Guest viewing is limited

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Chào các anh !
Thật sự em rất bức xúc về tình trạng này. Hiện nay đa phần những nhà ở Gia Lai đều chơi chim (có lửa, than, khuyên nhưng nhiều nhất vẫn là Chào Mào), nhà em cũng có nuôi 2 con cho vui thôi chứ không có đấu đá hay mang lên cội gì. Chủ yếu là dợt với các anh hàng xóm cùng chim trời cho lên (em học trong Sài Gòn chỉ mỗi dịp được nghỉ mới về nhà chơi với em nó thôi). Chú chào mào nhà em cũng khá: to miệng, mỏ mỏng, dài đòn, đi từ 4 đến 8 âm, khá dạn người, cầm lồng trên tay cũng chơi luôn.Còn một em thì lúc đầu em cứ tưởng là mái nhưng sau một hồi nhìn ngắm thì mới nhận ra là tướng ngũ đoản( nó giống mái lắm các anh ạ)
Em không tự nhận là mình chơi chim giỏi nhưng cũng may mắn là có 2 chú Chào Mào khá hay. Hàng xóm nhà em cũng chơi chim nhưng từ trước đến giờ chỉ cho đấu hót xa xa thôi chứ không bao giờ kè lồng cả. Chim của một thằng( em xin phép gọi nó là thằng ) là chim mồi cũng khá nhưng không bằng chim của em. Hôm trước em chơi khá bị xẩy nhưng bị nó bắt được thế là nó giữ chim của em luôn ( nó biết con chim của em vì cả khu đó chỉ có mình con em bị tróc lông đầu gần cuống mỏ không lên lại được thôi ) Nhưng nhờ anh em trong xóm nói lại nên nó thả ra trời và em nó lại quay về nhà mình.
:a15:
Không biết nó tức tối hay sao mà chiều nay em nghe em gái điện vô thông báo cả 2 con chim một con thì của lồng tan hoang, mất còn một con thì nó nỡ lòng nào dìm thẳng xuống hồ cá nhà em gần đó. Rút cuộc em hay thì bị mất, em ngũ đoản đang lên thì chết đuối dưới hồ. Thật tình hàng xóm láng giềng với nhau mà chơi vậy thì em không thể tưởng tượng nổi.......:a09::a09::a09:

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: các anh suy nghĩ xem về vấn đề này

Chào các anh !
Thật sự em rất bức xúc về tình trạng này. Hiện nay đa phần những nhà ở Gia Lai đều chơi chim (có lửa, than, khuyên nhưng nhiều nhất vẫn là chào mào), nhà em cũng có nuôi 2 con cho vui thôi chứ không có đấu đá hay mang lên cội gì. Chủ yếu là dợt với các anh hàng xóm cùng chim trời cho lên (em học trong Sài Gòn chỉ mỗi dịp được nghỉ mới về nhà chơi với em nó thôi). Chú chào mào nhà em cũng khá: to miệng, mỏ mỏng, dài đòn, đi từ 4 đến 8 âm, khá dạn người, cầm lồng trên tay cũng chơi luôn.Còn một em thì lúc đầu em cứ tưởng là mái nhưng sau một hồi nhìn ngắm thì mới nhận ra là tướng ngũ đoản( nó giống mái lắm các anh ạ)
Em không tự nhận là mình chơi chim giỏi nhưng cũng may mắn là có 2 chú chào mào khá hay. Hàng xóm nhà em cũng chơi chim nhưng từ trước đến giờ chỉ cho đấu hót xa xa thôi chứ không bao giờ kè lồng cả. Chim của một thằng( em xin phép gọi nó là thằng ) là chim mồi cũng khá nhưng không bằng chim của em. Hôm trước em chơi khá bị xẩy nhưng bị nó bắt được thế là nó giữ chim của em luôn ( nó biết con chim của em vì cả khu đó chỉ có mình con em bị tróc lông đầu gần cuống mỏ không lên lại được thôi ) Nhưng nhờ anh em trong xóm nói lại nên nó thả ra trời và em nó lại quay về nhà mình.
:a15:
Không biết nó tức tối hay sao mà chiều nay em nghe em gái điện vô thông báo cả 2 con chim một con thì của lồng tan hoang, mất còn một con thì nó nỡ lòng nào dìm thẳng xuống hồ cá nhà em gần đó. Rút cuộc em hay thì bị mất, em ngũ đoản đang lên thì chết đuối dưới hồ. Thật tình hàng xóm láng giềng với nhau mà chơi vậy thì em không thể tưởng tượng nổi.......:a09::a09::a09:

Đúng như bạn kể thì bạn nên Mũi Né...............................................:a24:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

Em thấy đây cũng là một kinh nghiệm cho mọi người đề phòng trong tình trạng như bây giờ.
Các anh ở Gia Lai thì sẽ biết nạn trộm chim hoành hành như thế nào. Anh chơi chim chung với em xách lồng lửa đi dợt xong có người trả 1tr2 nhưng ổng không bán. Thế là tuần sau ổng đi dợt về có 2 thằng giật thẳng cái lồng trên tay anh ấy luôn. Mà ổng đã đi 2 người rồi chứ không phải là một người, còn có nhiều vụ vác dao xông vô nhà người khác cướp chim đang treo "trong nhà có người" nữa chứ.:a43::a43::a43:

Nói một cách nhanh gọn mọi người nuôi chim nếu thấy hàng xóm cũng nuôi loại giống mình và nhà đó cũng đã có một số tai tiếng thì cố gắng cẩn thận, ko ai biết được chữ ngờ hay là thôi thà thả nó ra còn hơn chứ ngồi nhà mình nghe con chim của mình hót ở nhà bên cạnh chắc tức lộn ruột mà chết........:a22::a22:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

Đúng như bạn kể thì bạn nên Mũi Né...............................................:a24:
thật sự là em cũng tính không chơi nhưng đã trót dính vào trong máu rồi giờ bỏ ra khó lắm anh ạ :a02::a02:...em ở SG nhưng cũng cố gắng chơi chim để thoả cái mong nguyện là mỗi lần về nhà được nghe em nó hót. Nhà em thì không ai ham cả chỉ cho ăn cám và trái cây giúp thôi còn em về nhà là mới mang ra tắm, phơi nắng và cho ăn cào cào. Em chăm em nó như chăm con mọn mỗi lần em về......
Một kinh nghiệm cho các bác nuôi chim, chính những tên chim tặc gần nhà mới nguy hiểm( nó nắm rõ thời gian, lịch sinh hoạt của nhà mình). Cẩn thận không bao giờ thừa đừng để cho mình phải ngồi nhà mình nghe con chim của mình hót ở nhà bên cạnh. Đó mới gọi là đau........:a22::a22::a22::a22:

nghidt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chia buồn cùng bạn!
THAM, ĐỐ KỊ LÀ BẢN TÍNH CÓ SẴN TRONG CON NGƯỜI!!!!!!!!:a09:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Cái này thì chắc bữa nào bạn gặp trực tiếp tay đấy nói chuyện thôi, cái này trước hồi nhỏ mình chơi chim có bị qua rồi. Cũng bực lắm vì nhà gần bên với nhau thì làm sao mà đề phòng dc, chia buồn cùng bạn nhá

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0

em thì chưa bị tình cảnh này bao giờ, nhưng theo em nghĩ, đã là người chơi chim, thì phải biết luyện cho mình cái chữ "NHẪN" và cái chữ "TÂM" mới chơi, nuôi và châm sóc được những con chim yêu quý... em là như thế, con chim mình dở luyện sao cho nó chơi hay hơn, có lần nhà hàng xóm của em cũng bị bay chim, qua nhà đá với chim nhà em quá trời, nhưng vui, thế là có cơ hội sáng sáng mang chim ra chơi với chim nhà hàng xóm, đỡ phải mang đi cội, vì đi làm suốt ngày mà ....

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Thực ra cái này cũng vô cùng phức tạp vì trong mỗi con người chúng ta đều có tham, sân, si nên nếu không dồn nén nó được thì dễ gây nên chuyện. Nhưng bạn cũng khoan đổ hết mọi tội lỗi cho người kia vì hình như mình chưa có bằng chứng cụ thể. Hãy tìm bằng chứng cụ thể sau đó nói chuyện trực tiếp với họ thì họ mới phục và sợ đươc. Vì cái này cũng là vi phạm pháp luật mà (Phá hoại tái sản công dân, ăn căp) khi nói đến pháp luật và có bằng chứng cụ thể thì họ sẽ sợ ngay thôi. Chúc bạn có được những chú chim đẹp và hay. thân

Nguoilatg2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu đúng như bác nghĩ thì ông hàng xóm kia không nên chơi chim làm gì cả...Nếu chơi chim của ông ấy cũng sẽ khó mà hay được vì chủ nào tớ nấy mà...Em nghe đến những tay chơi chim hay rình đổi chim người khác cũng đã thấy ghét rồi chưa nói đến trộm và giết chim người khác...:a34:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

Thực ra cái này cũng vô cùng phức tạp vì trong mỗi con người chúng ta đều có tham, sân, si nên nếu không dồn nén nó được thì dễ gây nên chuyện. Nhưng bạn cũng khoan đổ hết mọi tội lỗi cho người kia vì hình như mình chưa có bằng chứng cụ thể. Hãy tìm bằng chứng cụ thể sau đó nói chuyện trực tiếp với họ thì họ mới phục và sợ đươc. Vì cái này cũng là vi phạm pháp luật mà (Phá hoại tái sản công dân, ăn căp) khi nói đến pháp luật và có bằng chứng cụ thể thì họ sẽ sợ ngay thôi. Chúc bạn có được những chú chim đẹp và hay. thân

nhiều lúc mọi chuyện nó lại xảy ra như thế đó anh à. Con chim của mình nuôi thì không ai có thể định giá được kể cả mình. Đổ biết bao tâm huyết, thời gian, bao mong chờ cho em nó sổ những giọng đầu tiên, những lo lắng khi em nó bị một chứng nào đó. Công an thì cũng không biết phải làm sao với hiện vật như thế này, cách duy nhất là đem nó lên phường @#$%$ hay phạt hành chính rồi thả ra thôi........Em cũng suy nghĩ vấn đề này nhiều rồi nhưng mình vẫn không có cách nào chứng minh đó là tài sản của mình cả. Nó có giật lồng tên tay mình thì cũng khó mà cãi được ngoại trừ có người làm chứng (người thân không thể tính là nhân chứng). Theo luật thì hình như giá trị tài sản bên bị hại là 500k mới có thể truy cứu trách nhiệm hình sự....Cho dù mình có bị mất con bạch tạng ( nếu gặp trường hợp này chắc em sẵn sàng tốn 1/2 con chim để cho nó không bao h có thể bước đi được nữa) Nên cũng chịu thôi. Các anh em chơi chim hãy cẩn thận. không hẳn những người hàng xóm của mình đều đứng đắn cả :a09::a09::a09::a09:

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0

hi hi , pleiku là thế đó , hôm bửa anh phong ở đường wuu đang ngồi phơi nắng chim thì có 2 tên đi 1 xe thằng ngồi sau nhảy xuống đá anh phong một cái rồi xach chim lên xe đi thẳng ... cả khu ngơ ngàn , pleiku là thế đó , chỉ có đi xe hơi mới khoải xợ mất chim , treo trong nhà thì phải khóa cổng , còn không phải là giân anh chị trợ nhỏ hay sư vạn hạnh mới mong xach chim ra đường mà không lo lắng !

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0

Có khi nào bạn nghi oan cho người ta không?

Nhưng dù sao cũng "Chúc mừng bạn có người hàng xóm tốt"

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

hi hi , pleiku là thế đó , hôm bửa anh phong ở đường wuu đang ngồi phơi nắng chim thì có 2 tên đi 1 xe thằng ngồi sau nhảy xuống đá anh phong một cái rồi xach chim lên xe đi thẳng ... cả khu ngơ ngàn , pleiku là thế đó , chỉ có đi xe hơi mới khoải xợ mất chim , treo trong nhà thì phải khóa cổng , còn không phải là giân anh chị trợ nhỏ hay sư vạn hạnh mới mong xach chim ra đường mà không lo lắng !
cướp chim đa phần cũng từ đó ra cả bạn ơi. Tức cái là con chim giá trị cũng một phần nhưng cái công lao, tâm huyết mình bỏ ra mới thực sự là đáng tiếc........:a33::a33:

duyhung1242007

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: pleiku ăn cắp chim nhiều lắm!

pleiku ăn cắp chim nhiều lắm! dạo này có nạn chim tặc anh e nên cẩn thận

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

Có khi nào bạn nghi oan cho người ta không?

Nhưng dù sao cũng "Chúc mừng bạn có người hàng xóm tốt"

có lẽ không đâu anh. Vì nhà em nuôi tới 2 con chó lận và khoảng cách từ chỗ treo chim đến cổng là 25 m chiều dài. Người đi ngoài đường khó có thể nghe hay nhận biết con chim hay dở như thế nào được. Khi em gái của em về tới nhà thì 2 chú chó vẫn bình thường chứ không có dấu hiệu hoảng sợ hay gì cả chứng tỏ chỉ có người quen với nó mới như thế thôi......Trước đây cũng có một anh trong xóm đến nhà nó đập nhà đòi lại chim rồi, nhưng nhà em lại là đảng viên và là nhân viên nhà nước nên cũng mệt. Với lại nếu mà là người lạ trộm thì nó không dư thời gian đến mức ngồi bắt con chim mà bỏ lại cái lồng( nếu nó lấy luôn lồng thì chỉ có thể bán chứ không nuôi được vì lồng nhà ai người ta biết ngay). Em cũng nghĩ đến trường hợp mèo hoang nhảy vào bắt chim nhưng không lẽ con mèo đó lại bê nguyên cái lồng chim của em đem thả xuống hồ cá cách đó gần 2m. Tất nhiên trộm ngoài cũng không làm như vậy.

Khu nhà của em thì thành phần lông bông cũng nhiều nhưng khá tốt bụng. Hôm trước bị xẩy thì còn quan tâm hỏi bẫy lại được chưa, người khác qua xem con chim thấy nó hót hay còn nhắc nhở cẩn thận kẻo mất. Em chỉ tiếc mỗi việc là chim đã thuần, để dưới đất hay để bàn cũng hót. Còn con ngũ đoản tuy còn nhát nhưng tông lồng thì không hư lông. Chủ yếu do con kia đè quá cho nên không lên lửa được thôi.

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hay bạn nhịn 1 lần,đến kết bạn với hàng xóm,thêm bạn vẫn hơn,bỏ qua 1 lần.đỡ phải sống đối phó với nhau.Sau đó bạn tính tiếp nhé,hj :a01:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

Hay bạn nhịn 1 lần,đến kết bạn với hàng xóm,thêm bạn vẫn hơn,bỏ qua 1 lần.đỡ phải sống đối phó với nhau.Sau đó bạn tính tiếp nhé,hj :a01:

Nếu thế được thì tốt quá. Đằng này nó lại bằng tuổi em, cũng có chơi với em chứ không phải là không quen biết gì hết.....haizzzz thôi đành vậy. Rút kinh nghiệm đợt 1. Đau 1 cái là mất con chim chơi tết rồi........:a22::a22::a22:. Mọi thứ từ lồng tới cóng đã chuẩn bị sẵn, chờ tết tới là cho vào lồng thôi (em nuôi lồng sắt cho dễ vệ sinh và tránh chuột) không lẽ năm nay trưng cái lồng trống không.........:a09::a09::a09:

sodocdac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

có lẽ không đâu anh. Vì nhà em nuôi tới 2 con chó lận và khoảng cách từ chỗ treo chim đến cổng là 25 m chiều dài. Người đi ngoài đường khó có thể nghe hay nhận biết con chim hay dở như thế nào được. Khi em gái của em về tới nhà thì 2 chú chó vẫn bình thường chứ không có dấu hiệu hoảng sợ hay gì cả chứng tỏ chỉ có người quen với nó mới như thế thôi......Trước đây cũng có một anh trong xóm đến nhà nó đập nhà đòi lại chim rồi, nhưng nhà em lại là đảng viên và là nhân viên nhà nước nên cũng mệt. Với lại nếu mà là người lạ trộm thì nó không dư thời gian đến mức ngồi bắt con chim mà bỏ lại cái lồng( nếu nó lấy luôn lồng thì chỉ có thể bán chứ không nuôi được vì lồng nhà ai người ta biết ngay). Em cũng nghĩ đến trường hợp mèo hoang nhảy vào bắt chim nhưng không lẽ con mèo đó lại bê nguyên cái lồng chim của em đem thả xuống hồ cá cách đó gần 2m. Tất nhiên trộm ngoài cũng không làm như vậy.

Khu nhà của em thì thành phần lông bông cũng nhiều nhưng khá tốt bụng. Hôm trước bị xẩy thì còn quan tâm hỏi bẫy lại được chưa, người khác qua xem con chim thấy nó hót hay còn nhắc nhở cẩn thận kẻo mất. Em chỉ tiếc mỗi việc là chim đã thuần, để dưới đất hay để bàn cũng hót. Còn con ngũ đoản tuy còn nhát nhưng tông lồng thì không hư lông. Chủ yếu do con kia đè quá cho nên không lên lửa được thôi.
Đọc từ đầu thì mình còn nghi nghi cho ông hàng xóm nhà bạn. Đọc nguyên trích dẫn trên thì mình có thể phán đoán đến 90% người hàng xóm nhà bạn không dính dáng đến vụ này, chỉ có 10% là khả năng có thể.

Mình phân tích 1 chút nhé: Đã có lần bạn làm xổng 1 con hay nhất và theo bạn thì ông đó đã bắt được. Nếu là người tham, sân si thì hắn hoặc là giữ lại không trả, không thả ra để về được nhà bạn như bạn kể vì chim trời cá nước biết của ai ? Nếu anh ta ác như bạn tả thì trong trường hợp này hắn cũng dễ dàng mang con chim này cho mèo xơi hoặc bóp chết ném xuống ao. Ai có hỏi anh ta chỉ cần nói thả rồi là xong chuyện. Vậy mà sự thật như bạn nói là anh ta đã thả chim cho bạn mà.

Trở lại hiện trường vụ án: nơi cất chim xa cửa, có chó nên đạo tặc khó xâm phạm. Trong trường hợp anh này mà lấy: anh ta sẽ nhẹ nhàng mở lồng và bắt từng con 1, việc gì phải phá tan hoang cái lồng, việc gì phải dìm cái lồng kia vào nước ? Thêm nữa: Hiện trường cái ao nước như bạn nói cách chỗ treo chim có 2 mét chứ không phải xa. Nếu ao xa thì chỉ có sức người mới xách ra ngâm được con cách 2 mét thì nhiều khả năng lồng chim bị mèo, thú... tấn công và rơi xuống.

Hãy tỉnh táo, đừng giận mất khôn bạn nhé.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0

Đọc từ đầu thì mình còn nghi nghi cho ông hàng xóm nhà bạn. Đọc nguyên trích dẫn trên thì mình có thể phán đoán đến 90% người hàng xóm nhà bạn không dính dáng đến vụ này, chỉ có 10% là khả năng có thể.
...................................................

Hãy tỉnh táo, đừng giận mất khôn bạn nhé.

Rất cảm ơn anh đã đóng góp những ý kiến riêng của mình.
Em xin phân tích lại như sau:
Về đoạn thứ I của anh thì em không bình luận vì suy nghĩ của con người thế nào thì mình không thể nắm bắt được. Nhưng em nghĩ có khi lúc này nó tốt bụng thả ra (nếu là người tốt sẽ mang qua trả lại chứ không thả ra như thế cho nó bay luôn) nhưng do chim em đã thuần nên lại quay về nhà cũ. Có thể nó cũng không ngờ là chim mình thuần nên tức tối và......
Về đoạn thứ 2 hiện trường thì có thể nói là khó xâm phạm vì cổng là hàng rào khung thép có dàn hoa giấy tạo thành mái hiên cong ra ngoài nên gai tua tủa không có khả năng trèo qua (bất khả thi). Lồng bằng sắt thì sao tan hoang được anh, mô tả xác thực là cái lồng nằm lăn lóc cám rơi vãi khắp nơi.

Đúng là lúc post bài em có giận quá mất khôn nên đã post nhầm lẫn 1 chút. Cái ao thì không phải mà phải chính xác là cái hồ cá xi măng với chiều cao 1m tính từ mặt đất nên thú tấn công rơi xuống lăn vào là không thể. Nếu tính thì 2m là không xa nhưng vấn đề ở đây là vị trí của lồng và hồ là như thế nào. Có thể tưởng tượng dàn chim của em treo theo chiều ngang còn hồ thì lại nằm dọc. Dàn treo và hồ vuông góc tạo thành 90 độ. Lại nói nữa là 2 chú Chào Mào treo ngoài cùng tức là cách xa hồ nhất. Nếu không có sự tác động của con người thì cái lồng chim thuần rồi không thể nằm lăn lóc ngay chính giữa góc vuông và em kia lại nằm trong hồ cá.

Nói chung tất cả là nghi vấn. Loại bỏ những tên trộm bên ngoài (bất khả thi) thì chỉ còn vài đối tượng tình nghi nhưng nổi bật nhất là 2 tên. Loại 1 người vì người đó đã có lòng tốt nhắc nhở phải cẩn thận đừng treo chim ở ngoài vườn cây phía trước mà quên canh. Hồ sơ chỉ còn 1 tên duy nhất là tên hàng xóm cách 1 cái nhà:a02::a02::a02:. Vậy có đáng nghi không ??????

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

có khi nào cô em gái là thủ phạm không nhỉ! bán rồi chẳng hạn. Vui tý thôi nhé, chia buồn cùng bạn nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom