Guest viewing is limited

daiga

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm cám cho chim sâu

mấy anh chỉ cho em cách làm cám cho chim mau lên lửa

emmoibitchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: làm cám cho chim sâu

Chào bạn!
Nguyên liệu:
200g cám ba vì.
200g sâu khô.
1 bịt cám bình dương.
2 quả trứng gà(vịt).
100g đậu xanh.
2 muỗng mật ong.
Cách làm:
Đầu tiên bạn xay nhuyễn cám ba vi,sâu khô,đậu xanh.
Sau đó trộn 3 nguyên liệu vừa xay,trộn chung 2 quả trứng gà(vịt) và mật ong,xay nhuyễn 2 vỏ trứng gà(vịt) rồi trộn chung tất cả lại.
cuối cùng xào sơ cho có mùi thơm là được,đem phơi nắng khoảng 1 ngày,lúc này bạn có thể cho những chú sâu ăn dc rồi.
Đây là bài cám của mình.
Chúc bạn có những chú sâu tốt và mau lên lửa.
Thân chào!!!

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo công thức trên thì mình ko có mật ong thì ta phải làm sao bạn :a24:

anhboyq9

Thành viên mới
SVC$
0

theo cong thuc minh hok co cam ba vi thi sao?Thay the cam khac duoc hok?
dai loai nhu cam ga?

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn!
Nguyên liệu:
200g cám ba vì.
200g sâu khô.
1 bịt cám bình dương.
2 quả trứng gà(vịt).
100g đậu xanh.
2 muỗng mật ong.
Cách làm:
Đầu tiên bạn xay nhuyễn cám ba vi,sâu khô,đậu xanh.
Sau đó trộn 3 nguyên liệu vừa xay,trộn chung 2 quả trứng gà(vịt) và mật ong,xay nhuyễn 2 vỏ trứng gà(vịt) rồi trộn chung tất cả lại.
cuối cùng xào sơ cho có mùi thơm là được,đem phơi nắng khoảng 1 ngày,lúc này bạn có thể cho những chú sâu ăn dc rồi.
Đây là bài cám của mình.
Chúc bạn có những chú sâu tốt và mau lên lửa.
Thân chào!!!
Công thức cám này lúc chú chim đã thay lông xong còn nếu chưa thấy lông mà ăn cám này thì khỏi thay lông luôn :D :D.Đúng là công thức này chú chim sâu mau lên lửa.

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình tìm hiểu và sưu tầm thì mình rút ra được 1 công thức làm cám cho chim sâu mau lên lửa, các bạn xem và đóng góp ý kiến dùm mình nha.
Thành phần gồm :1 bịch sâu khô (5k).
150g cám ba vì.
150g đậu phộng.
4 lòng đỏ trứng + 1 võ trứng.
vài con ruốc sấy khô.
2 muỗng mật ong.

Cách làm:
Bước 1 : say nhuyễn đậu phộng và phơi khô.
Bước 2 : say nhuyễn 1 bịch sâu khô cùng với 150g cám ba vì.
Bước 3 :lấy 2 hỗn hợp trên trộn lai với nhau và sáy nhuyễn thêm vài con ruốc thành hỗn hợp A.
Bước 4 :mang hỗn hợp A say với 4 lòng đỏ trứng. Nhớ là làm cho đều vào và không quên bỏ vào 1 võ trứng nữa.
Bước 5 :phơi thật khô và bỏ vào bịch và sử dụng. Bảo quản nơi khô thoáng ( bỏ vào bịch đen thì tốt nhất, cẩn thận kiến vào).

Có thể thêm vào 1 vài muỗng mật ong.
Chim mình ăn bột này sống được trên 2 3 ngày mà không cần sâu. Còn tùy vào thời gian chim quen với cám.

baopham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thấy cách bạn làm rất hay mình thấy nếu anh em nào không có thời gian bận thì cũng có thể mua cám ngoài tiệm về trộn lại với nhau rồi cho chim ăn cũng rất ổn(cách này chỉ dành cho những bạn ko có thời gian rãnh thôi). Các bạn ra tiệm mua 1 bịt cám trứng(Cám Bình Dương) trộn lại với cám Đậu phộng A Vầy cứ thế cho em nó ăn là ok. Do mình cũng không có thời gian để làm cám nên áp dụng cách này cho chim ăn vẫn thấy chim khỏe mạnh bình thường mà không cần sâu. Ý kiến riêng mong mọi người chỉ giáo thêm :a35:

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình đã muốn nuôi chim mồi thì nhất thiết phải cho ăn cám chứ không phải rãnh mới cho ăn sâu còn không rãnh thì cho ăn cám.
Qua tìm hiểu thì được biết là cho chim ăn sâu qui nhiều không tốt vì quá nóng nên thành phần chính mà chim ăn sẽ là cám + vào đó là cào cào non và 1/4 chung sâu là đủ rồi. Nhất là thời gian chim thay lông nữa. Cám,trứng kiến,cào cào là oke rồi.

Khoen_Forever

Thành viên mới
SVC$
0
cám a vầy mua ở đâu pro. bao nhieu một bịch và tại sao phải trộn cám bình dương với cám a vầy vì cám bình dương cũng có đậu phộng mà.

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tiệm chim lớn thường có đủ loại cám mà bạn. Nhưng cám vầy + cám bình dương chẳng phải đã pha loãng bột cũa mình rồi sao? nếu thích thì bạn cứ cho vào nếu thấy có hiệu quả hơn thì nhớ báo cho anh em biết nha . Theo mình thì cho cám ba vì vào để có mùi thơm khử mùi cũa sâu khô và 1 số chất khác có lợi cho chim tiêu hóa.

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Theo mình tìm hiểu và sưu tầm thì mình rút ra được 1 công thức làm cám cho chim sâu mau lên lửa, các bạn xem và đóng góp ý kiến dùm mình nha.
Thành phần gồm :1 bịch sâu khô (5k).
150g cám ba vì.
150g đậu phộng.
4 lòng đỏ trứng + 1 võ trứng.
vài con ruốc sấy khô.
2 muỗng mật ong.

Cách làm:
Bước 1 : say nhuyễn đậu phộng và phơi khô.
Bước 2 : say nhuyễn 1 bịch sâu khô cùng với 150g cám ba vì.
Bước 3 :lấy 2 hỗn hợp trên trộn lai với nhau và sáy nhuyễn thêm vài con ruốc thành hỗn hợp A.
Bước 4 :mang hỗn hợp A say với 4 lòng đỏ trứng. Nhớ là làm cho đều vào và không quên bỏ vào 1 võ trứng nữa.
Bước 5 :phơi thật khô và bỏ vào bịch và sử dụng. Bảo quản nơi khô thoáng ( bỏ vào bịch đen thì tốt nhất, cẩn thận kiến vào).

Có thể thêm vào 1 vài muỗng mật ong.
Chim mình ăn bột này sống được trên 2 3 ngày mà không cần sâu. Còn tùy vào thời gian chim quen với cám.

Nói chung, công thức làm cám này cũng là ổn rồi, chim sâu cũng không đòi hỏi cao lắm đâu. nhưng cân nhắc kỹ, nếu nuôi nhiều trên 10 con thì nên làm cám còn ít hơn thì nên mua cho khỏe vì làm mất công lắm và mỗi lần mình làm khoảng 300g ăn cho 11 con được 3 tuần.
Và điều này mình thấy không cần có mật ong đâu.

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói chung, công thức làm cám này cũng là ổn rồi, chim sâu cũng không đòi hỏi cao lắm đâu. nhưng cân nhắc kỹ, nếu nuôi nhiều trên 10 con thì nên làm cám còn ít hơn thì nên mua cho khỏe vì làm mất công lắm và mỗi lần mình làm khoảng 300g ăn cho 11 con được 3 tuần.
Và điều này mình thấy không cần có mật ong đâu.

Bạn nói không sai nhưng còn tùy vào mỗi người nữa. Nếu như ai đó chú tâm chăm sóc con chim yêu quý cũa mình thì dù 1 con vẫn làm cám cho nó vậy. Có thể bớt đi khẩu phần cám và đậu phộng nhưng vẫn giữ nguyên hoặc thêm vào trứng.

Tuy mình áp dụng công thức này cho chim không lâu nhưng mình thấy không cho mật ong,bớt lại sâu khô,không cần võ trứng,tăng thêm vài lòng đỏ trứng có thể hay hơn.
Mình cũng định không cho vào sâu khô thì màu cám sẽ đẹp hơn, bảo quản được lâu hơn nhưng không biết như thế nếu thiếu sâu thì chim có chịu nổi không nữa.

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Bạn nói không sai nhưng còn tùy vào mỗi người nữa. Nếu như ai đó chú tâm chăm sóc con chim yêu quý cũa mình thì dù 1 con vẫn làm cám cho nó vậy. Có thể bớt đi khẩu phần cám và đậu phộng nhưng vẫn giữ nguyên hoặc thêm vào trứng.

Tuy mình áp dụng công thức này cho chim không lâu nhưng mình thấy không cho mật ong,bớt lại sâu khô,không cần võ trứng,tăng thêm vài lòng đỏ trứng có thể hay hơn.
Mình cũng định không cho vào sâu khô thì màu cám sẽ đẹp hơn, bảo quản được lâu hơn nhưng không biết như thế nếu thiếu sâu thì chim có chịu nổi không nữa.

Thì tùy vào sở thích của mình, muốn bổ dưỡng nhiều cho chim thì nhiều trứng thôi, mình thấy cũng có người 100g cám 10 trứng đó. Còn mật ong thì chỉ thích hợp cho khoen thôi.
Sâu khô thì chỉ dành cho chim đã thay xong lông để thúc lửa mau lên thôi. Sâu khô thì trộn đến đâu cho ăn hết đến đó, đừng trộn nhiều vì sâu khô giã nhuyễn cũng hơi ẩm ẩm để lâu lên mùi đó.

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình được biết thì ngoài thị trường có cào cào khô, liêu điêu khô như thế nếu trộn vào cám có tốt cho chim sâu không? bạn nào đã làm thử chưa?

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Theo mình được biết thì ngoài thị trường có cào cào khô, liêu điêu khô như thế nếu trộn vào cám có tốt cho chim sâu không? bạn nào đã làm thử chưa?

Nếu có điều kiện tăng cường cào cào khô và liu điu khô vào thì tất nhiên là chất lượng cám của mình sẽ khác thôi, và giá thành cám cũng sẽ cao hơn là chắc rồi. Tuy nhiên, cám có thành phần dinh dưỡng cao và nóng bởi các thành phần trên sẽ phát huy tác dụng hay không cũng còn tùy thuộc vào việc sử dụng cám đó vào thời điểm nào của chu kỳ sống của chim, nghĩa là nó sẽ tốt khi chim đã xong lông, lông cứng và đang trong quá trình thúc lửa. Điều nữa là cái gì cũng cần liều lượng, điều độ hợp lý, khi nuôi quan sát thấy chim đã quá căng lữa, nghĩa là đã đạt quá ngưỡng trên của biểu đồ hình sin (chim đạt đỉnh cao phong độ) thì sẽ là lúc nó qua bên kia dốc thì phải biết ngưng hoặc giảm từ từ các thành phần. Tránh việc quá lạm dụng và không theo dõi quá trình sinh trưởng của chim thì rất dễ làm chim quá lửa dẫn đến nóng trong người có nhiều biểu hiện khô lông, ngậm lông đến mùa thay lông không chịu thay lông, thường phá lông, lông lá sơ xác, thân mình khô khan. Nóng trong người không thể dùng trà thảo mộc drThanh đâu nhé.
Vì vậy thành phần cám không phải là yếu tố quyết định, mà yếu tố quyết định vẫn là ở người nuôi phải hiểu con chim theo từng giai đoạn. Nếu sử dụng loại cám có thành phần dinh dưỡng cao, "độ nóng" cao thì càng phải theo dõi kỹ giống như người sử dụng thuốc giảm đau phải được tầm soát kỹ lưỡng chứ không là rơi vào lạm dụng => gây nghiện => tai họa. Còn nếu sử dụng loại cám có đô vừa phải thì dễ dàng hơn thôi, vì thành phần đó sẽ không cần thay đổi bất di bất dịch, tạo sự ổn định phong độ cho chim, và quan trọng là giữ chim bền lâu nhiều mùa.
Mình thấy nhiều người chơi khoen, mua chim bổi mà cho ăn cám kích thì 3 ngày sau líu ầm ầm như chim 3 mùa vậy, nhưng sau đó thì chim suy sụp hoàn toàn, tội nghiệp. Chiêu này chỉ dùng cho những kẻ bán chim lừa đảo thôi. Vì nếu muốn chơi chim bền vững không ai muốn chim hư vì kích thích.

tinhyeudamme_bh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Oc, mấy bác cho e hỏi e lấy 1 bich cám chòe trộn với nửa bịch ba vì với 1 cái vỏ trứng vậy có ổn ko :(, tại e đi học tùm lum ko có time làm cám chim :(( thank mấy bác

mrphuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Oc, mấy bác cho e hỏi e lấy 1 bich cám chòe trộn với nửa bịch ba vì với 1 cái vỏ trứng vậy có ổn ko :(, tại e đi học tùm lum ko có time làm cám chim :(( thank mấy bác
Cứ cám Chòe + sâu là ok lắm rồi bạn ah..........................

mechimsau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình còn đi học cho nên ít khi cho sđđ ăn sâu lắm , 1 tuần cho ăn 1 lần , có khi 2-3 tuần luôn , nó ăn cám cứng rùi , có điều không căng , tp cám của mình là :
Cám ba vì trộn chung với cám tự làm ( cám tự làm là đậu phộng và trứng gà ) ít khi mới ăn sâu .

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình mới nuôi với công thức như thế này anh em có thấy ổn không:
- 1/2 bịch cám Ba vì
- 150 g đậu phộng
- 25 trứng ( 5 lòng trắng + 25 lòng đỏ)
- 2 muỗng đường
Sâu thì cho em nó ăn 4 - 5 ngày/ tuần. Mà thấy em nó khoái ăn thức ăn hơn sâu. Mình nuôi nó được gần tháng kề kiếng có lúc em nó đấu, lúc không.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom