Guest viewing is limited

tuaxedo2910

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là em khoái đi bẫy Chòe Lửa và cũng đã bẫy được vài em nhưng có nhiều con lửa chỉ đá ở ria lồng và đá đáy lồng nên số lượng bẫy hụt của em cũng khá nhiều
Anh em đi bẫy chích Chòe Lửa chuyên nghiệp cho em hỏi :
- Nên mua lồng đặt hay lồng chợ về sửa lại bẫy
- Cách đặt lồng như thế nào để lửa phi vào là dính ngay ?
- Bên Thái có kiểu lồng 1 cánh khá hay không biết ae nào đã thử chưa cho em ý kiến ?
em post tạm đoạn video quay được các bác xem góp ý hộ em với
Như trong video con lửa nó cứ đá đáy với chạy vòng vòng chẳng chịu vào , (cuối cùng cũng vào, nhưng mất khoảng 30 p)
bẫy lửa thái : http://www.youtube.com/watch?v=XV8vP0qbvNw&feature=related
<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/XV8vP0qbvNw&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

em đi bẫy lửa : http://www.youtube.com/watch?v=ioteHh7Y4gE
<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/ioteHh7Y4gE&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/ioteHh7Y4gE&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào bạn , con mồi của bạn không dụ mà chạy loạn như thế thì khó dính là đúng rồi , trường hợp như thế bạn để lồng bẩy xuống đất và lấy cây che hai bên lồng thì sẽ dính cái phập không cần đá cái thứ 2 đâu ... Chim đá 30 phút chưa phải là lâu đâu bạn ơi , nhiều con mình bẩy hơn 1 tiếng luôn dù rằng mồi dụ rất hay nhưng nó không đá .......:a01:

hieuhp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con mồi của bạn ko dám đá, nếu chim mồi dụ hay thì sẽ nhanh hơn thôi.

tuaxedo2910

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đi bẫy toàn xài chim mồi cùi + phone không ah, chưa có mồi xịn, đang ráng gầy 1 em mồi chiến xíu để đi :a01:

tuaxedo2910

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em xin bổ sung kiểu lồng bẫy của thái , ở VN hình như chưa thấy ai bẫy = kiểu này thì phải, công nhận con mồi trong video hay thiệt , chim mồi của em nghe là hót mà ra rừng thì im như thóc, có bác nào có cách luyện mồi chỉ em với

<embed src="http://www.youtube.com/v/AZi9wNRXqdY&hl=en_GB&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

<embed src="http://www.youtube.com/v/S5GZ0fQ1KjM&hl=en_GB&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

<embed src="http://www.youtube.com/v/ZF86Qc99tds&hl=en_GB&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

Dang Sen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đi bẫy toàn xài chim mồi cùi + phone không ah, chưa có mồi xịn, đang ráng gầy 1 em mồi chiến xíu để đi :a01:
.

Chào các bác !chào bạn tuaxedo2910 !
Việc đi bẫy bằng chim thường + phon thì vẫn bẫy được chim, nhưng phải đến mùa chim rừng thật căng lửa ( chim đã thay lông xong hoàn toàn ) thì mới có hiệu quả . Tuy nhiên, nếu có chú chim mồi ra rừng chơi được thì sẻ thu hoạch được nhiều đáng kể...
Theo mình biết thì việc luyện một chú chim mồi cần phải chọn chim ....+ yếu tố may mắn nữa, và đòi hỏi người luyện chim mồi phải thật chịu khó đem đi dợt thường xuyên mới mong có thành quả được ( tuy nhiên tỉ lệ thành công cũng chỉ khoảng 50/50 mà thôi )- nhưng để một chú chim chơi hay ra rừng đấu tốt việc trước tiên cần phải có chế độ cho ăn tốt mới được ( một số dân đi bẫy chuyên nghiệp hay cho ăn sâu và trứng kiến thường xuyên), ngoài ra phải được phơi nắng, tắm nước cũng phải thường xuyên- Bởi có những con mồi khi ở nhà người ta thì bắt chim rất giỏi, nhưng khi ta mua về sau một thời gian lại chơi không bền ( nếu ta chăm chim chưa bảo đảm được dinh dưỡng, tắm, phơi....), có khi đi rừng đánh vài ba con thì đã đứng im trong lồng bẫy - dấu hiệu của sự thiếu lực !!!.
Luôn mong các bạn sẽ tìm được một chú chim ưng ý ! Thân chào !

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Chào bạn tuaxedo 2910! Mình cũng thích đi bẫy Chòe Lửa lắm mà không biết đi bẫy ở đâu? Mình đang ở tp.HCM
Bạn cho mình biết và cùng đi với

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào bạn.mình xin trả lời bạn như sau.
thứ nhất chim mồi của bạn dở wa mình nghỉ chỉ bắt đươc 1 con là im uon ko hót nữa
thứ 2 bạn treo lồng cao wa chim ccl ko bao giờ đi trên cao nhìu vì ăn toàn dưới đất treo thấp sẽ dễ bắt
thứ 3 bạn muốn bắt nhanh thì nên bỏ lồng xuống đất bảo đảm chim ngoài sẽ tức vì nghĩ có kẻ xâm phạm lãnh thổ và giành miếng ăn sẽ đá nhanh lắm.chỉ sợ mồi bạn bị đá banh xác.
nếu đặt đất mà còn chưa đá bạn kiếm chổ nào hơi rậm đặt đất lấy lá khô che mặt hông lại cho khỏi đá hông.và bạn cố gắng tìm chổ nào là trung tâm lãnh địa của nó đặt lồng nó sẽ đá mau thôi

HONG HA

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
theo mình thì bạn nên đặt dưới đất,sau đó lấy 1 hoặc 2 nhánh cây khô đặt ngang với cầu tử cạnh lồng bẩy.chim rừng xà xuống đất sẽ nhảy lên cây khô sau đó sẽ nhảy lên cầu tử.chúc bạn thành công....

GaiusJulis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn ! mình cũng la dân đi bẩy lữa thường xuyên. và cũng đã có lần úp một số clip về chuyến đi bẩy ấy cho anh em đánh gia chim o vườn quốc gia Bù Gia Mập. đối với mình thi lông bẩy lữa nên dùng lông đặt vì nó có đạc điển như thế này:
1. về chất lương lông nó tốt
2.vừa ý của mình
3.đủ to cho chim mồi thoải mái
4.gon gàng khi đi bẫy
5. bẩy được ơ mọi địa hình
con lữa là con rất dử khi có một đối thủ tới địa bàn của mình là chúng muốn đuổi người lạ mặt đó đi.cho nên mới xảy ra việc đấu đá lẫn nhau.
có 2 cách để bẩy được chúng
*cách 1 la đặt chim ở trên cao cắch mặt đất khoang 80 cm hoặc 1m(cách này dùng để bẩy chim đấu dữ cho nên lồng chim phải đủ rộng để cho chim mồi thoải mái khi đấu được dử hơn)
*cách2 là để dưới mặt đất (cách này đùn để bát chim đá nhanh. vì thế nên lồng cần thấp để chim không bị đá bên hông. chắc cú nhất là lấy lá phủ xung quanh lụp. thế là 1 phát chết tươi):a15:
nhưng cái quan trọng không phải là lụp mà là chim mồi. bạn có muốn đánh được nhiều chim hay không là do chim mồi. cho nên phải chọn những chú chim mồi chiến biết dụ chim đá lụp hay không thui.có vài ý kiến góp ý cùng bạn.

nguyengiangnam

Thành viên mới
SVC$
0
cac bac oi.neu muon huan luyen con boi di lam moi thi phai tien hanh nhu the nao nhi?mong nhan dc su giup do

Các bác ơi.nếu muốn huấn luyện con bổi đi làm mồi thì phải tiến hành như thế nào nhỉ?mong nhận được sự giúp đỡ

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Topic thảo luận cách bẫy Chòe Lửa

Chào các fan Chòe Lửa

Diễn đàn mình đã có rất nhiều cách bẫy của nhiều loại chim khác nhau nhưng mình chưa thấy topic bẫy Chòe Lửa nên hôm nay xin mạo mụi post 1 ít kinh nghiệm bẫy cl của mình để chia sẻ cho các mem mới đi bẩy và cũng như học hỏi thêm các ACE có kinh nghiệm hơn.
1) Bẩy lửa già:
- CDC: 1 chim mồi & 1 chim mái ( dự phòng để bẫy mấy anh khó tính )
- Nơi bẩy : thông thường cl hay ở các khe suối có nước chảy nhỏ hoặc nước tụ và các thung lũng có cây rậm.
- Cách bẩy: treo lồng cách mặt đất khoảng 80 – 100cm là vừa đây là cách bẩy thông thường. Còn đối với những con chim cứ nhảy lung tung xung quanh lồng con mồi mà không chịu đá thì mình nên bỏ con mồi xuống đất để hạn chế nó nhảy cây nữa. ( đào đất xuống khoảng 3cm rồi đặt lồng mồi xuống và lấy lá che 2 bên lồng nhằm không cho chim rừng đá bên hông) còn nếu không chịu đá nữa thì để em chim mái bên cạnh sẽ giải quyết được em nó liền.

2) Bẩy lửa chuyền : lửa chuyền thì con nào tách bố mẹ thì dễ, con chưa tách rất khó bẩy được.
- CDC mang theo là 1 chiếc bẩy giả bỏ dế + sâu vào; 1 chim chuyền mái or trống; 1 chim mồi trống.
- Cách treo :Treo bẩy giả trước rồi tới chim chuyền, tới lửa mồi vì nếu treo chim mồi trước thì chim mồi hót to wa chim rừng sẽ tới ngay lập tức, lúc đó mình chưa bố trí xong thì chim rừng sẽ bay đi. Làm mình phải ngồi đợi.
Treo chim chuyền và bẩy giả cùng 1 chỗ, cách con mồi khoảng 1m vì nếu treo gần quá thì chim chuyền rừng không dám lại, khi chuyền rừng lại kế chim mồi thì chim rừng bố mẹ sẽ đá chim con bay liền. Cứ để chim mồi đấu với chim bố mẹ còn chim con có cơ hội lại chim chuyền + bẩy giả của mình.
Đó là cách bẩy thông thường cón đối với những chim rừng bị chạm lồng thì có nhiều cách bẩy nữa. Nhưng hôm nay mình sẽ viết nhiêu đây thôi, khi khác mình sẽ post tiếp và có hình cho ACE.
Thân.

oh my god

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Con chim mồi hay đó chớ!

Theo mền thì cái này họ cài bằng dây cước.
Chim nhảy nó riết chân lại như loại bẫy cú gáy thì phải.

:)

oh my god

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@ Bạch Đề không đâu đây là lụp đánh chim giống như bên mình có sử dụng cầu tử khi chim nhảy vào thì bẫy sẽ sập.Họ làm rất tinh xảo lưới lụp rất mịn nếu nhìn kỷ sẽ thấy và nó có tới 3 cầu tử,1 cái phía trước và 2 cái còn lại nằm 2 bên....e tìm hiểu kỹ rồi nhưng không hiểu cách gài lụp thôi(hihi tại đang làm 1 cái gần xong rồi chỉ còn thiếu phần quan trọng nhất thôi kkk)...

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
@ Bạch Đề không đâu đây là lụp đánh chim giống như bên mình có sử dụng cầu tử khi chim nhảy vào thì bẫy sẽ sập.Họ làm rất tinh xảo lưới lụp rất mịn nếu nhìn kỷ sẽ thấy và nó có tới 3 cầu tử,1 cái phía trước và 2 cái còn lại nằm 2 bên....e tìm hiểu kỹ rồi nhưng không hiểu cách gài lụp thôi(hihi tại đang làm 1 cái gần xong rồi chỉ còn thiếu phần quan trọng nhất thôi kkk)...
Bạn để ý kỹ là trên 2 cầu tử phía trước thì trên cùng cũng có 1 cầu nữa = sắt ( tổng cộng 3 cầu phía trc). 3 cầu này liên kết với nhau bằng sợi dây. Chim vào bất cứ cầu nào cũng dính cả. Bởi 3 cầu liên kết với nhau rồi liên kết tới một thanh sắt đứng song song với trụ của lồng. Khi chim rừng chạm cầu tử thì cần này được kéo xuống thì lụp sẽ sập thôi.
Còn cách cài lụp thì nó giống như cách cài thông thường như các khác. 1 cách là làm móc cong để móc lụp, 1 cách nữa là làm cần thẳng. chỉ có 2 cách móc thế thôi chứ không có cách nào khác cả.

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách gài lụp này cũng không khác lụp 2 cầu trong nam đâu:a04:. mình giờ đang học ở Đà Lạt ở ngay bên phòng trọ có ông anh kia đan 1 cái lồng bẩy kiểu bắc như thế này rất đẹp mình hỏi thì a đó nói khi nào chỉ mình cách đan. nhìn cái lụp a đan mà mê tít mắt lun:a18:. ở đây lụp bắc cũng nhiều đa số được làm từ tre. nhưng mình thích cái của a kia tự đan bằng kẽm nhìn đã lắm. hi vọng mình cũng sớm cho ra đời phiên bản 2.0 hihi..=.=

oh my god

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
..các bác coi kỹ
đi lụp này không xài cây ti để gài lụp mà dùng dây cước rồi liên kết sao để gài lụp mà....còn cái vòng cung kế cây trụ là dùng để chịu 1 lượt 3 cây cầu tử bằng cước luôn(phía trước 2 cây và 2 bên 2 cây nữa)để khi chim nhảy bên cầu tử nào cũng sập....
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/eouxnBh3wkM" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
một chú lửa mồi như trên thì kũng có rất nhiều người dùng đi bẩy..hoàn cnảh mà ai cũng hiểu..nhưng bạn đang vô tình hủy hoại luôn chú chim đó..chỉ cần bạn đi rừng vài lần lần chú ta có thể bể..(theo cách gọi của dân chơi gà đá,chim đá)..có nghĩa là chú ta sẽ không dám hót đấu dưới mọi hình thức và mọi địa hình..ngay cả ở nhà...>"<. Nếu dùng chim loại này đi bẩy nêntìm những đối tượng đang căng lửa..chim rừng vào đá dính nhanh thì chú mồi đỡ phải tông lồng dẫn đến trầy mỏ,gãy lông đuôi..Để nuôi lên một chú CCL mồi nói dễ không dễ..nói khó không khó..một chú chim bình thường..hót đấu tàm tạm..nhưng bạn nên thường xuyên đem đi dợt chim..nhưng nhớ là lồng nên chùm lại..kẻo chim sợ mà im luôn..cứ đi như vậy đến khi nào mà chú chim của bạn hót đấu lại thì hé dần áo lồng cho chú ta quen dần..một khi chú ta đã quen đấu lồng rồi thì ta chuyển chim sang lồng bẩy cho chim quen dần với môi trường mới..kũng dợt chim như thế..chú ý là khi chim đã đấu đá dưới mọi hình thức thì bạn cũng nên cho chim quen với nhiều địa hình nữa..rừng mà..đâu phải ở nhà..chỉ cần chủ chim kiên nhẫn..là bạn sẽ có ngay một chú chim mồi hay..nói thì đơn giản như thế nhưng quá trình dợt chim kũng sẽ làm bạn nhiều phen nản lòng như: chim đang chơi tự nhiên rụt hình lại rồi nhảy loạn..chưa đủ lửa..chim thầy quá dữ..một khi đã đặt mục tiêu thì cố gắng hoàn thành..bạn cũng nên chú ý đến thời gian dợt chim..tăng dần khi chim đã đấu đá..có như thế khi đi rừng chim mới không bị shok do đường dài và shok nước...dẫn dến tình trạng chim chơi được khúc đầu..khúc sau đuối không chơi nỗi..nhưng bạn cũng nên chú ý đến thức ăn nữa..chim mồi thì kần phải hót đấu nhiều do vậy chim phải được căng lửa..bạn nên thúc đồ ăn tươi hàng ngày..cào cào..thịt..sâu..dế..là tùy thuộc hoàn cảnh và điều kiện của bạn..đừng quên cho chú tắm nước và tắm nắng nhé..như vậy mới làm cho chú nhanh căng lửa đó..trên đây là những góp ý kinh nghiệm bản thân..mong các bạn cho ý kiến..có thể bạn sẽ thất bại ngay lần đầu hoặc thành công tất cả đều phụ thuộc vào bạn..còn yếu tố đi kèm là cốt cách của chú chim..~,^

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom