Guest viewing is limited

khanhlinhsd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào cả nhà, số là chiều qua em có 1 người chuyên bán chim cảnh chuyên về chòe ở xứ em vào nhà dợt mi, thấy con lữa của em mới mua 2 tuần ( ít hót từ trước giờ ), thì anh ta tới xem, và khi em quay lưng treo lồng mi, thì nghe tiếng lữa hót rất lạ, và đánh đuôi liên tục, vừa đánh đuôi vừa hót và chạy tới chạy lui trên cầu.

Từ lúc đó anh chàng này luôn đòi mua lại con lữa của em từ giá 1.5 triệu ban đầu sau tăng lên 3 triệu, nhưng em vẫn không bán. Sáng nay anh ta lại đt hỏi mua tiếp.
Điều đáng nói là lúc em phát hiện ra nó chơi như vậy thì chơi liên tục hơn 40 phút, vẫn cách thức đó vừa đánh đuôi vừa chạy vừa hót.

Sáng nay em treo lồng ra sân thì nó hót nhiều hơn mọi hôm nhưng đặc biệt là không đánh đuô nhiều như hôm qua, mạn phép xin ý kiến của các bác, anh ta dùng cách gì để kích thích con chim của em, lưu ý ở nhà em chỉ có 1 con lữa, 1 than trống, 1 than mái, 1 đất, 7 em mi tất cả treo gần nhau

Xin cảm ơn các bác

Chỉnh sửa lần cuối:

Robin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Xin được chỉ giáo về chòe đánh đuôi

Đề này khó quá. Hy vọng có đại cao thủ nào ghé ngang chỉ giáo.

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đề tài này có lẽ hấp dẫn đây. Chắc người này chuyên huấn luyện chim dòng chòe, khi gặp một con có nết chơi hay thì muốn mua lại để huấn luyện rồi cho thi đấu, nếu có giải thì cái giá 3 triệu lúc đó không còn là vấn đề. Nhưng để làm được như thế chắc không phải là..... Mời các cao thủ vào cho chút ý kiến để anh em có chút kinh nghiệm.

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

có khi nào anh ta giả dọng lửa mái không nhỉ?cái này thì chịu nh2in mới biết đc chứ nói không thì bó tay bạn ạ.

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cái này mình mới nghe lần đầu,nhưng theo suy đoán của mình,đó có lẽ là sự trùng hợp,đúng lúc con chim nó phấn khích,thì nó chơi thôi.

khanhlinhsd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có 1 điều đáng buồn ở chứ lữa này, mà có thể em cho nó đi luôn mặc dù rất tiếc, nếu có cao thủ nao giúp em khắc phục đc em xin hậu tạ và để lại nuôi chơi.

Đó là sáng nay anh bạn khác của em mang 1 con lữa vào, thì con nhà em chỉ chụp lồng đòi đá chứ không hót, đến khoản 30 phút sau, nó mới hót căng nhưng không đánh đuôi và làm dữ như hôm nọ. Nay em có thắc mắc :

1./ Có phải do nuôi 1 con mà nó gặp con khác nên chụp lồng đòi đá như bạn em nói không
2./Do bản chất chim, kông thay đổi đc
3./ Nên giữ chơi hay bán, trưa nay em sẽ chụp hình cho bác xem

cuối cùng là : xin cảm ơn tất cả mọi người

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0

có clip sẽ rõ hơn con lửa của bạn nuôi 1 mình nó lâu ngày gặp con khác nên mới chụp lồng còn chuyện có những khi gặp chim thường có những cách làm kích động con chim hót sung như bạn gì o trên nói là giả giọng lửa mái chẳng hạn còn chuyện con chim của bạn nó hót đánh đuôi sàng cầu thì đó là cái nết của nó rùi nên theo mình nghĩ con này nếu tướng tá ngon lành nữa thì bạn nên để nuôi còn nếu mà bạn ko nuôi nữa post clip lên cho mình và mọi người xem neu bạn muốn bán thì mình qua xem bắt lun

khanhlinhsd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đây là con cùi bắp nhà em, em gửi lên để xin chỉ giáo
Pictures by khanhlinhsd - Photobucke

<embed width="600" height="361" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" wmode="transparent" src="http://static.photobucket.com/player.swf?file=http://vid1132.photobucket.com/albums/m573/khanhlinhsd/Video0013.mp4">

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

magic-men

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

có lẽ do chim của bạn lau ngày khôn đem dợt,nên khong sung khi nghe người đó giả gọng lửa mái nên nổi sức binh sinh mà gân cổ dập đuôi để gù mái đó mà.vậy là nết chim bạn cũng tốt lắm đó.vài lời cùng bạn chúc bạn luôn vui

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0

Cách đây 2 năm, mình có mua 1 em nuôi từ con lên cũng được 2 mùa, giọng hót thì khỏi phải chê: to và nhiều giọng nên thấy thích mình bắt về nuôi. Nhưng khi mang ra cội để dợt thì em nó cũng như tình trạng chim của bạn nết chơi rất lăng xăng và hay bu lồng chụp đòi đá nên lúc nào cũng để em nó ra xa những chú chim khác. Thấy vậy mình cũng nản lắm muốn bán đi cho nhanh vì chơi hót đó là 1 tật xấu. Sau nhiều lần hỏi ý kiến các cao thủ ngoài cội và trong diễn đàn mình kiên trì tiếp tục nuôi xem sang mùa sau có kết quả gì không, thực tế mùa sau em nó ít chụp hơn giảm 2/3 lần lúc mới bắt về và đến mùa thứ 4 em nết chơi em nó cực kì hay đánh đuôi sàng cầu, lăng xăng nữa và 1 điều quan trọng là không còn chụp lồng nữa hehe,... Và cũng có anh em trong hội đòi mua lại em nó mà mình không bán.:a01: :a01::a01:......Vài lời chia sẽ cùng bạn!

ThongTruong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cách đây 2 năm, mình có mua 1 em nuôi từ con lên cũng được 2 mùa, giọng hót thì khỏi phải chê: to và nhiều giọng nên thấy thích mình bắt về nuôi. Nhưng khi mang ra cội để dợt thì em nó cũng như tình trạng chim của bạn nết chơi rất lăng xăng và hay bu lồng chụp đòi đá nên lúc nào cũng để em nó ra xa những chú chim khác. Thấy vậy mình cũng nản lắm muốn bán đi cho nhanh vì chơi hót đó là 1 tật xấu. Sau nhiều lần hỏi ý kiến các cao thủ ngoài cội và trong diễn đàn mình kiên trì tiếp tục nuôi xem sang mùa sau có kết quả gì không, thực tế mùa sau em nó ít chụp hơn giảm 2/3 lần lúc mới bắt về và đến mùa thứ 4 em nết chơi em nó cực kì hay đánh đuôi sàng cầu, lăng xăng nữa và 1 điều quan trọng là không còn chụp lồng nữa hehe,... Và cũng có anh em trong hội đòi mua lại em nó mà mình không bán.:a01: :a01::a01:......Vài lời chia sẽ cùng bạn!

Mình rất đồng tình với bạn ducduy1 việc chim ccl bu lồng đá có 2 nguyên nhân.
- Một là chim yếu lửa nên bu lồng: Chim yếu lửa thường xù lông bu chụp là điều bình thường, vì con chim ccl nào cũng có xu hướng xua đuổi mấy chú chim khác ra khỏi lãnh thổ của mình, nên xù lông hù dọa đối thủ. Những chú này hoàn toàn có thể huấn luyện để thi hót được.
- Hai là nến chú chim này thuộc loại chim rất dữ: một số có thể huấn luyện để thi hót, nhưng nhiều trường hợp nghệ nhân cũng pó tay.
Mình có một chú như ducduy1 2 năm trước đây do chủ cũ nuôi chỉ cho ăn 2 thứ duy nhất là cám+ sâu qui, và không có chuyện đêm chim đi dợt ở cội. Lúc đầu mình mua về thấy chú nó hót nhiều, đánh đuôi sàn cầu nhiều nên đêm ra cội dợt cho vui, Ra cội chú nó thấy chim khác là xù lông bu đá ngay lúc đầu mình rất chán. Sau đó mình không cho chim ăn sâu qui nữa khẩu phần hằng ngày của chú chỉ cho cám, cào cào non và một ít trứng kiến, đêm ra cột tránh để gần những chú bu lồng, chỉ đêm cuội khi chú thực sự căng lửa. Đến giờ được 2 mùa lồng nhà mình đêm ra cột chim ít bu chụp nữa. Tuy nhiên, muốn chú bu chụp rất dể cho chú ăn sâu lại hoặc đi cội khi yếu lửa gặp chú nào bu chụp chú đáp lễ ngay.

khanhlinhsd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hiện em nó vẫn chụp lồng, trước đây em trộn sâu khô vào bột, và cho ăn cả sâu tươi, giờ thì ngưng hẳn 2 thứ đó, mỗi ngày khoản 10 con cào cào và bột.

ThongTruong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Kinh nghiệm của cá nhân mình và một số người bạn nuôi ccl hót thì việc trộn sâu khô vào bột nuôi chim ccl hót là rất nguy hiểm:
- Nếu cho chim ăn sâu khô mùa sau khi thay lông chim thay rất khó: thay lâu và thay sót lông. Khi chim thay xong để bị mất lửa mà không rõ nguyên nhân, rất khó canh lửa cho chú chim -> khó nuôi.
- Nếu chim ccl của bạn cho ăn sâu khô trước đó có khi bạn phải chấp nhận mùa này chim bu chụp, rút kinh nghiệm để mùa sau mới có thể hy vọng thay đổi.
Thân

ngoclinh

Thành viên mới
SVC$
0
chèo lửa không chịu đập đuôi

Chào tất cả các bậc tuyền bối, các anh trong hội SVC, Chòe Lửa của em hót rất cừ thế mà không biết sao lai không đập đuôi, chỉ khi co chòe lửa mái thi nó mới ra bộ dập đuôi hết đẹp. xin các anh co cách nào chi bày cho em với. cảm ơn nhiều

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: chèo lửa không chịu đập đuôi

Chòe Lửa đập đuôi sàn cầu hay không là tùy vào nết của mỗi con, không phải con nào cũng đập đuôi sàn cầu.
thân

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vấn đề này chắc chỉ có chú chim của bác mới trả lời dc thui!hix :))

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0

cái đó là do bản năng của từng chú chim thôi bạn .ko phải Chòe Lửa là đập đuôi đâu.có con hót ko đâp đuôi,có con đập đuôi nhưng miệng thì lại ít hót.............

thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom