Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
theo mình quan sát thấy 100 ngừoi chơi sơn ca họ điều dùng lồng có cát bên dưới và mình cũng ko hiểu tại sao lại phải dùng cát. hay do quan điểm ăn sâu từ ngày xưa ông bà ta nuôi sao thì nay nuôi vậy
mình thì mới tập nuôi sơn ca do giọng nó quyến rũ quá nên nhờ ae đi bẫy bắt vài con bổi về thuần cho vui. về cũng làm lồng rồi bỏ cát trắng rồi che cát cũng làm nấm nhưng nhược điểm con chim nhảy cứ văng ra ngoài. ị phân rồi nó chạy lên đó làm dính phân lên chân dễ hư móng ngón chân
từ thực thế mình quan sát, sơn ca cũng như gà và bồ câu cu gáy hay chim cút... hắn chỉ tắm cát chớ ko phải thích đứng trên cát, mặc dù cuộc sống thiên nhiên ăn bông cỏ nên chúng hay chạy dưới đất để kiếm ăn. với lại quan sát 2 clip này
<iframe width="560" height="315" src="//www.youtube.com/embed/gJjqpparjss" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

<iframe width="560" height="315" src="//www.youtube.com/embed/4vaKlwWZLQw" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

cọng với việc làm thế nào để con chim nhanh đứng nấm. do làm sàn cát êm chân nên chim thích đứng dưới đó
Vì vậy mình nghĩ ngay đến cái lồng có nan đáy, vì nam đáy gập ghềnh nên con chim thích lên nấm đứng hơn, thứ 2 là về sinh hơn, khi nào ăn thì nó xuống ăn còn ko thì lên nấm đứng do chạy dưới sàn lồng có nan nên nó ko thích lắm. 1 tuần thì sang nó qua lồng cát để nó tắm cát vừa vệ sinh vừa giải quyết nhiều vấn đề
thực tế thì h con sơn ca bổi mình chỉ toàn lên nấm đứng thôi
có ai nuôi như mình chưa nhỉ

Thân

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...ở ngoài tự nhiên chim sơn ca rất hay đi bộ...dưới mặt đất...bãi cát ven sông...và đặc biệt loại chim này hay làm tổ trên mặt đất hoặc làm tổ ở noi đất lẫn cát ...và còn hay tắm cát...lồng sơn ca cho cát vào để có môi trường...giống như ngoài tự nhiên...nếu nói sai đừng cười nhé...

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
...ở ngoài tự nhiên chim sơn ca rất hay đi bộ...dưới mặt đất...bãi cát ven sông...và đặc biệt loại chim này hay làm tổ trên mặt đất hoặc làm tổ ở noi đất lẫn cát ...và còn hay tắm cát...lồng sơn ca cho cát vào để có môi trường...giống như ngoài tự nhiên...nếu nói sai đừng cười nhé...
thì cụ nói đúng mà. ý mình là muốn thay đổi lồng nuôi thử thế nào, hiện tại mình thấy con bổi của mình ăn rồi lên nấm đứng, vắng người đứng trên đó hót luôn với lại nó tiện cái là ko văng cát đầy nhà. chân nó cũng ko dính phân nữa

Thân

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...có lẽ cách duy nhất...nuôi lồng đường kinh từ 45 cm đổ lên...để chân chim ít khi dính phân...chơi chim sơn ca nên chấp nhận bị đá cát ra ngoài...hoặc quấn 1 lớp ni lông trắng quanh lồng(cách này nhìn lồng chim chán lắm) ...để hạn chế cát ra ngoài...

sơn ca trọc đầu

Thành viên mới
SVC$
0
mình nghĩ đã đam mê và chơi chim thì việc cát có văng hay rơi ra nhà cũng chỉ là chuyện nhỏ có thể chấp nhận sống chung và khắc phục đc...còn việc tại sao nuôi sc từ xưa tới nay mọi người đều cho cát vào lồng thì việc này ko phải do ngẫu nhiên mà ta lại làm như vậy đâu bác ạ,đây có lẽ là do quá trình nuôi sc người chơi quan sát và đúc kết lạ..việc cho cát vào lồng để làm gì thì bên trên bác bạch đề cũng đã có nói qua rồi,như cách bố chí lồng nuôi của bạn thì mình thấy nó ko đc hợp lý lắm...lồng sc mà bạn để thang đáy sẽ gây rất nhiều rủi ro trong việc nuôi sc,vd:1 là chim có thể bị mắc móng vào nan đáy =>khả năng mất móng cao..2 là như bạn cũng nói chim ko thích đứng dưới đáy lồng do dưới đáy có nam nên việc đi lại rất khó khăn,gần như lúc nào chim cũng phải đứng trên nấm,việc này nghe qua thì có vẻ rất hay nhưng bác thử nghĩ xem nếu 1 con chim gần như 24/24 chỉ đứng trên nấm mà ko di chuyển thì liệu khi nuôi lâu dài chú chim đó có khỏe mạnh đc ko?và nếu chú chim cả ngày lúc nào cũng chỉ đứng nấm thì cũng chưa hẳn đã là đẹp là hay,vì ngoài việc lên nấm thì sc cần phải di chuyển xung quanh đáy lồng nữa mới khoe đc hết vẻ đẹp cũng như giọng hót của nó đc..nếu bác là 1 người chơi và am hiểu về sc thì bác sẽ thấy đc sự khác biệt khi con chim đứng nấm hót khác với lúc nó đứng dưới sàn hót thế nào...tuy cùng là trong 1 cái lồng nhưng chỗ đứng hót cũng ảnh hưởng khá nhiều tới giọng hót của sc...vậy nên theo mình nghĩ thì ta đừng nên cố thay đổi những thứ cơ bản về cách nuôi sc (cái này gần như là bắt buộc rồi,khi nuôi sc thì người ta sẽ nghĩ ngay tới cát),khi thay đổi thì ta phải nghĩ cho cả chú chim chứ nếu chỉ nghĩ cho bản thân thì thật sự khó mà hoàn thiện nghề chơi đc..như bác nghĩ ko cho cát vào lồng thì đúng là sẽ rất nhàn cho người nuôi,ít phải quét dọn nhiều nhưng như vậy sẽ ko thoải mái tí nào..nếu có muốn thay đổi thì thay vì bác ko dùng cát dải đáy lồng thì tại sao bác ko nghĩ tới 1 loại vật liệu nào khác ví dụ như sỉ than hay đá mạt gì chẳng hạn,tạm thời thì mình chưa nghĩ đc loại vật liệu nào khả thi hơn nhưng mình nghĩ nó cũng ít bị vung vãi hơn cát đấy...thân

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
Vấn đề về chim sơn ca thì ai mới bước vào nghề chơi như a Thư cũng deu băn khoăn cả nhưng những quan điểm mà anh nêu thì tôi mới nghe lần đầu .
tôi cũng cùng quan điểm như sơn ca trọc đầu vậy, nếu anh nuôi trong lồng đáy trơn không cát thì sát xuất mất móng rất cao. vả lại buổi tối đi ngủ chim sơn ca sẽ đào một lỗ dưới cát đe ngủ. mặt khác như anh nói sơn ca cũng giống gà , chim cu là tắm cát là đúng nhưng chưa đủ. ngoài tắm sc, gà, chim cu còn ăn cả cát nhằm giúp dạ dày nghiền t a cứng như hạt thóc, gạo...
1 tuần a cho sc tắm 1 lần nhưng theo tôi thấy thì sc tăm nhiều lần trong ngày và chúng thích nhất lúc cát nóng. đây là ý kiến chủ quan của riêng tôi, có gì không phải a bỏ qua. tôi thì thấy anh nên thay đổi quan niệm thức ăn của sc theo cách truyền thống thì hay hơn vì tôi thấy t a truyền thống của chim sc không đủ chất, lại thừa chất béo khiến chúng nhanh tăng căng và biếng hót hơn

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
vâng các cụ ạ. mình mới chơi thôi nhưng mê mẫn giọng hót của nó. mình cũng chưa có kn nghiệm nhiều ae đưa ra quan điểm của mình để có cách nuôi tốt nhất. còn về dinh dưỡng, mình nghĩ sơn ca cũng như các loại chim ăn tạp nó ăn bông cỏ côn trùng nên mình cho ăn cám của họa mi luôn. theo quan sát thì nó vẫn hót hét. vì là bổi cũng chưa thay lông nên mình ko đánh giá đc. còn về phân chim mình thấy nó khô se nhỏ lại, sơn ca với yến hót mình nuôi cho vui chớ ko chuyên lắm nên ko làm cám riêng, mình cho ăn cám mi cả
riêng con yến thì lông bóng đẹp hót rất tốt, có điều là ko lên màu đẹp. mình có hỏi cao thủ về yến thì họ nói muốn lên màu phải có thuốc mới lên đc
Thân

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
Sc mà dùng bột của mi thì e không ổn lắm a Thư ơi, bởi bột của mi có chứa quá nhiều kcal trong khi sc lại ít bay nhảy nhiều như họa mi như vậy sẽ khiến chúng thừa năng lượng dẫn đến nhanh béo. mà béo thì dễ song giảm cân thì khó lắm anh à, đb sc mà béo ngay tại cổ thì coi như xong, nó sẽ chẳng bao giờ mà hót hét gì nữa cả

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Sc mà dùng bột của mi thì e không ổn lắm a Thư ơi, bởi bột của mi có chứa quá nhiều kcal trong khi sc lại ít bay nhảy nhiều như họa mi như vậy sẽ khiến chúng thừa năng lượng dẫn đến nhanh béo. mà béo thì dễ song giảm cân thì khó lắm anh à, đb sc mà béo ngay tại cổ thì coi như xong, nó sẽ chẳng bao giờ mà hót hét gì nữa cả
cảm ơn a chia sẻ bổ ích. thực ra cám họa mi e làm chất sơ cũng nhiều và cân bằng. e làm cho Chào Mào ăn luôn. vì thành phần thì cũng hao hao như nhau. do e nuôi nghiệp dư nên làm cám cho sơn ca nữa cũng mệt nên tiện thể cho ăn luôn. hiện trước e nuôi 1 con cũng hơn 1 năm hót hét lên nấm hót nhìn cũng đã lắm nhưng thằng e thích cho nó luôn. mà cũng cho ăn cám mi. chắc cám mi e làm khác cám người ta. đặc tên là vậy chớ thành phần cám mi mỗi người làm mỗi khác. cách chế biến cũng khác. riêng cám e làm sơn ca nó đi phân khô mà đẹp lắm. cũng tập tành nuôi cho vui thôi a

Thân

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
con yến thì lông bóng đẹp hót rất tốt, có điều là ko lên màu đẹp. mình có hỏi cao thủ về yến thì họ nói muốn lên màu phải có thuốc mới lên đc
Thân
Vâng, nuôi yến thì mùa thay lông và mùa sinh sản nhất thiết phải dùng thuốc a Thư à. Nhất là hồng yến bởi sắc tố trên lông là tín hiệu thể hiện tình trạng sức khỏe và dinh dưỡng của nó. sắc tố đỏ của chim nằm trong gan và máu, có nghĩa rằng sắc tố được tổng hợp trong gan rồi được đưa đến những mô bên ngoài qua dòng máu.
Thuốc này có tên là CALTAX. Ơ tp HCM loại này không thiếu, trên hộp có hướng dẫn sử dụng, anh mua về mà tham khảo nhé
tdpro193

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng, nuôi yến thì mùa thay lông và mùa sinh sản nhất thiết phải dùng thuốc a Thư à. Nhất là hồng yến bởi sắc tố trên lông là tín hiệu thể hiện tình trạng sức khỏe và dinh dưỡng của nó. sắc tố đỏ của chim nằm trong gan và máu, có nghĩa rằng sắc tố được tổng hợp trong gan rồi được đưa đến những mô bên ngoài qua dòng máu.
Thuốc này có tên là CALTAX. Ơ tp HCM loại này không thiếu, trên hộp có hướng dẫn sử dụng, anh mua về mà tham khảo nhé
tdpro193

Vâng! nhưng T chỉ nuôi văn nghệ cho vui. chủ yếu bắt con yến về cho mấy con lửa nó học giọng chớ ko có nuôi nhiều. có 1 con à. nó hót cả ngày mà so với sơn ca thì sơn a hót hay hơn. nuôi sơn ca cũng vui phải chi nhà rộng chắc mỗi loại nuôi vài 3 cặp quá a ơi! hi hi

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom