trong clip chim trang trên.
Mình xem thấy clip này. Và rồi, sẵn cơ hội đưa ra đánh giá tí cho các fans mới chơi nghe và đánh giá thế nào là giọng còn tập, đi chưa rõ vững dài, mà nó còn ngọng nghịu. Cứ như con nít mới đầu tập nói.

Ở đoạn đầu nó còn đi giọng ngọng nghịu sau đó vào phút giây 0:13 nó mới đi giọng rõ dài ra và rồi còn lập lại vài giọng sau đó.

Mình nghĩ em này tơ lên đang học giọng, giọng chưa dài và rõ ra.Còn nếu... mà chim đã đỏ tách thì nó mới thay lông xong, nếu nữa là hihi con này giọng như rứa ahaha tệ!

Các fans nghe và đánh giá,
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/F-WNq9mfLIM&fs=1"></param><param name="wmode" value="transparent"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/F-WNq9mfLIM&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" wmode="transparent" width="425" height="344"></embed></object>

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Thế nào là: còn tập giọng/giọng ngọng nghịu

Để nghe và biết thế nào là giọng còn tập thì như giọng đầu tiền,
như nó đi: "wít gụt"... và nghĩ tí rồi ngay giây phút 0:5 đi "hụt pi li, hụt wít" và còn khá vài đoạn sau cũng tương tự. Tất cả các giọng như thế đều là giọng đang tập hót, nghe như người ngọng nói chuyện, bị dứt đoạn.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Con này dọng bị đứt rồi anh :D, nó vẫn có giọng dài nhưng nhỏ và như có cái gì đó chặn ngang cuốn họng không thoát ra được :))

p/s : không biết ông chủ này ở đâu chỉ ổng chiêu này >:) kiếm trái cóc đã ăn rồi còn hột với xơ cho nó nuốt mau thông giọng =))

huanpham

Vô thường
SVC$
0

Mình cũng nghỉ như CADN vậy, EM này cuốn họng có vấn đề. Với cái điệu bộ hung như vậy thì không thể là học giọng được.
Vì Theo Mình nghỉ. khi mà Em nó đấu thì chỉ trổ những ngón nghề đã thuần thục ra thôi. còn khi học thì phải điềm đạm ra giọng nhỏ và từ từ trước, sau khi đã thục thì mới mở mồm lớn tiếng được.
Ẹc không biết có đúng không!!!

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

chú này tập hót nghe vui quá, tình hình này chắc củng vài tháng nữa hót mới rõ.

hanguyentn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tôi nghe cũng giống giọng tíu liu lắm. Mà trong đoạn clip có tiếng chim mái nữa. Các anh em nghe thử xem phải vậy không.

nhathuy_dx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

sao em thấy giọng nó cứ ngượng ngượng thế nào ấy !

tuanbigboy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

CM học giọng là chuyện thường, kể cả chim rất già củng có thể học giọng, em này hình như là CM Huế, em này chim non lên nên còn phụ thuộc vào chim dẫn hay hay không nữa anh Bạch Đề à . Em này mới chim đỏ tách lên mà củng biết chét và bung cánh ,chắc sẽ có trễn vọng lắm đây.
Chúc mừng anh có CM hay

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi thế thì không phải Tuanbigboy à!
Như bài trên anh viết là do anh tình cờ xem các video clip trên youtube HLong post. Anh nghe và thấy cũng là cái hay để anh em mới vào thú chơi có thể so sánh tập nghe thế nào là còn tập giọng. Nếu nó là chim Huế thì không phải. Chim này phía Mã Lai hoặc Thái bởi nhìn kỹ phụ kiện lồng và video của các fans ngoài VN ta post lên cơ mà.

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

em này hót nghe vui quá . nhưng tướng em vip đấy . sau này chơi chắc oke lắm , em đang hoc giọng hả bác .. vui quá

kimbrowneyes

Thành viên mới
SVC$
0

con này chắc được 2 mùa hay hơn rồi, không phải chim tơ mới trổ đâu!!!!!

chaomao_dt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo em nghĩ nếu anh bạch đề nói là chiim của nước khác thì cũng có thể là chim vùng đó nó có giọng như thế....chứ nếu 1 con chim đã 2,3 mùa mà hót như thế thì làm sao chủ nó có thể để trong cái lồng đẹp như vậy...đây chỉ là suy nghĩ của em nếu ko đúng xin bỏ wa:a36:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tandat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào thế nào gọi là bị lẹo...hit...

mớii mua 1 con cm 6 mùa, chân vảy nhìu ( có nên cạo vảy ko)...mới đem về nhà chú hàng sớm bảo con chim bị lẹo...buồn 700k luon long...nhưng...huhuhuhu....
thế mới nói chơi theo sở thích của mình là chính...ko có con nào hoàn hảo trong mắt mọi người...mình thấy được la hoàn hảo rồi...một ít ý kiến..

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Ðề: chào mào thế nào gọi là bị lẹo...hit...

Như vậy chú chim của Bạn chắc là giọng bị lai rồi, chim con và má trắng nuôi lên nếu không có kinh nghiệm thì rất dễ bị tình trạng này. Nếu đã bị thì vô phương cứu chữa.
Bạn nuôi 1 mình nó thì không sao nhưng 1 khi muôn nuôi thêm nữa thi nó sẽ làm cả đàn bắt chước cái tật xấu đó.

tandat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

minh cảm nhận là nó đổ hơi nhanh thôi. tiếng ấm vang và lớn...vì mới bắt về nó ko wen mình với lại lạ chổ...bac hàng sơm bảo bị lẹo...nghe cũng hơi buồn...nhưng hi vọng ko bị leo...vì nó 6 mùa rồi...có 1 bác ở cội tao đàn chỉ về lột vẩy chân nó...ko biết có ai đã làm chưa.

tandat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hỏi kinh nghiệm nhận biết 1 chú chào mào ...lẹo...

các bậc tiền bối chỉ cách nhận biết cm bị lẹo...tại sao gọi là lẹo...cm lâu năm có bị lẹo hay ko...các anh em cùng đóng góp ý kiến...cho những người mới chơi chim ko bị mua lầm...

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Ðề: hỏi kinh nghiệm nhận biết 1 chú chào mào ...lẹo...

Chim bị lẹo theo mình là chú chim đó đã bị nhiễm tật xấu mà đối với Chào Mào nặng nhất là bị lai giọng, chim hót thỉnh thỏang chơi vài tiếng lai thì rất bực mình.

Chào Mào má trắng và chào mào con nuôi lên rất dễ bị lẹo, và đã bị thì vô phương cứu chữa. Chính vì vậy những chú chim lẹo không ai nuôi hết.

Chào Mào đã bị thì chim 1 năm hay nhiều năm vẫn thế Bạn ah. Có thể chú chim không bị lẹo nhưng về tay chủ mới khôn biết chăm vẫn lai giọng lung tung như thường.

Để lựa 1 chú chim tốt không bị lẹo thì tốt nhất nên mua chim của người quen, chứ chim lung tung ở ngoài gần như là có tật. Trường hợp bất đắc dĩ phải mua chim không rõ nguồn gốc thì nên nhờ ai có kinh nghiệm 1 chút đi lựa dùm, mang theo chim mồi để thử nữa.

Nếu chú chim Bạn cần mua là má trắng hoặc chim con lên thì phải xem kỹ vấn đề này. Bạn treo chim mồi ra cho chúng thi đấu, những tiếng lai thì chúng thường ổ khi cực xung hoặc cực xìu. Bạn phải để ý kỹ. Nếu các Bạn không có kinh nghiệm đi mua chim mà gặp những chú chim con lên, nó dan dĩ, hót nhiều… không khéo lại bị mờ mắt, ù tai không phát hiện được gì thì toi.

tanacoustic

Thành viên tích cực
SVC$
0

mớii mua 1 con cm 6 mùa, chân vảy nhìu ( có nên cạo vảy ko)...mới đem về nhà chú hàng sớm bảo con chim bị lẹo...buồn 700k luon long...nhưng...huhuhuhu....
thế mới nói chơi theo sở thích của mình là chính...ko có con nào hoàn hảo trong mắt mọi người...mình thấy được la hoàn hảo rồi...một ít ý kiến..
Bác bỏ tiền ra mua một em 6 mùa về nuôi giỏi lắm được 2 đến 3 mùa nữa là em nó về trời.Chân đổ vẫy vì già đừng nên cạo bác à.Còn bị lẹo rồi ở cái tuổi 60 thế này thì khó cho em nó học lại(khả năng 0%) Hi,nhưng mình nuôi nó vì mình thích giọng nó chứ không phải vì người khác thích.Em đồng ý với khẳng định này của bác.:a05:

iraq85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em thấy chú Chào Mào này đang trong giai đoạn học giọng. Nhưng giọng hơi bị khè thì phải:a33:<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input jscode="leoInternalChangeDone()" onclick="if(typeof(jsCall)=='function'){jsCall();}else{setTimeout('jsCall()',500);}" id="jsProxy" type="hidden">

hienlinh90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim của người Thái phải không mọi người. Giọng chim thô và rời rạc.Không có độ luyến láy.Mình nghĩ đây là chim nuôi non lên, đã ra má đỏ và đang học giọng.Được cái tướng chim.Mào lân, cao và yếm dày.:a45:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom